ผู้เขียน หัวข้อ: MG HS กับการใช้งานยาวๆ  (อ่าน 10806 ครั้ง)

ออฟไลน์ Feiik

• Newbie
  • *
MG HS กับการใช้งานยาวๆ
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 02:07:44 »
อยากปรึกษาขอความคิดเห็นหน่อยครับพอดีสนใจ MG HS 1.5X มากๆครับ สำหรับจะซื้อมาใช้ยาวๆเกือบๆสิบปีให้ความไว้วางใจได้มั้ยครับเพราะว่าทุกวันนี้ MG ในประเทศไทยยังมีมาไม่นาน ผมได้ไปศึกษาข้อมูลมาเห็นมีแต่คนบอกรถไม่ดีมาตรฐานไม่ได้เรื่องเลยลังเลมากๆ เพราะจะใช่จ่ายเงินทีก้อนใหญ่ๆคิดมากมากครับ+กับซื้อมาใช้ยาวๆ ด้วยขนาดรถและราคารวมถึงออปชั่นทำให้สนใจมากครับ ขับวันละประมาณเกือบ 100 โลอาจจะมีไปตจวบ้างครับ ปัจจุบันขับ fortunerปี 09 อยู่ครับ ใช้งานปกติได้แต่สภาพไม่ค่อยจะโอเคแล้วเลยอยากหารถใหม่พอดีเป็นรถต่อจากที่บ้านใช้มา

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: MG HS กับการใช้งานยาวๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 06:28:27 »
ในงบนี้ ถ้าเป็นผมจะยอมขับรถคันเล็กลงหน่อย แต่มั่นใจว่าใช้ยาวสิบปีได้ไม่จุกจิก

ด้วยการเลือก corolla cross แทนครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 06:43:19 »
รถยี่ห้อนี้ แล้วแต่ดวงคนซื้อจริงๆครับ บางคนก็เจอปัญหาจุกจิก แก้ไม่จบ ขึ้นยานแม่บ้างก็มี แต่บางคนก็ไม่เจอปัญหาอะไรเลย

ตัวรถดูสวยดีนะครับ ผมยังชอบเลย แต่ถ้าให้ซื้อ ณ ตอนนี้ สำหรับผมขอไว้เป็นตัวเลือกลำดับท้ายๆครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 07:23:05 »
ดูแล้ว ถือว่าใช้รถเยอะครับ
ระยะยาวผมยังมั่นใจกับยี่ห้อตลาดครับ โต ฮอน อีสุ ในกลุ่มนี้จิ้มได้เลย
ยี่ห้อนี้ไม่แนะนำมือ1เลยครับ ถ้าชอบไซส์นี้เพิ่มเงินซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่า หรือซื้อยี่ห้ออื่นในคันที่เล็กลงออฟชั่นน้อยลง แต่ระยะยาวหายห่วงกว่าครับ

ลองไปอ่านดูในคลับ หรือในเพจเค้าครับ ไม่แน่ใจปัญหาเดิมๆแก้หมดหรือยัง ?

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 07:48:28 »
ชอบก็จัดเลยครับเพื่อนร่วมทางเยอะไม่เหงารถสวย.. ศูนย์เยอะคลอบคลุม.. เอาตัวที่ไม่มีซันรูฟ

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:14:26 »
สมัยผมซื้อฟอร์ดเรนเจอร์T6ใหม่ๆก็กังวลแบบนี้หละครับ แต่ก็ต้องซื้อมาด้วยเหตุผลความชอบล้วนๆเป็นรถคันแรกของผมด้วยไม่เคยลองไม่เคยนั่ง ตอนนี้ 7 ปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรดูแลตามระยะ  เป็นผมจะซื้อคันที่ผมชอบถ้าไม่ซื้อคันที่ชอบมันจะรู้สึดเสียดาย

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:26:25 »
ใช้ยาวๆ เล่นยี่ห้อตลาดดีกว่าครับ
การควบคุมคุณภาพเจ้านี้ยังลุ่มๆดอนๆอยู่ ยูสเซอร์มีปัญหารายวัน

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:27:43 »
ผมเชียร์รุ่นล่างสุดเท่านั้นครับ ระบบยิ่งน้อย โอกาสรวนยิ่งน้อยตามไปด้วยครับ แต่ลึกๆผมก็อยากให้ไปยี่ห้ออี่นนะ แต่ถ้าชอบไปแล้ว ก็ลองดูครับ

