ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องความต่างยางsuvของโยโกฮาม่า+ขอความเห็นกับยางครับ  (อ่าน 6152 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
กะว่าสิ้นปีอาจจะเปลี่ยนยาง แต่อยากรีบมาถามแก้ไขข้อสงสัยก่อนเลยครับ  :-X
ตอนนี้ใช้cx8 ขนาด 225/55r19 ลองเสิร์ชๆแล้วเจออยู่หลายรุ่นอยู่
แต่ของโยโกฮาม่ามี3รุ่นเลยครับ BluEarth RV02 / BluEarth-XT AE61 / GEOLANDAR CV G058
เลยอยากทราบผู้มีประสบการณ์ว่าแต่ละรุ่นมันต่างกันมากไหมครับ

แล้วในขนาดไซส์นี้ ยังมีรุ่นที่ส่วนตัวสนใจอยู่อีก
1.ML PILOT SPORT4 SUV
2.ML LATITUDE SPORT3
3.MAXXIS HP-M3
ถ้าเอาตัวโยโกฮาม่า3รุ่นบนมาเปรียบเียบด้วย ตัวไหนที่จะโอเคกว่ากันครับ
ปกตินั่ง3-4คน ขับไม่เกิน120 เน้นใช้างไกลยาวๆ ขับสุภาพมากกว่าขับโหดครับ แต่ก็อยากได้ยางที่เกาะๆหน่อย
ขอบคุณคร้าบ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ใช้ Latitude 3 กับ Pilot 4 SUV อยู่ครับ
แนะนำ Pilot 4 ครับ รุ่นใหม่กว่า เงียบกว่า ถ้าขับสุภาพ ขับยังไงก็ไม่เกินสมรรถนะยางแน่ๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mongolias

แชร์ที่เคยใช้ แต่ของผมขอบ 17
ตอนนี้ใช้ AE61 เน้น เงียบ นุ่มครับ เกาะถนนกลางๆ ไม่เด่นเหมือน parada ครับ
ตอนจะซื้อ ลองถามร้านเทียบกับ G058 ที่ร้านบอกเจ้านี่ดีกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

จริงๆ ถ้าเทียบกับ Pilot หรือ Lattitude ต้องเอา Parada มาคุยครับ ถ้าเทียบ Bluearth มาคุย น่าจะเป็นรองล่ะครับ

Yoko ติดไปทางนุ่ม ออกแนวย้วย ไปเรื่อยๆ

Michelin จริงๆก็ยังนุ่ม แต่จะสปอร์ตกว่า ครับ

ออฟไลน์ Mos37257

yoko ที่ยกตัวอย่างมาคือยางเเเนวนุ่มเงียบครับ เเต่ต่างที่เขาทำตลาดรถคนละประเภทเช่น Mpv หรือ Suvถ้าเทียบต้องเทียบกับ michelin primacy suv

ออฟไลน์ Whalelovecar

• Newbie
  • *
CRV g5 ตอนออกใหม่ๆ ของผม เปลี่ยน ยางมาใช้ ของ YOKO Parada ประมาณ 5 หมื่น กิโล ฟิลลิ่ง แน่นๆหนึบๆ ดัง แต่เกาะและรีดน้ำดี
ปัจจุบัน ใช้ Pilot sport 4 SUV มา 1 หมื่น เงียบกว่า YOKO Parada แต่ก็ดังนะครับ ดังตั้งแต่วันแรกที่ใส่
แต่ผมชิน ถ้าใครใช้แต่ยาง นุ่มเงียบ มาตลอด อาจจะรำคาญได้
Pilot sport 4 SUV ให้ความ นุ่ม เงียบ และ เวลา เลี้ยว ความเร็วต่ำ ในเมืองดีกว่า YOKO Parada
ความเร็วสูง Pilot sport 4 SUV ดีกว่านิดหน่อย แต่อาจเพราะ ยางใหม่ก็ได้ครับ

ใช้ Latitude 3 กับ Pilot 4 SUV อยู่ครับ
แนะนำ Pilot 4 ครับ รุ่นใหม่กว่า เงียบกว่า ถ้าขับสุภาพ ขับยังไงก็ไม่เกินสมรรถนะยางแน่ๆ

