ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2021  (อ่าน 3947 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/3512837082158817/?d=n

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 13:39:04 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับขออนุญาติสอบถาม
1. ผมใช้ Altis หน้าแบน TRD Sportivo 3 (https://www.headlightmag.com/Toyota-Corolla-5368/) อยู่ครับ อยากสอบถามว่าโช๊คกับสปริงเป็นตัวเดียวกับตัวธรรมดา 1.8E ใช่ไหมครับ
2.ตอนนี้รถผม หนึ่งแสนกิโลเมตรแล้วครับ ถ้าผมไปเบิกโช๊ค Monroe OESpectrum มาใช้คาแรคเตอร์ตัวนี้เป็นอย่างไรครับ เทียบกับของเดิมติดรถ สามารถใช้กับสปริงเดิมได้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งชุด ขับไม่เกิน 140km/h ครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

พี่ๆพอจะรู้จักล้อแม็กยี่ห้อ Niche กับ ยี่ห้อ Stance ไหมครับ เขาว่าเป็นแบรนด์อเมริกาเเต่ผลิตที่จีน พอดีสนใจอยากเปลี่ยนล้อแม็ก สองยี่ห้อนี้ถือว่าอยู่ในเกรดที่ดีกว่าล้อติดรถ CLS300d AMG ไหมครับ ถามคนขายก็ย่อมบอกว่าดีกว่าเบากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 13:40:54 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน

;) พี่ Jimmy ครับ ถ้าบริษัทรถยนต์
ทั่วไปที่ไม่ใช่ค่ายรถ Premium
ตั้งโจทย์ว่าจะผลิตรถ Sedan
C หรือ B segment ที่เป็นรถบ้านๆ
ให้เป็นรถที่ขับขี่ให้สนุกออกมาอย่างชัดเจน
ใน รุ่นที่ขายปกติเลยนะครับ

:) เขาต้องทำอย่างไรครับ ทำยากไหม
ที่ผ่านมา เราบ้านเราเคยมีรถแบบนี้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 13:58:50 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
เมื่อ 4 วันก่อนได้เข้าไปฟังclubhouse หัวข้อแนวโน้มยานยนต์ในปี 64 ซึ่งมี speaker เป็นสื่อมวลชนสายยานยนต์จากหลายๆสำนัก แล้วมี speaker ท่านหนึ่งหลุดว่าปีนี้อาจจะมี big shock จากบริษัทรถค่าย N แล้วหลังจากนั้น Modulator และ speaker ท่านอื่นได้กรีดร้อง และรีบตัดบทไป ไม่ทราบว่า พอจะแย้มได้ไหมครับว่าเรื่องอะไร หรือถ้าเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากข้ามไปเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ราคาไม่เกิน 1ล้านบาท ขอทราบความเห็นทีมงานแต่ละคนครับว่าประทับใจเครื่องเสียงเดิมๆ จากโรงงานของรถยนต์รุ่นไหนมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Glazy

สมมติมีงบ 3.5ล้าน อยากได้รถเก๋งที่จอดในบ้านได้(ฟอร์จูนเนอร์จอดในบ้านแล้วยังเปิดฝาท้ายได้โดยปิดประตูบ้านแต่ด้านหน้าเหลือแค่เดินได้คนเดียว)เน้นขับมัน(ไม่ต้องบอกให้เก็บเงินไปซื้ออสังหานะครับ มีเยอะแล้ว)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Firzen

ช่วงล่างด้านหลังแบบโช้คอัพไขว้ของโคโลราโด้ กับแบบไม่ไขว้ของดีแม็ก ส่งผลต่อการขับขี่มากน้อยขนาดไหนครับ โดยเฉพาะเรื่องการยึดเกาะถนน ทางตรง ทางโค้ง ถนนแห้ง ถนนเปียก รวมไปถึงการโยกเปลี่ยนเลนครับ
(ปล.กรณีรถเปล่า ไม่บรรทุกครับ)

ออฟไลน์ Partarajarin

สมมุติ​ผมเปิดโรงแรม​ 5 ดาวในไทยและสถานการณ์​ปกติ มี นักท่องเที่ยว​ต่างชาติ​มาใช้บริการ​โรงแรม​และต้องชื้อรถ Fleet​ Limousine​ ควรชื้อคันไหนดีครับ ระหว่าง Lexus​ ES300h Premium​, BMW​ 530e M-Sport, Mercedes​ E300e​ AMG​ Dynamic​ และ Volvo​ S90​T8​ Inscription​ โดยเน้น​ความสะดวก​สบาย​ในห้องโดยสาร​ และ ความทนทาน​ครับ และอยากทราบ Driving​ Dynamic​ ทั้ง 3 คัน และ ES ต่างจาก Camry​ เยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Lammerison