1.5 C 919,000

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2021, 08:29:22 โดย เป็นงงเลยดิ »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:28:46 »
เป็นผม ผมไม่เสี่ยงนะตั้งสิบปี ไปเล่นรถตลาดที่อะหลั่ยเยอะพร้อมๆดีกว่า ใช้สิบปีสบายใจ บางคันถ้าแจ๊ตพอตแตกแค่ป้ายแดงก็ปวดหัวแล้ว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:50:47 »
ถ้า 10ปี ยี่ห้อนี้ยังไม่เหมาะที่จะเป็นรถหลักครับ อีกอย่างคันเก่าใช้มานาน ผมว่า ควรเป็นรถตลาดเหมือนเดิมครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:52:08 »
10ปี ไม่แนะนำครับ ผมขอเตือน ตอนนี้ใช้ นิสสันมาร์ช มันมีอะไหล่อยู่

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 08:52:49 »
ปกติผมก็ใช้สินค้าจีนเป็นประจำ แต่MG ผมยังไม่โอเคกับคุณภาพสินค้า/การดูแลลูกค้าเท่าไร  เพราะคนใกล้ตัวก็โดนมา  ส่วนตัวผมยังเชียร์ให้ยอมคาใจไปเจ้าตลาดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เทียน

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 09:02:23 »
คิดว่ามีกำลังซ่อม ก็ซื้อไว้ครับ ถ้าไม่ได้ซ่อมก็ดีไปครับ

ในบริษัทผมยังเคยซื้อ DONG FONG มาใช้เกือบสิบปี อะไหล่หาลำบากหน่อยแต่ก็หาได้ สุดท้ายขายทิ้งไม่กี่หมื่นเพราะเบื่อกินน้ำมันมากเกิน ขายห้าคัน มีคนเหมาหมด

ซื้อมาใช้แล้วเผื่อใจว่าตอนขายไม่ได้เท่าฟอร์จูนเนอร์ 12 ปีที่ใช้อยู่แน่ ๆครับ เหมือนของใช้แล้วทิ้ง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 09:06:11 »
ต้องอยู่ที่คุณแล้วแหละว่า  จะเลือกคันที่ชอบ  หรือไม่

เหตุผล  ต้องทำใจว่า  ถ้าเจอรถมีปัญหา  ยอมรับได้ไหม  รถสำรองพร้อมไหม  จะเสียใจหรือไม่

อย่างผมที่เลือกคันที่ชอบ  แล้วก็ไม่ผิดหวัง   อาจจะเป็นโชคของแต่ละคนด้วย  ผมออกป้ายแดงมากี่คัน ๆ  ยังไม่เจอปัญหาอะไร  ไม่เคยเคลมอะไรเลยสักคัน..

ออฟไลน์ Big_Bear

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 09:22:13 »
แบรนด์นี้รอเวลาพิสูจน์ครับ

10 ปี กับรถ 1 คัน ตอนนี้ผมว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ ปัญหาคือถ้าตกรุ่น อะไหล่จะหาได้ตลอดมั้ยครับ

แต่.. ถ้าชอบแล้ว จัดเลยครับ บางทีอาจจะได้รถที่ถูกใจเลยก็ได้ครับผม

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 09:32:33 »
**ปัจจุบันขับ fortunerปี 09 อยู่ครับ ใช้งานปกติได้แต่สภาพไม่ค่อยจะโอเคแล้ว** แสดงว่ารถตลาดก็เสื่อมจนไม่โอเคได้

สมมติมีตัวเลือก CRV, CX5, Forester, HS ผมพิจราณาจากยอดขายรุ่นนั้นไม่ตก วูบ แล้วค่อยๆหายไป ศูนย์มีครบทั่วประเทศ สมรรถนะที่เค้าtestกันเป็นไง สุดท้ายราคา ผมเลือก MG HS ถูกกว่าตัวอืี่น 5แสนบาท ตามข้อมูลคุณข้างบน Fortuner ยังเสื่อมจนไม่โอเค แต่เลือกMG เหลือเงินเปลี่ยนเครื่อง เกียร์ใหม่ได้ทั้งชุด ยังพอไว้เช่ารถใช้ถ้าซ่อมนานเป็นเดือนยังได้เลย เป็น ต.ย. นะครับ เลือกคันที่ถูกลง ใช้งานได้เหมือนกัน แต่เหลืองบไว้ซ่อมบำรุงยาวๆ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 09:34:50 »
ต้องยอมรับว่า HS มันสวยจริงๆครับ
 แต่ระยะยาวขอดูต่ออีกสัก4-5ปี เดาว่ามันจะเสถียรกว่านี้

