ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการขายรถมือ1 เพื่อไปซื้อรถมือสองครับ  (อ่าน 8254 ครั้ง)

ออฟไลน์ ops777

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่านครับ มีเรื่องอยากจะปรึกษาและขอความเห็นจากทุกท่านครับ

ตามหัวข้อคร่าวๆ ครับ ปัจจุบันผมใช้ MAZDA 3 sky 2.0 S 4ประตู ปี 2015 อยู่ครับ เป็นรถของผมเองครับ ซื้อมามือ 1 ผ่อนหมดแล้ว โอนชื่อ มีเล่มทะเบียนเรียบร้อย

ด้วยความที่ตอนนี้มีครอบครัวที่ใหญ่ขึ้นแล้วบวกกับน้องหมาอีกหลายตัว จึงกำลังมองหารถคันใหม่อยู่ เพราะรู้สึกว่าคันนี้เริ่มไม่ค่อยตอบโจทย์

ใจจริงอยากมีรถไว้ 2 คันครับ คันนึงอยากได้เป็นรถครอบครัว MPV 7 ที่นั่งเอาไว้พาสมาชิกในบ้านไปเที่ยวต่างจังหวัด ไปกินข้าว ขนของเยอะๆ ฯลฯ แล้วก็อยากมีอีกคันเอาไว้ขับไปทำงาน เข้าเมือง ในวันธรรมดาครับ

ตอนนี้สนใจรถมือสองครับ เพราะว่ารายได้ต่อเดือนรู้สึกว่ายังผ่อนรถมือ 1 ไม่ไหว (เมื่อครั้งตอนซื้อ mazda มีทุนอยู่พอสมควร) เท่าที่ลองดูในตลาดตอนนี้สนใจอยู่ 2 คันครับ

1. Suzuki Ertiga รุ่นช่วงปี 13-14 ราคาขายกันประมาณ 2xx,xxx กลางถึงปลาย เอามาเป็นรถครอบครัว ชอบลักษณะห้องโดยสารภายในกับขนาดภายนอกที่ไม่ใหญ่เกินไปเหมือนรถตู้ น่ารักดี
2. Toyota Prius mnc รุ่นปี 12-13 ราคาขายกันประมาณ 3xx,xxx ต้นถึงกลาง พยายามหาคันที่เคลมแบตไฮบริดแล้ว เอาไว้ขับไปทำงาน อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัวทั้งเรื่อง performance ความประหยัดน้ำมัน ภายในสวยงาม เมื่อก่อนผมเคยอยู่เมืองนอกแล้วใช้ prius ก็ถือว่าประทับใจมาก แต่ตอนนั้นจะซื้อมือ 1 ไม่ไหวจริงๆ

ตอนนี้เท่าที่ดูในตลาด Mazda 3 รุ่นนี้ที่ใช้อยู่ขายกันประมาณ 45x,xxx บวกลบ ถ้าผมขายคันนี้ได้ราคานี้จริงๆ อยากเอาเงินนี้มาซื้อ ertiga กับ prius (คันนึงอาจจะซื้อสดจ่ายเต็ม แล้วเอาเงินที่เหลือไปดาวน์อีกคันแล้วผ่อนเดือนละ 4-5 พันก็ยังพอไหว) ครับ

เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นกันยังไงบ้างครับเรื่องนี้ หรือมีข้อแนะนำอื่นๆ มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: ปรึกษาเรื่องการขายรถมือ1 เพื่อไปซื้อรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 05:00:30 »
ซื้อ 2 คัน ถ้าใช้คนเดียว ค่าใช้จ่ายมันจะ x2 ไหมครับ

ค่าประกัน x2
ค่าบำรุงรักษา x2
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ปรึกษาเรื่องการขายรถมือ1 เพื่อไปซื้อรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 08:48:57 »
เป็นผมจะซื้อเพิ่มครับ  ertiga คันเดียวพอ
แต่ความปลอดภัย​ค่อนข้างเหี้ยนนะครับถ้าไม่ใช่ตัวท็อป 
ไล่ฝ้า  abs ไม่มี
หรือไม่ก็ไปหา  พวก  TR.ปี2005-2010  ซ่อมถูกกว่า ทนกว่า
แต่ขับไม่ดีเท่า  ถูกกว่าอีกหน่อย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Teera

เป็นผมจะซื้อเพิ่มครับ  ertiga คันเดียวพอ
แต่ความปลอดภัย​ค่อนข้างเหี้ยนนะครับถ้าไม่ใช่ตัวท็อป 
ไล่ฝ้า  abs ไม่มี
หรือไม่ก็ไปหา  พวก  TR.ปี2005-2010  ซ่อมถูกกว่า ทนกว่า
แต่ขับไม่ดีเท่า  ถูกกว่าอีกหน่อย

อ่านทีแรกต้องมาอ่านซ้ำ ดีที่ "น" ไม่หายไป 555555

เปลี่ยนสถานะ ครอบครัวเปลี่ยน อายุมากขึ้น เป็นกันทุกคน ครับ
ซื้อ 2 คัน ประกัน Service x 2 นะครับ และ รถเก่าแล้ว
ถ้าเป็นผม คงหา 7 ที่นั่งที่ เต็มงบ หรือ เกินงบนิดหน่อย ใช้ไปอีกซักพัก

ส่วนคันที่ชอบ ถ้า เหลือๆ ค่อยจัดทีหลัง

แต่ถ้าเอาแบบ ไม่ต้องผ่อน ผมชอบ Mitsu Space Wagon นะครับ
เอาปีสุดท้าย 12 ก็เก่ากว่า Su ที่คุนอยากได้ ปีเดียว ได้รถ Class Odesey ในราคา ผมว่า 4 แสนมีทอน
เคยนั่งของเพื่อน ไปตจว ถือว่า ชอบเลยครับ

