ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาจะเลี้ยวเลนตรงเลี้ยว ระวังรถเลนที่ต้องเลี้ยวนะครับ  (อ่าน 3300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
เคยเห็นจาก clip บ่อยๆว่ารถที่เป็นเลนเลี้ยววิ่งตรงไปซะงั้น ไปชนกันกับรถที่อยู่ในเลนตรงเลี้ยวที่ต้องการเลี้ยว เลยมักจะระวังเวลาเราเลี้ยวแล้วอาจจะมีรถแหกเลน

วันนี้เจอกับตัวที่แยกตรงเซ็นทรัลชิดลม
ดีว่าสังเกตุว่าทำไมรถที่ตีคู่เขาเป็นเลนเลี้ยวขวาไม่เบนหัวไปทางขวา เราจะเลี้ยวขวาเลนที่ตรงเลี้ยวได้  พอมาถึงจุดที่คิดว่าเขาล้นเลนละผมเลยวิ่งตรงทั้งๆที่เปิดไฟเลี้ยวมาก่อนหน้า

อยากให้ท่านสมาชิกระวังเวลาเป็นทั้งผู้จะเลี้ยวเลนตรงเลี้ยว และอย่าไปเผลอตรงในเลนเลี้ยวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2021, 09:08:57 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าหมายถึงเวลาตีรถเลี้ยวคู่กัน ต้องคอยระวังวงเลี้ยวของรถวงในคับ หรือบางครั้งรถวงในเลนเลี้ยวก็เกิดเปลี่ยนใจจะลักไก่วิ่งตรงซะงั้นก็มี

ถ้าเป็นแยกที่ถนนไม่กว้างมาก รถที่ติดไฟแดงทางแยกที่เราจะเลี้ยวไป บางทีก็จอดรอล้ำแนวออกมา
ทำให้รถเลี้ยวขวาวงในต้องตีโค้งกว้างๆ เลนถัดๆไปก็ต้องเผื่อวงเลี้ยวให้รถวงในด้วยคับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าหมายถึงเวลาตีรถเลี้ยวคู่กัน ต้องคอยระวังวงเลี้ยวของรถวงในคับ หรือบางครั้งรถวงในเลนเลี้ยวก็เกิดเปลี่ยนใจจะลักไก่วิ่งตรงซะงั้นก็มี

ถ้าเป็นแยกที่ถนนไม่กว้างมาก รถที่ติดไฟแดงทางแยกที่เราจะเลี้ยวไป บางทีก็จอดรอล้ำแนวออกมา
ทำให้รถเลี้ยวขวาวงในต้องตีโค้งกว้างๆ เลนถัดๆไปก็ต้องเผื่อวงเลี้ยวให้รถวงในด้วยคับ

เลี้ยวคู่กันก็ต้องระวัง
ของผมคือ คันในทิ่มตรงๆขึ้นมาเลยทั้งๆที่เขาอยู่เลนเลี้ยว  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ BigCat

เคยเห็นจาก clip บ่อยๆว่ารถที่เป็นเลนเลี้ยววิ่งตรงไปซะงั้น ไปชนกันกับรถที่อยู่ในเลนตรงเลี้ยวที่ต้องการเลี้ยว เลยมักจะระวังเวลาเราเลี้ยวแล้วอาจจะมีรถแหกเลน

วันนี้เจอกับตัวที่แยกตรงเซ็นทรัลชิดลม
ดีว่าสังเกตุว่าทำไมรถที่ตีคู่เขาเป็นเลนเลี้ยวขวาไม่เบนหัวไปทางขวา เราจะเลี้ยวขวาเลนที่ตรงเลี้ยวได้  พอมาถึงจุดที่คิดว่าเขาล้นเลนละผมเลยวิ่งตรงทั้งๆที่เปิดไฟเลี้ยวมาก่อนหน้า

อยากให้ท่านสมาชิกระวังเวลาเป็นทั้งผู้จะเลี้ยวเลนตรงเลี้ยว และอย่าไปเผลอตรงในเลนเลี้ยวนะครับ

แบบนี้ที่บ้านผมมีแยกนึง กลางเมืองเลย
เลนขวา ตีเส้นทึบ มีป้ายบังคับก่อนถึงแยก ว่าต้อง "เลี้ยวขวาเท่านั้น"
เลนซ้าย มีป้ายบังคับ สามารถตรงได้ เลี้นวขวาได้ หรือเลี้ยวซ้ายได้
มันจะมี เฮีย บางคน ไม่สนหนะ อยู่ขวาสุด ไฟออกปุ๊บ ก็ซัดตรงทันที งานเข้าเต็มลำกับคันซ้าย ที่เลี้ยวขวาได้
แล้วก็คิดว่าตัวเองถูกด้วยนะ เกลียดจริงๆไอ้พวกนี้ เข้าใจความรู้สึกเจ้าของกระทู้ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Buffy

บางคนขับรถ ไม่ชอบดูเส้นบนถนน ว่าเส้นทึบ เส้นประ ลูกศรตรงไปหรือเลี้ยว

หรือเห็นแต่ไม่สนใจ .............