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 09:53:17 »
**ปัจจุบันขับ fortunerปี 09 อยู่ครับ ใช้งานปกติได้แต่สภาพไม่ค่อยจะโอเคแล้ว** แสดงว่ารถตลาดก็เสื่อมจนไม่โอเคได้

สมมติมีตัวเลือก CRV, CX5, Forester, HS ผมพิจราณาจากยอดขายรุ่นนั้นไม่ตก วูบ แล้วค่อยๆหายไป ศูนย์มีครบทั่วประเทศ สมรรถนะที่เค้าtestกันเป็นไง สุดท้ายราคา ผมเลือก MG HS ถูกกว่าตัวอืี่น 5แสนบาท ตามข้อมูลคุณข้างบน Fortuner ยังเสื่อมจนไม่โอเค แต่เลือกMG เหลือเงินเปลี่ยนเครื่อง เกียร์ใหม่ได้ทั้งชุด ยังพอไว้เช่ารถใช้ถ้าซ่อมนานเป็นเดือนยังได้เลย เป็น ต.ย. นะครับ เลือกคันที่ถูกลง ใช้งานได้เหมือนกัน แต่เหลืองบไว้ซ่อมบำรุงยาวๆ

อันนั้นคือรถจะครบ 12 ปีแล้วนะครับ ก็ไม่แปลกที่จะเริ่มซ่อมลำบาก แต่ก็ขึ้นกับดวงด้วย หลายคนมีรถสิบกว่าปีก็ยังขับดีอยู่ ไม่ค่อยมีปัญหาและยังหาอะไหล่ได้, เจอรถกับอะไหล่ Defect แล้วซ่อมเรื่อยๆ หรือเปล่า และการขับของตัวเองครับที่อาจจะมีส่วนกับปัญหาดังกล่าวได้

แต่ถ้าจะให้ซื้อรถใหม่เลย ไปหาเจ้าตลาดดีกว่าครับ อย่างน้อยก็มีศูนย์บริการและซ่อมนอกสถานที่ได้ อะไหล่ก็ยังหาง่ายกว่า MG แต่ถ้าอยากได้จริงๆ ผมก็ไม่ห้ามครับ แต่เตรียมเก็บเงินไว้สำหรับซ่อมบำรุงและเผื่อรถมีปัญหาด้วยครับ แต่ถ้าโชคดีที่ซื้อมาแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย ก็ดีไปครับ

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 10:03:30 »
MG นี่ขึ้นกับดวงล้วนๆเลยครับ พี่สาวข้างบ้าน กับ น้องภรรยา ซื้อ ZS ก่อน Minor มาใช้ยังไม่เคยเห็นมีปัญหาเลยครับ แต่ใช้วิ่งไปทำงานแค่ใกล้ๆนะครับ
ถ้าถามผมจะซื้อมั๊ย คงตอบว่าไม่ครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 10:30:04 »
ผมเห็นต่างกับทุกท่านนะครับ ... ถ้ารักจะใช้ MG อย่าคิดขาย

ผมคิดว่าคนใช้ MG ไม่ว่าจะรุ่นไหน ... ควรใช้ยาวๆเลยครับ .... ทำไมหรอ ..

ถ้าหลายคนทำธุรกิจรถมือ 2 หรือรับซื้อรถเข้าเต้นเนี้ย ... ราคา MG มันแย่ มากๆ แย่แบบให้ราคาแบบไม่อยากซื้ออะครับ  เพราะถ้าเต้นซื้อมา รถมันก็ไม่ออก คนมาซื้อแบรนด์หลักกันหมด  MG ติดเต้นกันเป็นปี ลดราคาแล้วก็ไม่มีใครเอา

ดังนั้น มันเป็นรถที่เต้นไม่อยากได้เลย แต่ถ้าลูกค้ามาถามขายก็จะตีราคาต่ำโคตรๆเพื่อให้ราคาต่ำจนเจ้าของไม่ขาย  หรือถ้าขายเต้นก็ไม่ขาดทุนมากถ้ารถมันติดมือ

ถ้าใครใช้ MG การที่เราลากใช้ยาวๆ จนเป็นซากคามือเลยอะ ดีที่สุดครับ

MG HS ปี 20 ตัว TOP เพื่อมผมซื้อเข้า ไม่ข้าม 5 แสนครับ ... บอกแค่นี้ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2021, 10:31:55 โดย apinui »

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 10:33:24 »
อ่านๆดู ในกลุ่ม ตัวรถก็มีปัญหาหลักๆ คือระบบ i-smart กับแบตหมดไว ชิ้นส่วนอะไหล่รอนานหากไปซ่อม แต่ผมไม่ได้ใช้ แอบไปสิงเพราะสนใจแต่ยังไม่กล้าใช้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 10:33:29 »
ระยะยาว  mg ยังไม่พิสูจน์​ตัวเองเลยครับ