หรือ กัดฟัน เอา Odesey หรือ Step Wagon ก็น่าใช้ ผ่อนต่ออีกนิดหน่อย ยังไม่ต้องซื้อ Prius
น่าจะดี

ถ้ารถเตนท์ สภาพสวยๆ เอา 3 ไป Turn ดู ก็ น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

หมายถึง ขายคันที่เป็นมือ ๑ แล้วออกมือ ๒ ๒ คันใช่ไหมครับถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

Ertiga ต้องมาแน่แล้ว ส่วน Prius คุ้มแหละ แต่คุ้มพอที่จะเอาคันที่ซื้อมือหนึ่งแลกไหม ผมว่าไม่

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2021, 14:59:21 »
รถสองคัน ค่าบำรุงรักษา x2 ถ้าคนขับคนเดียว

เคยคิดว่าจะซื้อรถ ไฟฟ้ามาคันหนึ่ง รถน้ำมันคันหนึ่ง.......... คิดไปคิดมา ขายรถน้ำมัน ใช้ไฟฟ้าอย่างเดียวดีกว่า พอจะไปไกลๆยืมรถ แม่ไปดีกว่า

เชียร์รถ Eritga ตอนนี้ หาดีๆมีส่วนลดมือหนึ่ง 80,000 บาท

แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่า อยากให้ซื้อหลังจาก MC ล่ะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2021, 15:48:00 »
มีรถ 2 คัน ค่าใช้จ่ายก็ x 2  ทั้งค่าประกัน แบต ยาง ภาษี  ค่าดูแล ต่อให้ใช้น้อยก็ตาม   แล้วเรื่องที่จอดรถในบ้านอีก   
   คิดตรงนี้เยอะ  ๆ ด้วยครับว่ารับไหวแน่นะ     ส่วนเรื่องรถไม่มีความเห็น

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2021, 16:26:37 »
พอดีผมใช้รถ 2 คันอยู่นะครับ รถครอบครัวและรถใช้ประจำวัน

จริงอยู่ที่หลายท่านว่า ค่าใช้จ่าย x2 แต่เมื่อเทียบเรื่องไมล์รถ กำจำนวนครั้งที่ M/A ส่วนตัวมองว่า พอๆกับใช้รถแค่คันเดียวครับ
แต่การดูและต้องเพิ่มเป็นพิเศษเล็กน้อยครับ

ยกตัวอย่างเรื่องแบตเตอรี่ ถ้าคุณใช้รถ 2 คัน แน่นอนคันนึงคือใช้ขับไปทำงาน แต่เมื่อถึงเสาร์อาทิตย์ รถที่ใช้ทำงานได้พัก เมื่อเลขไมล์รวมกับอีกคันที่ใช้แค่เสาร์อาทิตย์ ระยะที่ใช้แบตเตอรี่ก็จะไปตามเลขไมล์รวม
อย่างในรถที่ใช้เสาร์อาทิตย์ แบตลูกนั้นอาจจะอยู่ได้ถึง 3 ปีเลยนะครับ เพียงแค่ คุณต้องคอยหาที่ชาร์จ(ตัวละ 5ร้อยกว่าบาท) มากระตุ้นมันบ้างในอาทิตย์ไหนที่ไม่ได้ใช้มัน ป้องกันซัลเฟตเกาะแบต แค่นี้ ก็ลากไปถึง 3 ปีสบายๆ
และส่วนคันหลัก จากปกติใช้ทุกวัน ก็จะได้พักเสาร์อาทิตย์ ซึ่งจากการเปลี่ยนแบตปีละครั้ง ก็อาจจะยืดไปถึงปีครึ่ง - 2 ปี เท่ากับว่า ในช่วง 3 ปี คุณเปลี่ยนแบตไป 3 ลูกเท่านั้น ใช่ว่าจะเปลี่ยนแบตปีละ 2 ลูกซะที่ไหน

จะลำบากหน่อยก็เรื่องน้ำมันเครื่องที่ถ้าคนเคร่งๆ อาจเปลี่ยนตามอายุของจำนวนเดือน แต่สำหรับรถที่ใช้เสาร์อาทิตย์ของผม ผมก็เลือกน้ำมันเครื่องธรรมดาลงมานิดนึงครับ

ส่วนอะไหล่ ก็ตามจำนวนไมล์ที่ใช้แหละครับ ตอนแรกๆ ผมก็ห่วงเรื่องนี้ แต่กลายเป็น รถที่ใช้เสาร์อาทิตย์ ผมสามารถขายได้ราคาดีพอสมควร เพราะรถไปโทรมมาก

ตอนผมใช้ Space Wagon เป็นหลัก แค่คันเดียว อยากจะบอกว่า โทรมสุดๆครับ โทรมซะจน ขายไม่ได้ราคาเลยครับ ใช้ทุกวัน จันทร์ถึงอาทิตย์ พลาสติกกรอบเพราะจอดตากแดดที่ทำงาน ยังต้องมาขับพาลูกเที่ยวอีก

ลองพิจรณาดูเป็น Innova โฉม MC แถวๆปี 12-13 ขึ้นมามั๊ยครับ ราคาแถวๆ 3 แสนกลางๆ ตรงจุดประสงค์เลย ขนของ ขนคน ไว้ขับแค่วันเสาร์ อาทิตย์ ซื้อมือ 2 มา ดูแลดีๆ รถไม่โทรม ใช้ได้อีกยาวเลยครับรุ่นนี้
ส่วนมาสด้า ก็เก็บไว้ขับไปทำงานก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2021, 16:29:29 โดย kiwiwi »