CRV g5 ตอนออกใหม่ๆ ของผม เปลี่ยน ยางมาใช้ ของ YOKO Parada ประมาณ 5 หมื่น กิโล ฟิลลิ่ง แน่นๆหนึบๆ ดัง แต่เกาะและรีดน้ำดี
ปัจจุบัน ใช้ Pilot sport 4 SUV มา 1 หมื่น เงียบกว่า YOKO Parada แต่ก็ดังนะครับ ดังตั้งแต่วันแรกที่ใส่
แต่ผมชิน ถ้าใครใช้แต่ยาง นุ่มเงียบ มาตลอด อาจจะรำคาญได้
Pilot sport 4 SUV ให้ความ นุ่ม เงียบ และ เวลา เลี้ยว ความเร็วต่ำ ในเมืองดีกว่า YOKO Parada
ความเร็วสูง Pilot sport 4 SUV ดีกว่านิดหน่อย แต่อาจเพราะ ยางใหม่ก็ได้ครับ

pilot sport4 นี่ทนไหมครับ เห็เป็นตัวใส่รถเก๋งแล้วมันดูไม่ค่อยทนมาก  :-X

ตอนนี้ใช้ AE61 เน้น เงียบ นุ่มครับ เกาะถนนกลางๆ ไม่เด่นเหมือน parada ครับ
ตอนจะซื้อ ลองถามร้านเทียบกับ G058 ที่ร้านบอกเจ้านี่ดีกว่า

ขอบคุณครับ เห็นราคาตัวG058ถูกกว่าอีก2ตัวอีก แบบนี้ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ chaithawat

yoko เด่นกว่าด้านนุ่มเงียบ แต่ด้านการขับขี่แบบแบบคนเท้าหนัก ส่วนตัวว่าไม่ผ่านครับ เทียบกับ มิชลินไพลอท กู๊ดเยียร์เอฟฟิเชียลกริป บริดสโตนโพเทนซา พวกนี้แน่น เกาะกว่า รีดน้ำก็ดีกว่ากันมาก เคยลอง advan db ได้สองเดือนกว่าถอดขายเลย ไม่ชินครับ เอาดีทางนุ่มอย่างเดียวเลย เจอน้ำมีผวา เอียงวูบ เป๋

ออฟไลน์ Whalelovecar

• Newbie
  • *

pilot sport4 นี่ทนไหมครับ เห็เป็นตัวใส่รถเก๋งแล้วมันดูไม่ค่อยทนมาก  :-X

ใช้มา หมื่นโล ยังไม่พบปัญหาอะไรนะครับ
วิ่งถนนดำ 100 % ครับ
ทน หรือ เปล่า นี่ยังไม่ทราบครับ แต่คิดว่า 4 หมื่นโลได้ สบายๆครับ

ออฟไลน์ mongolias

ขอบคุณครับ เห็นราคาตัวG058ถูกกว่าอีก2ตัวอีก แบบนี้ก็น่าสนใจครับ
[/quote]
ที่ผมบอกว่าดีกว่านี่คือ AE61 ดีกว่า G058 นะครับ กลัวว่าจะเข้าใจผิด
สำหรับผมถ้าจะไปโยโก ผมว่าไป Parada ดีกว่าครับ ราคาอยู่ตรงกลางระหว่าง G058 กับ AE61
ชุดเก่าผม parada ใช้ไป 70,000 ก.ม. ยังเกาะถนนดีอยู่ แต่เสียงดังมาก (จนนึกว่าลูกปืนล้อเจ๊ง) เลยเปลี่ยนครับ

ใช้มา หมื่นโล ยังไม่พบปัญหาอะไรนะครับ
วิ่งถนนดำ 100 % ครับ
ทน หรือ เปล่า นี่ยังไม่ทราบครับ แต่คิดว่า 4 หมื่นโลได้ สบายๆครับ

ขอบคุณมากคร้าบ

อ่อครับ อ่านสเปคดูแล้วตัวae61ก็ดูน่าสนใจดีครับ
แต่ตัวparadaไม่มีตรงไซส์ ราคาแพงกว่าประมาณเส้นละพันกว่าด้วย อาจจะตัดออกครับ
แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับผม

ที่ผมบอกว่าดีกว่านี่คือ AE61 ดีกว่า G058 นะครับ กลัวว่าจะเข้าใจผิด
สำหรับผมถ้าจะไปโยโก ผมว่าไป Parada ดีกว่าครับ ราคาอยู่ตรงกลางระหว่าง G058 กับ AE61
ชุดเก่าผม parada ใช้ไป 70,000 ก.ม. ยังเกาะถนนดีอยู่ แต่เสียงดังมาก (จนนึกว่าลูกปืนล้อเจ๊ง) เลยเปลี่ยนครับ