ผู้เขียน หัวข้อ: รถมิราจกำลังติดฟิล์ม สนใจเป็น บานหน้า 3m Crystalline 40 รอบคัน 3m FX20 ดีมั้ย  (อ่าน 4707 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongoing

• Newbie
  • *
บานหน้า 3m Crystalline 40 รอบคัน  3m FX20 ขับในเมืองต่างจังหวัด
ความต้องการคืองบหมื่นนิดๆ กันร้อนได้ดีตามราคา และมีความเป็นส่วนตัวพอประมาณ มืดเท่าที่จะมืดได้และยังใช้รถตอนกลางคึนได้ ไม่อันตรายอะไร

-บานหน้า 3m Crystalline 40 กันร้อนได้ดีมั้ยและสว่างไปรึเปล่าครับ
-รอบคัน  3m FX20 จะมืดไปมั้ยครับ

ใครเคยติด spec นี้บ้างครับมาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2021, 14:32:44 โดย ongoing »

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ถ้าไม่เกี่ยงว่าไม่เอาฟิล์มปรอท รอบคันเอาเป็น fxr20 เย็นกว่า fx20 แน่นอนครับ

ออฟไลน์ joufo

C40 ติดแรกๆ ก็มืดสมใจอยากอยู่หรอกครับ
แต่ใช้ไป มันเริ่มใสขึ้นซะงั้น เขาว่า กาวเริ่มอยู่ตัวเลยใสขึ้น แต่กันร้อนได้เหมือนเดิมครับ
ถ้าติดบานหน้าบานเดียว ผมว่าอาจจะไม่ค่อยเอะใจอะไรมาก

ถามว่ากันร้อนดีมั๊ย บางคนก็ว่า ลามิน่าดีกว่า
แต่ผมว่า มันก็โอเคสมราคาอยู่

รถผมติด C40 3 บานหน้า FX5 3 บานหลังครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

รอบคันเล็ง FX20 ไว้ แต่กลัวขับกลางคืนแล้วจะมืดไปรึเปล่า แล้ว FX5 มองกระจกหลังเป็นยังไงบ้างครับ

C40 ติดแรกๆ ก็มืดสมใจอยากอยู่หรอกครับ
แต่ใช้ไป มันเริ่มใสขึ้นซะงั้น เขาว่า กาวเริ่มอยู่ตัวเลยใสขึ้น แต่กันร้อนได้เหมือนเดิมครับ
ถ้าติดบานหน้าบานเดียว ผมว่าอาจจะไม่ค่อยเอะใจอะไรมาก

ถามว่ากันร้อนดีมั๊ย บางคนก็ว่า ลามิน่าดีกว่า
แต่ผมว่า มันก็โอเคสมราคาอยู่

รถผมติด C40 3 บานหน้า FX5 3 บานหลังครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมใช้ C40 รอบคัน ถ้าคนชอบใสๆสว่างๆ น่าจะโอเค แต่ถ้าชอบมืดนิดๆ หรืออยากได้ Privacy ยังถือว่าสว่างไป
ก่อนหน้านี้ ใช้ Lamina APN/APL 35 ที่เป็นปรอท C40 เหนือกว่าเยอะ

C40 + FX20 น่าจะ โอเคอยู๋ครับ แต่ว่า c40จะออกสีชา Fx20น่าจะเป็นสีเทา ถ้าอยากให้สีเหมือนกันอาจต้องขยับเป็น C50+FX20

ออฟไลน์ udis

ติดด้านหน้าซ้ายขวามืด ขับกลางคืนไม่ค่อยจะคล่องตัวเลยครับ
แต่ถ้านิสัยเป็นคนเรื่อยๆ ขับตรงๆไม่ค่อยแซงซ้ายขวาก็น่าจะลงตัวครับ
ผมเคยติด สุดท้าย ลอกออก ไปติดใสๆ สามบานหน้า ลงตัว ขับสนุก มั่นใจกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ากันร้อน เอาเซรามิคแท้รอบคันดีกว่าครับ
ส่วนคริสตันไลน์ ฟิมล์หนาติดยาก ต้องร้านที่มีใบเซอร์งานถึงจะเนี๊ยบครับ(หลายร้านเบื่อแก้งาน เลยต้องเอาตัวนี้ออก)

