ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมเลือกลำโพงให้หน่อยครับ  (อ่าน 3508 ครั้ง)

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ช่วยผมเลือกลำโพงให้หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 16:21:41 »
ตัวเลือกมี 1)Focal PS165V 2)Rainbow SL-C6.2  3)Morel tempo ultra  แนวที่ฟังก็ทั่วๆไป ไม่เน้น audiophile อะไรมาก อนาคตไม่ขยายระบบ เอาแค่ hi power แค่นี้พอครับ อ้อ จะติดใน corolla cross ใช้ฟร้อนท์เดิมครับ

ออฟไลน์ checkmate

Re: ช่วยผมเลือกลำโพงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 16:33:10 »
165V2 ครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ช่วยผมเลือกลำโพงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 16:41:32 »
เห็นราคาลำโพงในตัวเลือกแล้ว ผมแนะนำแบบนี้ครับ
ผมเคยคิดจะเปลี่ยนลำโพง แต่พอดีวิทยุเดิมเสียเลย เลยเปลี่ยนเป็น PIONEER AVH-A215BT เสียงดีขึ้นเยอะเลย ไม่ต้องเสียงตังค์ซื้อลำโพงเพิ่มแต่อย่างใดครับ

PIONEER AVH-A215BT
https://wijitonline.com/?p=12304

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 17:19:34 »
เห็นราคาลำโพงในตัวเลือกแล้ว ผมแนะนำแบบนี้ครับ
ผมเคยคิดจะเปลี่ยนลำโพง แต่พอดีวิทยุเดิมเสียเลย เลยเปลี่ยนเป็น PIONEER AVH-A215BT เสียงดีขึ้นเยอะเลย ไม่ต้องเสียงตังค์ซื้อลำโพงเพิ่มแต่อย่างใดครับ

PIONEER AVH-A215BT
https://wijitonline.com/?p=12304

รถรุ่นใหม่ๆ มักทำเครื่องเสียงเป็นแบบ built-in ซึ่งทำให้การไปเปลี่ยนเป็นเครื่องเสียง aftermarket ที่มีขนาดมาตรฐานแบบ 1 หรือ 2-din ทำได้ยาก ในขณะเดียวกัน เครื่องเสียงที่ติดมากับรถปัจจุบันในภาพรวมนั้นมีคุณภาพและฟังก์ชันการใช้งานที่ดีขึ้น แต่สิ่งที่ยังไม่ค่อยพัฒนากันมากนักก็คือตัวลำโพงนั่นเองครับ

การเลือกเปลี่ยนลำโพงเป็นตัวเลือกที่ดีในการอัพเกรดคุณภาพเสียงโดยไม่ต้องใช้งบประมาณมากมายนัก สำหรับลำโพงขนาด 6.5 นิ้ว เป็นขนาดมาตรฐานในรถส่วนใหญ่ในท้องตลาด มีตัวเลือกมากมาย ถ้าเน้นฟังเพลงทั่วไปอยากจะแนะนำให้ลองลำโพง prism sq-6 ผมใช้มานานแล้ว ฟังเพลงได้หลากหลายแนว เบสพอตัวเสียงใสชัดเจน กับค่าตัวที่คู่ละประมาณ 5,500-6,000 บาท ติดตั้งตามร้านเครื่องเสียงทั่วไปที่มีจำหน่ายได้เลยครับ (ร้านดังราคาก็จะแพงกว่านี้)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2021, 18:16:00 »
ถ้าฟรอนท์เดิมๆ ไม่มีแอมป์ เป็นผมหาพวก Pioneer ยุ่น เคลฟล่าเหลือง ฟังดีกว่าครับ  มือสอง สวยๆ ก็ 2500 บวก หรือหารุ่นใหญ่ Pioneer ts-v07a  ถ้าเทียบของใหม่ก็หลายพันอยู่ครับ

ตัวเลือกที่ว่ามา หลังๆผมว่างานจีนมากไป ไม่เนียนครับ ส่วนตัวนะครับแล้วแต่ชอบครับ

ถ้า 3 อัน ผมจิ้ม 2>3>1 ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 00:11:06 »
Morel รุ่นที่ว่า กับ Rainbow รุ่นที่ว่า Sensitivity แค่ 90 db เองครับ เกรงจะใช้ Hi-power ขับแล้วศักยภาพไม่ค่อยออกนะครับ เล่น Hi-power ด้วยฟร้อนต์เดิม ควรหาลำโพงที่ค่า Sensitivity สัก 93+ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นลำโพงแกนร่วมครับ

ส่วน Focal PS165V2 Sensitivity 92.5 แต่สามารถต่อแบบไบไวร์ได้ (ไม่รู้เรียกถูกไหมนะครับ) น่าจะการันตีได้ว่าฟร้อนต์ขับไหว และโดยรวมผมว่า Focal เป็นลำโพงที่เล่นได้แนวกว้างกว่าสองตัวที่ยกมาครับ แต่ข้อเสีย Focal เป็นลำโพงที่คมมาก ถ้าใครนั่งฟังได้เกิน 3 เพลงนี่ผมยกนิ้วให้เลยครับ ซึ่งพี่ที่ทำงานผมซื้อมาใส่รถใหม่ๆ ผมฟังได้เพลงเดียว พอหลังเบิร์นไป 1 เดือน ผมฟังได้ไม่เกิน 3 เพลง ไม่รู้ว่าหลังผ่านไปสัก 3 เดือน มันจะนุ่มลงจนไม่บาดหูอีกแล้วหรือเปล่านะครับ