ถ้าใจไปแล้ว  เอา ตัวล่างสุดครับ  optionน้อยซ่อมน้อย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 10:34:16 »
ส่วนตัวนะครับ ถ้าใช้ยาวลองคงมองรถตลาดก่อนดีมั้ยครับ
แต่ตัวรถ mg มันก็สวยจริงแหล่ะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 10:37:54 »
ถ้าใช้ยาว 10 ปีเลย ก็คงเป็นเจ้าตลาด  8)

แต่ยังไง cp ก็คงไม่น่าทิ้งตลาดนี้ง่าย ๆ แน่

hs เอาแค่รุ่นไม่มีซันลูฟก็พอครับ ใช้นานไปเกรงว่าจะรั่ว

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:17:38 »
แนะนำว่าควรลองศึกษาในกลุ่ม HS น่าจะได้ทราบถึงปัญหาต่างๆ จากผู้ใช้งานจริง ได้เยอะกว่านี้ครับ

แต่ในกลุ่ม HS ก็ควรพิจารณาข้อมูลต่างๆให้ละเอียดครับ มันมีทั้ง อวย ทั้ง ด่า ทั้งกองเชียร์ กองแช่ง โดนแบนไปกันก็เยอะ อยู่เงียบๆเก็บข้อมูลไปครับ

ถ้ามั่นใจ และตัดสินใจว่าจะเอา HS จริงๆ ควรรอรุ่น MC ครับ ปัญหาอาจได้รับการแก้ไข รวมไปถึงออปชั่นในแต่ละรุ่นย่อยก็อาจได้รับการเพิ่มขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:20:32 »
10 ปี ถ้ารถตลาดเนี่ย อยู่ถึงแน่นอน

CR-V พวก G1 / G2 ยังมีให้เห็นเรื่อยๆ หลายคันสวยๆราคาสูงเชียว

รถแปลก ต้องลุ้นเอาว่า จะเจออะไรหรือป่าว อย่าง X-Trail / CX5 แรกๆเห่อกัน ยอดขายดี พักเดียว ปัญหามา แก้ไม่จบ บริษัทเล่นง่าย ตัดจบเลิกขาย (X-Trail) ลูกค้าก็ลุ้นกันไป หรือ บางค่าย ก็ซ่อมตามอาการ ไปจนกว่าจะเบื่อ หรือ ขายทิ้งไปเอง

ออฟไลน์ plakapong

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:38:23 »
ผมสิงอยู่ใน page MG มานานเกือบปี ผมว่า HS เนี่ยเป็นรถที่ปัญหาน้อยมากๆ แทบไม่มีปัญหาใหญ่ๆเลยครับ เห็นมีพวกแบตหมดเพราะใช้แอปสั่งสตาร์ทแล้วไม่ได้เข้าไปใช้จริงจนมันดับเครื่องเอง แล้วจะมาใช้อีกทีแบตหมด อันนี้ผมว่า แอปน่าจะสั่งตัดได้ไม่สมบูรณ์
แต่ตัว ZS เนียเห็นปัญหาเรื่องพวงมาลัยล็อคหลายคันแล้ว
ปล.ตอนแรกสนใจเพราะรถสวย ราคาไม่แพง แต่สุดท้ายผมก็ออก CRV G5 MC แทน CRV G5 นี่ปัญหาประจำรุ่นนี่ผมว่ายังเห็นกระทู้เยอะกว่า MG HS อีกครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:43:04 »
กลัวใจไปแล้วห้ามไม่อยู่ แต่ไม่แนะนำอะครับ รถที่รักๆ มีปัญหานี่เกลียดหมดใจได้เลย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:45:28 »
ไม่แนะนำครับ

ปัจจุบันคุณภาพอะไหล่ mg ค่อนข้างแย่ ต่อให้ศูนย์บริการพร้อมแค่ไหนแต่วัสดุตัวรถเป็นของคุณภาพต่ำแต่แรก ระยะยาวไม่น่าจะโอเคนะครับ ระยะสั้นยังต้องเสี่ยงเลย

ไม่ใช่แค่เรื่องกำลังซ่อม แต่จะเป็นเวลาด้วย zs ตัวก่อน facelift ที่ออฟฟิศผมมีตั้ง 6-7คันแหนะ ปัจจุบันหายไปหมดแล้ว วันพักร้อนจะหมดไปกับ mg เอานะครับ

