ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อรถให้ผู้สูงอายุที่บ้านนั่ง ทุกท่านมีประสบการณ์อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3467 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
อยากฟังจากทุกท่านและรับฟังความเห็นครับ

ของผมที่บ้านจะมีพ่อกับแม่อายุ 60 กว่าๆ พ่อยังขับรถอยู่ (มีรถ Honda Freed อายุ 8 ปีอีกคัน) แม่เคยขับแต่ไม่ได้ขับมาสัก 10 ปีแล้วครับ

ผมเจอปัญหาในการซื้อรถค่อนข้างมากครับ

อย่างคันแรกผม Nissan March จะมีปัญหา คือ ที่เก็บของด้านหลังน้อยกับไม่มีหมอนรองศีรษะ
แต่ก็ยังไม่ค่อยมีปัญหามาก เพราะว่าก็ปรับๆ กันไป จริงๆ ทางแก้ไข ผมหาซื้อเบาะหลังแบบพับได้
60/40 พร้อมหมอนรองหลังได้ แต่ผมเปลี่ยนรถก่อน เพราะรถมันเริ่มจุกจิกครับ

ต่อมาผมเปลี่ยนมาซื้อ Yaris Ativ 4 ประตู คันนี้ผมก็วางแผนแก้ไขเรื่องหมอนรองศรีษะที่มีทุกที่นั่ง
และมีที่เก็บของที่เบาะหลัง ซื้อมาก็เจอปัญหาบ้าง เช่น รถมัน payload ต่ำมาก นั่ง 3 คนท้ายทรุด
รถเตี้ยครูดกับถนนง่ายแม้นั่งคนเดียวก็ตาม ท่อไอเสียผมเคยสอยกับพื้น ต้องไปยกท่อไอเสียมาครับ :-\
กับหลังคาและเบาะที่เตี้ย เข้าออกลำบาก แต่ก็ปรับๆ ตัวกันไปครับ

แต่ผมกลับเจอปัญหา (ที่สำหรับผมเรื่องเล็กมาก) แต่เป็นเรื่องใหญ่มากสำหรับพ่อแม่ผม คือ เรื่องที่วางแก้วน้ำ :-X
ด้วยความที่ๆ วางแก้วน้ำของเจ้านี้มันอยู่ตรงกลาง เหมาะกับใส่แก้วเล็กหรือขวดน้ำ ที่นี้ เขาจะใส่แก้วเยติ (แก้วยักษ์มหาภัย)
โดยจะแปลงใส่โดยแขวนกับช่องแอร์ ซึ่งผมประเมินแล้ว ใส่ไปน้ำหนักขนาดนี้ หักแน่ๆ :'(...ถ้าท่านไหนพอจะแนะนำ
ชุดแก้วน้ำ ที่มันดูมั่นคงแข็งแรง หรือมาเป็นแบบ set ที่เจาะติดตั้งกับตัวรถได้ ช่วยแนะนำให้ด้วยนะครับ

อยากให้ช่วยแชร์หน่อยครับ ว่า การซื้อรถให้คนที่บ้านนั่งกันนั้น ท่านทำยังไงให้มันไปด้วยกันได้บ้างครับ
คือ ขอบอกว่าผมมีงบประมาณจำกัดครับ ผมตั้งงดไว้ที่ 4.5-6 แสน ดังนั้นถ้าเกินกว่านั้นผมก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ
เลยค่อนข้างจะขาดๆ เกินๆ แต่คันต่อไป ผมกำลังคิดว่า ผมควรจะแคร์การใช้งานเรื่องพวกนี้ไหม หรือว่า
รอเปลี่ยน Honda Freed ทีเดียว (ซึ่งที่ผมไม่ค่อยใช้ เพราะนอกจาเครื่องและเกียร์ที่ดีงาม ทนทานและประหยัด ช่วงล่าง พวงมาลัยเบรค มันแย่มาก ทั้งที่ปรับปรุงแล้วนะครับ)

ออฟไลน์ frame@kk

เอาแค่เรื่องที่วางแก้วนะครับ
ในที่สุดก็มีคนประสพปัญหาที่วางแก้วเยติเหมือนผมแล้ว nissan note คันที่ซื้อไว้ให้พ่อกับแม่ใช้ที่บ้าน ที่วางแก้วก็อยู่ตรงกลางครับ
วางแก้วเยติไม่ได้เลย แล้วตรงกลางหลังเบรคมือที่เป็นที่วางของก็วางไม่ได้ เพราะแก้วเป็นทางผอมล่างอ้วนบน ทำให้แก้วลอย
วางข้างประตูก็ไมได้ ติดอีก เวลาใช้โคตรจะหงุดหงิดครับเรื่องนี้

เรื่องคันใหม่ถ้าซื้อจริงๆ ควรอิงจากผู้ใช้งานเป็นหลักเลยครับ ถ้าคุณพ่อกับคุณแม่ชอบ มีรถใหม่ให้ท่านใช้ไปก็สบายใจดีครับ
ปล.ถ้ามีที่วางแก้วตรงช่องแอร์ด้านข้างแต่ไม่มีที่วางแก้วตรงกลางแบบ วีออสเห็บหมามันก็ขาดๆเกินๆเหมือนกันนะครับ 5555