เพิ่มเติม*
- Focal ออกแหลมคมๆ เบสดี กลางอิ่ม ฟังเพลงได้กว้างๆ เหมาะกับ pop, rock, เพลงตลาดๆทั่วไป ผมเคยฟังรุ่น ps165v, ps165fx, kr ยุ่งรุ่นสูงเสียงจะยิ่งสุภาพ หนานุ่ม แหลมไม่คม
- Rainbow ออกสุภาพกลมกล่อม อุ่นๆ แนวผู้ใหญ่ๆครับ กลางหนา เบสน้อย แหลมน้อย โดยส่วนตัวมองว่าออกจืดไปหน่อย ขาดรสชาติไปนิดครับ น่าจะเหมาะกับเพลงที่เน้นเสียงร้องเป็นหลัก
- Morel เคยฟังแค่ในรถเลยออกแนวได้เสียงของทั้งระบบ ไม่ได้ฟังในห้องลองเหมือน 2 ตัวบน เลยไม่สามารถหาลำโพง Reference ได้ว่าบุคลิกมันเป็นยังไงครับ

ขอเพิ่มอีกนิด ปกติถ้าเป็นฟร้อนต์อัพเกรด มันจะมีกำลังขับค่อนข้างแรงใช้ได้ แต่ถ้าเป็นฟร้อนต์เดิมติดรถกำลังขับมันอาจจะดรอบลงจากฟร้อนต์อัพเกรดที่ซื้อตามตลาดๆลงอีกนิดหน่อย เซฟที่สุดคือซื้อลำโพงที่ไม่กินวัตต์เลย และค่า sensitivity สูงๆ แต่ถ้าซื้อลำโพงที่ sensivity กลางๆ ก็ต้องมาวัดดวงกันตอนใช้อีกทีว่ามันโอเคไหม เราซึ่งเป็นคนใช้ติดมาแล้วก็ฟังไม่ออกว่ามันขับอิ่มหรือไม่อิ่มก็อาจจะพอใจ แต่ถามร้านที่ติดให้ร้านฟังให้ร้านคงทราบว่ากำลังพอหรือขาดครับ เพราะร้านทำรถมาหลายร้อยคันแล้ว แต่ก็สุ่มเสี่ยงที่ร้านจะเชียร์ขายแอมป์ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 11:46:08 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Vagus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 02:07:47 »
ตามน้าอินเดียหน้าโจรเลยครับ

Sensitivity ของลำโพงสำคัญมาหากท่านต้องการเล่นด้วยระบบไฮพาวเวอร์ที่กำลังขับค่อนข้างต่ำ ผมเคยเลือกลำโพงความไว 88 dB มาขับด้วยไฮพาวเวอร์เพราะคิดว่าคงพอไหว สุดท้ายก็ไม่รอดครับ

ลำโพงความไวสูงลองดู Infinity reference series ไว้เป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 06:22:18 »
รถผมlexus nx300hเปลี่ยนลำโพงเป็นfocal165fxและเพิ่มเบสบ็อกซ์บลาวพุ้งท์วางใต้เบาะ
เสียงดีขึ้นมากนะครับ
ผมว่าคุ้มค่าการเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 08:23:33 »
ใช้ focal 165 vb อะไรนี่ละครับ ใช้รุ่นเดียวกันทั้งคู่หน้า คู่หลัง กับ ฟร้อนท์เดิมติดรถในรถวอลโว่ โดยรวมก็ถือว่าใช้ได้นะครับ ไม่ได้รู้สึกว่าผิดหวังอะไร กลางๆดีครับ ฟังได้เรื่อย

แต่ที่ทำมา ถ้าคู่หน้า ได้มีการแดมป์แผงประตูช่วยหน่อย เสียงจะดีกว่าไม่ได้แดมป์ครับ พอดีตอนแรกลองติดแบบไม่ได้แดมป์ แล้วตอนหลังไปแดมป์แผงเพิ่ม เสียงไปในทางที่ดีขึ้นครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 09:05:40 »
เลือก Focal
ตอนติดตั้งเสร็จ ให้ปรับที่ front เป็น "Flat" และลองฟังดูด้วยว่า แหลมมันจัดไปไหม
ถ้าจัดไปให้ไปตั้งค่าที่ passive ของ Focal เลือกเอาที่ชอบ
จากนั้นถ้าอยาก "ปรุงแต่ง" ค่อยมาปรับที่ Front
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 10:32:43 »
ไม่เคยฟังอีก 2 ตัว แต่สำหรับ focal แนะนำให้ลองฟังก่อนนะครับ พวกรุ่นทำในจีนนี่แหลมจัดมาก ฟังแล้วล้าหูตามที่เม้นบนๆบอกเลยครับ
สำหรับผม focal ต้อง fx ขึ้นไปถึงจะฟังแล้วโปร่งสบายครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i