ยิ่ง พวกทางม้าลาย ที่ไม่ชอบหยุดให้คนรอข้าม ทั้งๆที่มีจังหวะให้หยุด

หรือ หน้าโรงเรียนที่มีไฟแดงทางม้าลายให้นักเรียนข้าม ยังไม่ยอมหยุด ขนาดสัญญาณไฟแดงโจ่งแจ้งขนาดนั้น

ออฟไลน์ apinui

ผมอ่านแล้ว งง .... แต่เห็นยกตัวอย่างแยกชิดลมมา นี่ผมอ๋อเลย ...

แยกนี้จะเจอบ่อยคือ รถที่ออกมาจากเซ็นทรัล ซึ่งออกมาแล้วเค้าจะอยู่ซ้ายสุด ซึ่งเป็นช่องเลี้ยวซ้าย  แต่ก็จะตรงไปทางหลังสวนซะงั้น ... และไม่ให้สัญญาณไฟด้วย ...

อีกประเภท คือเส้นที่มาจากประตูน้ำ(ถนนเดียวกัน) พวกที่จะเลี้ยวขวาไปทางเซ็นทรัลเวอร์ ซึ่งมันเลี้ยวขวาได้ 2 ช่อง คือขวานอกเพื่อวิ่งผ่านหน้าโรงแรมอินเตอร์ กับ ขวาใน วิ่งผ่านตึกอัมรินณ์ ตรงนี้ เลนขวาสุด ดันจะไปเข้าช่องอัมรินณ์ เลนซ้ายดันจะไปช่องโรงแรม ... 

แต่แยกนี้คนขับเก่ง ไม่ค่อยชนกันเท่าไร ...

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ขอส่ง วงเวียนราชพฤกษ์ เข้าประกวดครับ
ถนนสี่เลน ซ้ายสุดเลี้ยวออกจากวงเวียนเท่านั้น เลน2 ออกได้ตรงได้ เลนสามสี่ ตรงอย่างเดียว
วิ่งอยู่เลนสาม เจอเลนสี่ขวาสุด จะเลี้ยวออกประจำ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
ถ้าผมอยุ่เลนสองจากด้านขวาซึ่งเป็นเลนตรงเเละเลี้ยวได้ในหลายเเยกผมจะมองรถขวาสุดก่อนว่าเบนหัวเเล้วหรือยัง รวมถึงเปิดไฟเลี้ยวตั่งเเต่ออกตัวไฟเเดง เผื่อรถขวาสุดเกิดทะลึ่งตรงมาอีก การกระทำของรถเลนขวาในกรณีนี้อันตรายจริงๆครับเเล้วเกิดเหตุชนกันบ่อยครั้งในหลายจุด

ออฟไลน์ CarameLon

อันนี้ไม่นับเลน"ตรงไปได้หรือเลี้ยวขวา" ใช่ไหม? หัวลูกศรตรงและแยกออกซ้ายที่พื้นถนน
ผมมีปัญหาจะโดนปาดจากเลนซ้ายผม ที่เป็นเลน"ตรงไปเท่านั้น" เขาปาดเพื่อเลี้ยวขวา
แต่ผมจะ "ตรงไป" เพราะเลนพื้นถนนและป้ายบอกจะตรงหรือเลี้ยวขวาก็ได้
ปล. ปวดกบาลพวกหัวขวดแซงซ้ายมาลักไก่ปาดเลี้ยวขวา เคยเห็นรถคนอื่นชนกะตา ถนนเส้นบางนา
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
ไม่ว่าจะอยู่เลนไหนก็ระวังมีสมาธิที่อยู่ตรงหน้าตลอดเวลาดีกว่าครับ อะไรจะเกิดเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ผมยังเคยเจอรถปาดข้ามมา 3 เลนเพื่อจะตัดไปเข้าแยกหรือเข้าทางด่วนเลย

การเปิดไฟสัญญาณซ้ายขวาคือสิ่งที่ช่วยเรื่องพวกนี้ได้เยอะ ไม่ได้บอกว่าขับถูกผิด แต่อย่างน้อยก็รู้เจตนาละ

ออฟไลน์ bravo

เคยเจอกับตัวก็หลายครั้ง
เลน 1(ขวาสุด) บังคับเลี้ยว
เลน 2(ถัดมา) ตรงได้ เลี้ยวได้

ผมอยู่เลน  2 เปิดไฟเลี้ยวขวา แต่รถเลน 1 วิ่งตรง
ผมปีบแตรเตือน เขายังมาปีบแตรแช่...ใส่ผมอีก
พวกนี้ ผิดแล้วไม่รู้จักผิด ชอบหัวร้อน น่ารังเกียจมาก

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
ผมอ่านแล้ว งง .... แต่เห็นยกตัวอย่างแยกชิดลมมา นี่ผมอ๋อเลย ...