กระบะตัวเตี้ย 4 ประตู ทีมงานได้ลองขับตัวไหนบ้างมั้ยครับ แล้วแต่ละยี่ห้อ / เด่น ด้อยทางด้านไหนบ้าง

ออฟไลน์ tanthai14

• Newbie
  • *
มีงบ350,000 หารถมือสอง ไว้รับส่ง ลูก2คน ไปโรงเรียน ระยะทางไปกลับรวมประมาณ 160 กิโลต่อวัน(วิ่ง2รอบตอนเช้ากับตอนเย็น) ใช้รถประมาณ 6 ปี สนใจ suzuki ciaz rs ปี2018 กับ toyota prius ปี 2012 เทียบความประหยัดการบริโภคน้ำมันกับค่าบำรุงรักษา คันไหนตอบโจทย์กว่ากันครับ หรือมีคันไหนแนะนำบ้างครับในงบเท่านี้ ขอบคุณครับ
- Honda Civie Ek
- Honda Civie Fd
- Toyota Hilux tiger 4x4
- Isuzu d'max v-cross 4x4
- Mini Austin Mk3

ออฟไลน์ blind your dream

• **
เปลี่ยนจากturanza t005A 215 55 R16 เป็นpotenza Re 004 205 45 r16 fellingจะต่างจากเดิมมากไหมครับ
มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ TiKul

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

Chr minorchange  ที่จะมากลางปีนี้ จะปรับภายนอกไฟหน้าไฟหลัง จอ infotainment ใหม่ตามต่างประเทศไหมครับ หรือเป็นแค่จุกจิกเชนจ์ ปรับเล็กน้อยกว่านั้น

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Saint131

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับว่า
Camry mc ที่จะออกคุ้มค่าที่รอไหมหรือตัวปัจจุบันส่วนลดเยอะคุ้มกว่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Byxmix

• Newbie
  • *
Accord G9 hybrid มีการเปลี่ยนแบตเตรี่หลักตามอายุการรับประกันเยอะไหมครับ  เพราะแคมรี่พอระยะ 120000กม. ก็เรื่มเปลี่ยนกันแล้ว  แต่ Accord hybrid ค้นหาแล้วยังไม่เคยเจอข้อมูลด้านนี้เลยครับ  หรือว่าแบตมันทนมากๆ

ออฟไลน์ rattha01

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ คือผมอยากสอบถามอาการรถ Isuzu TFR ปี 96 หน่อยครับ โดยรถมีอาการที่พวงมาลัยแปลกๆ คือรถจะไม่ค่อยนิ่งเลย รู้สึกจะเฉไปมาจนแม่ผมที่นั่งด้วยบอกว่าเวียนหัวจนต้องประคองพวงมาลัยซ้ายขวาเพื้อเก็บอาการรถตลอด แล้วยิ่งเพิ่มความเร็วยิ่งมีอาการมากขึ้น แล้วก็ยังมีอาการเสียงเอี๊ยดๆยาวๆดังขึ้นในบางที(แต่ไม่บ่อย)เมื่อเร่งเครื่องจากความเร็วต่ำ จนผมต้องถอนคันเร่งสักสองสามที แล้วสักพักก็เร่งใหม่จึงจะหายไป พี่ๆคิดว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณสำหรับตอบล่วงหน้าครับ

สวัสดีครับ กำลังดูรถเล็กเข้ามาในบ้านอยู่ครับ

ตอนนี้มีในตัวเลือกคือ Mazda 2 1.3 , Nissan Almera , Toyota Yaris Ativ
ขับรถไม่เร็วครับ ขับไป-กลับชานเมือง-ในเมืองทุกวัน วันละ 40-50 กม. แต่เน้นช่วงล่างมั่นใจนึดนึงครับ ดูแลรักษาง่ายไม่ซับซ้อน

ออฟไลน์ Lack

• **
ขอข่าว nissan note ที่จะมาไทยทีครับผมมม

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ
มีรถมือสอง สองคันมาให้เลือกครับ

1. 2014 honda accord hybrid tech
2. 2015 honda accord 2.4el

ใช้งานในเมือง รถติดๆบาง ออกตจว.ทุกอาทิต ไปกลับ 200โล
ขับความเร้วปกติ 100-120 กม/ชม