• Newbie
  • *
ใจนึงบานหน้าก็อยากลอง C20 แต่ก็กลัวว่าจะมืดไป เลยถอยมาเป็น C40
ความต้องการคืองบหมื่นนิดๆ กันร้อนได้ดีตามราคา และมีความเป็นส่วนตัวพอประมาณ มืดเท่าที่จะมืดได้และยังใช้รถตอนกลางคึนได้ ไม่อันตรายอะไร

ผมใช้ C40 รอบคัน ถ้าคนชอบใสๆสว่างๆ น่าจะโอเค แต่ถ้าชอบมืดนิดๆ หรืออยากได้ Privacy ยังถือว่าสว่างไป
ก่อนหน้านี้ ใช้ Lamina APN/APL 35 ที่เป็นปรอท C40 เหนือกว่าเยอะ

C40 + FX20 น่าจะ โอเคอยู๋ครับ แต่ว่า c40จะออกสีชา Fx20น่าจะเป็นสีเทา ถ้าอยากให้สีเหมือนกันอาจต้องขยับเป็น C50+FX20

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
รถผมนี่ FX20 รอบคัน+บานหน้า ติดแรกๆดูมืดไป ใช้ไปสักพักก็ว่าสว่างไปครับ กลางคืนก็ไม่มืดหรอก แบบนี้ c40 น่าจะสว่างกว่าด้วย ถ้าอยากส่วนตัวรอบคันไป pv20 ก็ดี มืดลงอีกหน่อย

• Newbie
  • *

เป็นความต้องการในการติดฟิล์มง่ายๆ แต่เลือกยากเหมือนกันครับ 555

ติดด้านหน้าซ้ายขวามืด ขับกลางคืนไม่ค่อยจะคล่องตัวเลยครับ
แต่ถ้านิสัยเป็นคนเรื่อยๆ ขับตรงๆไม่ค่อยแซงซ้ายขวาก็น่าจะลงตัวครับ
ผมเคยติด สุดท้าย ลอกออก ไปติดใสๆ สามบานหน้า ลงตัว ขับสนุก มั่นใจกว่าเดิมครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ถ้าสะดวกแชร์รูปรถกับฟิล์มที่ติดได้เลยครับ

รถผมนี่ FX20 รอบคัน+บานหน้า ติดแรกๆดูมืดไป ใช้ไปสักพักก็ว่าสว่างไปครับ กลางคืนก็ไม่มืดหรอก แบบนี้ c40 น่าจะสว่างกว่าด้วย ถ้าอยากส่วนตัวรอบคันไป pv20 ก็ดี มืดลงอีกหน่อย

ออฟไลน์ Bunyarit344

ของผม 3 บานหน้าติด 3M Crystal Line C50 ใสๆขับสบายๆ  เลย
ส่วน 3 บานหลัง เน้นมืดๆส่วนตัว กันร้อนดีแต่กลางคืนต้องดีด้วย ผมจัด 3M Ceramic UltraClear  IR15(ตัวมืดสุดของซีรีนี้) 
โดนมา 13,xxx บาท

สรุปถูกใจมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2021, 08:51:10 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ palma

FXR เป็นฟิล์มปรอท ถ้าติดบานหน้า หรือ ครึ่งคันหน้า จะมีเงาสะท้อนค่อนข้างเยอะครับ

ถ้ารับได้ก็ไม่เป็นไร แต่ส่วนตัวเคยติดฟิล์มปรอทยี่ห้ออื่น เวลากลางคืนผ่านไฟถนน จะมีสะท้อนวับๆ ดูถนนค่อนข้างยาก ต้องเพ่งมาก

ตอนนี้ใช้ C40 รอบคัน ทั้งสามคัน สบายทั้งกลางวันกลางคืน

ไฟหน้า Xenon, LED ติดรถสว่างเอาอยู่สบายๆครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ demo2