แยกนี้จะเจอบ่อยคือ รถที่ออกมาจากเซ็นทรัล ซึ่งออกมาแล้วเค้าจะอยู่ซ้ายสุด ซึ่งเป็นช่องเลี้ยวซ้าย  แต่ก็จะตรงไปทางหลังสวนซะงั้น ... และไม่ให้สัญญาณไฟด้วย ...

อีกประเภท คือเส้นที่มาจากประตูน้ำ(ถนนเดียวกัน) พวกที่จะเลี้ยวขวาไปทางเซ็นทรัลเวอร์ ซึ่งมันเลี้ยวขวาได้ 2 ช่อง คือขวานอกเพื่อวิ่งผ่านหน้าโรงแรมอินเตอร์ กับ ขวาใน วิ่งผ่านตึกอัมรินณ์ ตรงนี้ เลนขวาสุด ดันจะไปเข้าช่องอัมรินณ์ เลนซ้ายดันจะไปช่องโรงแรม ... 

แต่แยกนี้คนขับเก่ง ไม่ค่อยชนกันเท่าไร ...

แยกนี้ผมขับผ่านแทบทุกวัน เลี้ยวขวาได้สองเลนแต่ผมไม่เห็นด้วยกับการที่ช่องขวาสุดต้องเลี้ยวไปทางโรงแรมอินเตอร์คอนเสมอไปนะครับเพราะจากประตู้น้ำทางถนนชิดลมมีสองเลน เลี้ยวขวามาจะไปได้สี่เลนคือ ฝั่งอัมรินทร์สามเลน กับ อินเตอร์คอนหนึ่งเลน

ดังนั้นเลนขวาสุดควรเลือกไปได้สองทางทั้งอัมรินทร์และโรงแรมอินเตอร์คอน แต่เลนซ้ายควรไปทางอัมรินทร์อย่างเดียวเพราะถนนกว้างกว่า

ปัญหาคือป้ายจราจรไม่มีบอกด้วย
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ SM.

ยุคนี้ ต้องระวังหมดแหละครับ

ผมอยู่ซ๊ายสุด จะเลี้ยวซ้ายเข้าห้าง ไฟเลี้ยวก็เปิดล่วงหน้า ยังอุตส่าห์มี มอเตอร์ไซด์ มาชนด้านข้าง แล้วดันมามองว่า มองไม่เห็นไฟเลี้ยว ไม่รู้ว่าจะเลี้ยว

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member

ผมถึงกับไปดู Street view เลยครับ ดูแล้ว 2 เลนขวาสุด บังคับเลี้ยวขวาอย่างเดียวแถมเป็นเส้นทึบด้วย คือ ห้ามเปลี่ยนเลน ส่วนเลนที่ 3 ให้ตรงไปหรือเลี้ยวขวาเข้าทางอมรินทร์พลาซ่า ส่วนเลนที่ 4 ให้เลี้ยวซ้ายเท่านั้น  แยกนี้น่าจะไม่โหดเท่าแยกประชานุกูลครับ เลี้ยวขวากัน 4 เลน มาเข้าถนนประชาชื่นที่มี 2 เลน

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
เอาจริงๆผมว่าแยกเนี่ย มันกำหนดเลนเลี้ยวฝืน common sense คนขับรถ

ถนนมีสี่เลน
ซ้ายสุด - เลี้ยวซ้าย + ตรง
เลนสอง - ตรง + เลี้ยวขวา
เลนสาม - เลี้ยวขวาเท่านั้น
ขวาสุด - เลี้ยวขวาเท่านั่น

สรุป จากสี่เลน เลี้ยวขวาได้ 3 เลนเลย

ชีวิตจริงที่เกิดขึ้นคือ ถ้าคนขับรถตาม common sense มาในเลนสาม (ที่บังคับเลี้ยวขวาเท่านั้น) ก้อจะรู้สึกว่ามันตรงได้ เพราะ ถ้าตรงไปซอยหลังสวน ก้อมีสี่เลนเท่าชิดลม มันก้อเลยจะมาปะทะกับ รถเลนสอง (ที่ส่วนมากออกจากเซ็นทรัล แล้วต้องการเลี้ยวขวา ซึ่งตามลูกศรบนถนนให้เลี้ยวขวาได้)

ผมว่าจริงแล้ว ควรจะตีลูกศรให้ เลนสองตรงเท่านั้น ส่วนเลนสามเปนตรง+เลี้ยวขวา