ใช้ยาวต่อสัก ประมาน 5ปี
ใจผมสนใจไฮบริด แต่กลัวเรื่องแบตในระยะยาวครับ
พี่ๆมีความเห้นว่ายังไงมั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
Outlander PHEV โฉมใหม่เข้าไทยมั้ยครับ
ประมาณช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ถ้าเปลี่ยนยางติดรถ michelin xm2 215 60 R17 เป็น T005A 205 50 R17 ล้อเดิมกว้าง 6.5
รถจะยังเกาะถนน เล่นโค้ง ดีเหมือนเดิมไหมครับ

รถยาริส น้องสาว ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 1000 กิโลให้เป็น 10W-30 จะเป็นอะไรไหมครับ
ในคู่มือแนะนำ 0W-20
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 16:03:21 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
พวกพี่ๆคิดว่า option สนิมใน Honda จะกลายเป็น มาตรฐานใหม่ในอุตสาหกรรมรถไหมครับ เพราะเห็นว่า ยอดยังดี ลูกค้าบางคนก็ดันเชียร์บอกว่าไม่แคร์อีก กลัวยี่ห้ออื่นลดต้นทุนทำตาม เหมือนตอนนี้ที่กรณีสีบางกันหมดเลย

ออฟไลน์ Chanachai

• **
1.แนะนำยางหน่อยครับ ไซส์ 195/65 R15 ใส่กับ Chevrolet Sonic ครับ เน้นเกาะถนนเป็นหลักครับ เงียบกับนุ่มเป็นเรื่องรองครับ ส่วนราคายางนั้นไม่เกี่ยงครับเพราะผมจะลองบอกพ่อกับแม่ผมเองว่าไม่ควรงกยางอ่ะครับ
2.ต่อจากคำถามที่แล้วเลยครับ อยากให้เทียบฟิลลิ่ง Chevrolet Sonic กับ Honda City Turbo และ Nissan Almera Turbo หน่อยครับ ช่วงล่าง เบรก พวงมาลัยว่าคันไหนเด่นด้อยอย่างไรบ้างครับยกเว้นอัตราเร่งนะครับเพราะผมทราบดีว่า Sonic ของผมนั้นแพ้แบบขาดลอยครับ555
3.พี่รบกวนอธิบายการ Remap หรือ Reflash กล่องแบบคร่าวๆและข้อดีข้อสังเกตหน่อยนะครับ พอดีสนใจจะทำอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันนี้ว่าเหตุผลหลักของการซื้อแต่ละคันคืออะไรครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เอก

• **
ระหว่าง bmw 220i กับ Volvo v60 ตัวเริ่มต้น ถ้าเน้นขับสบาย บรรยากาศในห้องโดยสารที่เป็นมิตร และช่างล่างที่เอาอยู่พอๆกับความแรงของเครื่องยนต์ และมองถึงปัญหาค่าบำรุงรักษาระยะยาว ควรจิ้มตัวไหนครับ เห็นว่าราคาใกล้ๆกัน ปกติขับ 100 -120 ถนนคอนกรีตแต่รอยแตกบนถนนเยอะครับ สิบล้อวิ่งประจำ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ

ถ้าโตโยต้าขึ้นชื่อเรื่องความทนทาน ไว้ใจได้ และ ศูนย์บริการ อะไหล่ การซ่อมบำรุง
 เป็น อันดับ1 ในประเทศไทย

แบรด์อันดับ 2-5 พี่ๆให้ยี่ห้อไหน เพราะอะไร ครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
ปัจจุบันขับ Camry 2.0G Extremo 2015 กำลังหารถ EV คันที่สอง ขับปกติ 120-140 ตีนค่อนข้างหนักตอนเร่งแซง มีสองคำถามเกี่ยวกับ EV ไม่เกิน 1.2 ล้านคับ
1. มอเตอร์โชว์ปีนี้จะมี EV ใหม่ๆ น่าสนใจเปิดตัวมั้ยคับ
2. ปกติถ้าเปลี่ยนโช๊ค จะหมดประกันไปเลยมั้ยคับ จริงๆ สนใจ ZS EV แต่ช่วงล่างเด้งมากติดแค่เรื่องนี้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 14:21:27 โดย beersonic »

รบกวนแนะนำยาง 265/70 R16 ใส่ Vigo ครับ

เน้นใช้งานในเมือง ขับไม่เกิน120 งบเส้นนึงไม่เกิน3000นิดๆครับ

ออฟไลน์ THUIO

รบกวนแนะนำยาง Mazda3 skyactiv 225/40 R18 ปกติขับความเร็ว 120-140km/h เล่นโค้งเป็นชีวิตจิดใจ เปรียบเทียบระหว่าง Hankook และ Otani ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
 สวัสดีครับสอบถามเกี่ยวกับMG extender ที่จะเปิดตัวมีนาคมนี้ ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างครับ
และราคาจะปรับลดหรือเปล่าครับ