ผมติดตามสเปคที่ท่านว่ามาอยู่ครับ ทั้ง 3 คันที่บ้าน
ก็ดีอยู่นะครับ

ออฟไลน์ dt9

3M ลองดู รุ่น PV ด้วยนะครับ
FX เคยลองมาแล้ว ผมว่ากันร้อนยังไม่ดี

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
รอบคันเอาเป็น เซรามิค อัลตร้า เคลียร์ น่าจะกันร้อนได้ดีกว่าพอสมควร   ดูจากสเปคนะครับ
สำหรับรอบคัน IR25 กำลังดีไม่มืดเกินไปครับ  ส่วนบานหน้า C40 ก็ได้ครับถ้าอยากจะให้ใส  น้องสาวผมใช้สูตรนี้อยู่ น่าจะติดมาที่ราคา 12,000 บาทมั้งครับ

https://www.3mautofilmclub.com/%E0%B8%9F%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%8C%E0%B8%A1/ceramic

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ ตอนนี้พอสรุปได้คร่าวๆ ว่า:

บานหน้า 3M Crystalline 40
รอบคัน   3M FX20 หรือ 3M CM IR 25 ขึ้นอยู่ว่าราคาต่างกันเยอะหรือไม่

ออฟไลน์ Turin

ของผม 3 บานหน้าติด 3M Crystal Line C50 ใสๆขับสบายๆ  เลย
ส่วน 3 บานหลัง เน้นมืดๆส่วนตัว กันร้อนดีแต่กลางคืนต้องดีด้วย ผมจัด 3M Ceramic UltraClear  IR15(ตัวมืดสุดของซีรีนี้) 

ราคาดีมาก ไปได้จากไหนมาครับ .. เมื่อวานเพิ่งเอาไปเปลี่ยน 3 บานหน้า C50 11,000 (3 บานหลังใช้ของเดิม Lamina L15)

ออฟไลน์ Full Throttle

บานหน้า 3m Crystalline 40 รอบคัน  3m FX20 ขับในเมืองต่างจังหวัด

-บานหน้า 3m Crystalline 40 กันร้อนได้ดีมั้ยและสว่างไปรึเปล่าครับ
-รอบคัน  3m FX20 จะมืดไปมั้ยครับ

ใครเคยติด spec นี้บ้างครับมาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ

รถผมใช้ฟิล์ม 3M Crystalline 40 ติดทั้งบานรู้สึกสบาย กันร้อนได้ยอดเยี่ยม

ออฟไลน์ Bunyarit344

ราคาดีมาก ไปได้จากไหนมาครับ .. เมื่อวานเพิ่งเอาไปเปลี่ยน 3 บานหน้า C50 11,000 (3 บานหลังใช้ของเดิม Lamina L15)

เป็นร้านตัวแทนอย่างเป็นทางการ แถว ม.รังสิตอะ ครับ ตรงวงเวียนหลัง มหาลัยเลย  งานดีพอควร  มีเข้าไปแก้งานนิดหน่อย  ร้านจับล้างรถเคลือบแว๊กให้ฉ่ำๆด้วยเลยอีกตะหาก ตังแทบไม่ต้องเสีย 

• Newbie
  • *
ไปสอบถามราคาที่ร้านมาแล้ว
บานหน้า 3M Crystalline 40 - รอบคัน   3M FX20      10,000
บานหน้า 3M Crystalline 40 - รอบคัน 3M CM IR 25  17,000

ราคาต่างกันพอสมควรเลยครับ เศรษฐกิจแบบนี้ สงสัยรอบคันคงต้อง 3M FX20

กับที่ร้านแนะนำฟิล์ม เซรามิค ยี่ห้อ Du Pont มา แต่หาข้อมูล review ไม่ค่อยมีเลยครับ ไม่ทราบใครเลยใช้บ้าง

เป็นร้านตัวแทนอย่างเป็นทางการ แถว ม.รังสิตอะ ครับ ตรงวงเวียนหลัง มหาลัยเลย  งานดีพอควร  มีเข้าไปแก้งานนิดหน่อย  ร้านจับล้างรถเคลือบแว๊กให้ฉ่ำๆด้วยเลยอีกตะหาก ตังแทบไม่ต้องเสีย 
ขอบคุณครับ ... เสียดายมาเจอข้อความนี้ช้าไปวันนึง

เดี๋ยวรอดูว่าอีกคันที่เปลี่ยนยี่ห้อ dupont ไปจะจบไหม ถ้าไม่จบ อาจจะไปจบที่ร้านนี้ครับ