รถคนที่ไม่มีปัญหาก็มีเยอะ แต่เราควรมาเสี่ยงแบบนี้รึเปล่า ยอดขายเค้าดี เค้าน่าจะมีกำลังอีกเยอะ ให้เค้าพัฒนาไปก่อนอีกสักระยะดีกว่าครับค่อยซื้อ

รถสวย ออปชั่นดีครับ สนับสนุน ให้คนที่คาดหวังใช้รถไม่แพงไม่กี่ปีเค้าซื้อจนบริษัทใช้ของดีกว่านี้คนใช้หวังระยะยาวแบบเราค่อยเข้าไม่สายครับ

ตอนนี้ซื้อเจ้าตลาดใช้พลางๆไปก่อนดีกว่า หรือเข้ากลุ่ม mg หลายๆอันดูดีกว่าครับ เอาที่รีวิวคนใช้จริงแบบไม่อวยมาอ่าน มีเรื่อยๆ แต่ต้องกดรับแจ้งเตือนไว้หน่อยเพราะคอมเม้นด้านลบปลิวไวมาก สาวกเค้าเหนียวแน่นไม่แพ้ apple เลยครับ

หรือถ้าเข้าไปแล้วเห็นคนอวยเยอะอดใจไม่ไหว หามือสองดีกว่าครับ ประกาศหาในกรุ๊ปก็ได้ง่ายเลยคนขายเยอะราคาก็ตกใจหาย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:48:11 »
ผมเห็นต่างกับทุกท่านนะครับ ... ถ้ารักจะใช้ MG อย่าคิดขาย

ผมคิดว่าคนใช้ MG ไม่ว่าจะรุ่นไหน ... ควรใช้ยาวๆเลยครับ .... ทำไมหรอ ..

ถ้าหลายคนทำธุรกิจรถมือ 2 หรือรับซื้อรถเข้าเต้นเนี้ย ... ราคา MG มันแย่ มากๆ แย่แบบให้ราคาแบบไม่อยากซื้ออะครับ  เพราะถ้าเต้นซื้อมา รถมันก็ไม่ออก คนมาซื้อแบรนด์หลักกันหมด  MG ติดเต้นกันเป็นปี ลดราคาแล้วก็ไม่มีใครเอา

ดังนั้น มันเป็นรถที่เต้นไม่อยากได้เลย แต่ถ้าลูกค้ามาถามขายก็จะตีราคาต่ำโคตรๆเพื่อให้ราคาต่ำจนเจ้าของไม่ขาย  หรือถ้าขายเต้นก็ไม่ขาดทุนมากถ้ารถมันติดมือ

ถ้าใครใช้ MG การที่เราลากใช้ยาวๆ จนเป็นซากคามือเลยอะ ดีที่สุดครับ

MG HS ปี 20 ตัว TOP เพื่อมผมซื้อเข้า ไม่ข้าม 5 แสนครับ ... บอกแค่นี้ ..

คืองี้นะพี่ วลีเด็ดเลยคือ “รถซื้อมาใช้  ไม่ได้ซื้อมาขาย” 
งั้นที่ขายนี่คืออะไร ไหนว่าไม่คิดขายไง

Point เลยคือ วลีนี้กลายเป็น “รถซื้อมา(แล้ว)ใช้ไม่ได้. (เลย)มาขาย”

ที่น่าห่วงคือถ้าใช้รถตลาดจนสภาพไม่ค่อยโอเค นั่นคือลักษณะการใช้งาน
ค่อนหนักหน่วงอยู่+การซ่อมบำรุงแบบทำน้อยๆ ซึ่งถ้าเอาความคาดหวัง
condition การใช้งาน+ซ่อมบำรุง แบบนั้นมาใช้กับ MG มันอาจไม่เป็นอย่างที่
ต้องการ

การดู feedback การใช้งานจากเจ้าของจริงเป็นเรื่องที่ดีที่สุด แต่ต้องไม่ลืมที่จะดู
condition การใช้งานของเจ้าของ feedback นั้นมาเปรียบเทียบกับ condition
การใช้งานของเราด้วย บ่อยครั้งที่เราฟัง feedback จากเจ้าของรถที่เขาเป็นเซียนรถ
รู้จักรถดี ดูและรถเองเป็นอย่างดีและใช้งานไม่หนัก เมื่อบอกว่าสบายมากรับมือได้
แต่พอตัวเราเองไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ดูแลเองไม่เป็น ใช้งานหนักทุกๆ วัน ไม่มีเวลาจะ
เข้าศูนย์หรือ discuss กับช่างบ่อยๆ อย่างนี้ก็อาจจะเอา feedback นั้นมา
reference ไม่ได้อ่ะครับ