บานหน้า 3M Crystalline 40 - รอบคัน   3M FX20      10,000
บานหน้า 3M Crystalline 40 - รอบคัน 3M CM IR 25  17,000

ราคาต่างกันพอสมควรเลยครับ เศรษฐกิจแบบนี้ สงสัยรอบคันคงต้อง 3M FX20

กับที่ร้านแนะนำฟิล์ม เซรามิค ยี่ห้อ Du Pont มา แต่หาข้อมูล review ไม่ค่อยมีเลยครับ ไม่ทราบใครเลยใช้บ้าง
เพิ่งติดคันนึงมา (รถผบ.) ผมว่ากันความร้อนใช้ได้ แต่เนื้อฟิล์มไม่ใสเท่า 3M ... เมื่อวานเห็นมาบ่นๆว่าเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย (ตอนไปเลือกฟิล์มผมเชียร์ 3M Ceremic ultraclear แต่ ผบ. เห็นว่าถูกกว่าและมีระดับความเข้มที่ชอบเลย ไม่ต้องรอสั่งของ)

• Newbie
  • *

เพิ่งติดคันนึงมา (รถผบ.) ผมว่ากันความร้อนใช้ได้ แต่เนื้อฟิล์มไม่ใสเท่า 3M ... เมื่อวานเห็นมาบ่นๆว่าเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย (ตอนไปเลือกฟิล์มผมเชียร์ 3M Ceremic ultraclear แต่ ผบ. เห็นว่าถูกกว่าและมีระดับความเข้มที่ชอบเลย ไม่ต้องรอสั่งของ)

จริงครับ เลือกฟิล์มใครก็อยากได้ของดีที่สุดในงบประมาณที่อยากจ่าย ส่วนติดมาแล้วดีไม่ดี ชอบไม่ชอบบางทีมารู้ตอนติดไปแล้วใช้ไปแล้ว
ผมก็คิดว่าคงเลือกที่ห้อที่คุ้นเคยคงดีกว่า เพราะตั้งแต่ใช้รถมาหลายปีเพิ่งจะถึงรอบเปลี่ยนครั้งแรก

ออฟไลน์ D Water Law

ราคาที่ว่ามานี่เหมือนจะเป็นราคาเต็มเลยนะครับ  17,000 นี่ผมติดได้ Crystalline รอบคันเลยนะครับ
ลองโทรเช็คร้าน Crytal Clear car care ตรงใต้ทางด่วนงามวงศ์วานดูครับ  น้องสาวผมเพิ่งไปติดมา
บานหน้า 3M Crystalline 40 - รอบคัน 3M CM IR 25 หรือ IR15 นี่แหละ ได้ราคา  12,000 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2021, 20:26:34 โดย kittik25 »

• Newbie
  • *

ราคาที่ว่ามานี่เหมือนจะเป็นราคาเต็มเลยนะครับ  17,000 นี่ผมติดได้ Crystalline รอบคันเลยนะครับ
ลองโทรเช็คร้าน Crytal Clear car care ตรงใต้ทางด่วนงามวงศ์วานดูครับ  น้องสาวผมเพิ่งไปติดมา
บานหน้า 3M Crystalline 40 - รอบคัน 3M CM IR 25 หรือ IR15 นี่แหละ ได้ราคา  12,000 ครับ

ขอบคุณครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดด้วยซิไกลกรุงเทพ เดี๋ยวคงลองโทรถามร้านอื่นในจังหวัดดูว่าราคาเป็นยังไงบ้าง
ถ้าได้ราคา 12,000 นี้เลือกรอบคันเป็น 3M IR 25 ได้ไม่ยากเลยครับ แต่ไม่รู้จังหวัดที่ผมอยู่จะมีโปรดีๆ แบบนี้รึเปล่า

ออฟไลน์ Firzen

ถ้าไม่เกี่ยงว่าไม่เอาฟิล์มปรอท รอบคันเอาเป็น fxr20 เย็นกว่า fx20 แน่นอนครับ

+1 ตามความเห็นนี้ครับ ประสบการณ์ตรงผม FXR กันร้อนได้ดีกว่า FX ครับ