ออฟไลน์ udis

เห็นมีขายตั้งหลายแบบ ติดขอบประตู ติดข้างเบาะ ติดกับที่วางแก้วเติมขยายด้านบนขึ้นมาครับ
"วางแก้วเยติ ในรถยนต์"

ออฟไลน์ samaklen

แขวนหลังเบาะหน้าครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
ผมก็มีปัญหากับแก้วเยติเหมือนกัน  รถบางคันมันใส่ในที่วางแก้วไม่ได้

มีที่รองแก้วเยติขายในเวป
ออนไลน์หลายๆแบบ ครับ ลองเลือกดู
หรือไม่ก็ซื้อแก้วที่คล้ายๆเยติ มีหลายแบรนด์ที่กันมันเล็กๆ  ผมแก้วซื้อของ lock&lock

ส่วนเรื่องรถ ผมว่า freed น่าเก็บไว้ใช้นะครับ ตอนนี้ยังไม่มีรถรุ่นไหนในไทยที่พื้นที่ใช้สอยสู้ได้ ในงบนี้
หรืออีกตัวเลือก alphard gen1 ครับ แต่ต้องใจเย็นๆหารถสภาพดียากนิดหนึ่ง เพราะอายุรถมากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2021, 11:43:43 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ madboy

มันเป็นแก้วที่สร้างปัญหาได้จริงๆครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ udis

เรื่องแก้วน้ำ ผมใช้ของ Seagull เก็บความเย็นได้ดี วัสดุ สัมผัสดี
0.5 ลิตรเล็กกว่า Yetti เก็บความเย็นได้ดี ใช้แล้วถูกใจครับ
https://wijitonline.com/?p=8123

ออฟไลน์ kez

การเลือกรถ เพราะปัญหาแก้วนำ้

เป็นโจทย์ที่ แปลกมาก. ไปลองรถ พกแก้วไปเลยคับ

อยากจะแก้ปัญหาที่แก้ว หรือ จะอยากได้รถใหม่

โจทย์มันไม่เหมือนกัน. 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2021, 12:31:25 โดย kez »

ออฟไลน์ mongolias

ง่ายสุดคือเปลี่ยนแก้ว ไปใช้ยี่ห้ออื่นแทน
ส่วนเรื่องการเลือกรถนั้น หลังจากมีลูกแล้ว มุมมองผมเปลี่ยนไปหน่อย รถยนต์ที่ใช้มองเรื่องความปลอดภัยมากขึ้น พื่นที่ใช้สอยก็ต้องมากตามไปด้วยครับ
แต่จากที่สังเกต ทั้งแม่ผมและแม่ยาย ไม่มีประเด็นเรื่องรถนะ คันไหนก็นั่งได้สบาย แต่แม่ผมจะชอบ C-SUV มากกว่า

ออนไลน์ Tien.W

บ้านผมไม่มีปัญหาแฮะ

แม่ผม เคยขับรถ แต่ไม่ได้ขับมาสิบกว่าปีแล้วเหมือนกัน ทุกวันนี้ไปไหนมาไหน หลักๆก็จะเป็น CR-V G3 / Civic FC นี่แหละ อย่าง Civic ที่คนบ่นว่า เบาะหลังลุกยากๆ ก็ไม่เคยได้ยินแม่ผมบ่นนะ (แม่ผม 69 ละ) ส่วนพวก Jazz GE (ของพ่อ) หรือ CR-V G3 (ของผมกับน้องสาว) ยิ่งไม่มีปัญหา เพราะรถสูง เบาะสูง ขึ้นลงสะดวก

พ่อผม อายุ 72 ก็ยังใช้ Jazz GE เป็นประจำ เคยจับมานั่ง Pulsar ที่ใส่เบาะ Recaro SR11 แกก็นั่งได้ ขึ้นลงได้แบบไม่ทับปีกเบาะด้วย เห็นแล้วก็แปลกใจ พ่อผม ไม่เคยนั่งเบาะแต่งมาก่อน (แต่วัยรุ่นชอบซิ่งรถ แต่งรถ) ขึ้นลงรถ ลงเบาะได้ แต่ พวกวัยรุ่น สมัยนี้ ขึ้นลงเบาะไม่เป็น ต้องให้ผมด่าทุกที 55+

ปล. กับ Pulsar พ่อผมก็ไม่มีประเด็นนะ ยกเว้น ตอนออกตัวตอนติดไฟแดง แกหันมาถามว่า "รถแก ออกตัว มันอืด แบบนี้เหรอวะ" ... แหมมม หยามนี่หว่า !!! "ป๊า ดูนะ ออกตัวมันอืดหน่อย ลอยตัวแล้วคอยดู" พอลอยตัว กระทืบแว้ดเดียว 160 อิอิ

ออฟไลน์ SM.

ง่ายสุดคือเปลี่ยนแก้ว ไปใช้ยี่ห้ออื่นแทน
ส่วนเรื่องการเลือกรถนั้น หลังจากมีลูกแล้ว มุมมองผมเปลี่ยนไปหน่อย รถยนต์ที่ใช้มองเรื่องความปลอดภัยมากขึ้น พื่นที่ใช้สอยก็ต้องมากตามไปด้วยครับ
แต่จากที่สังเกต ทั้งแม่ผมและแม่ยาย ไม่มีประเด็นเรื่องรถนะ คันไหนก็นั่งได้สบาย แต่แม่ผมจะชอบ C-SUV มากกว่า

+1 จริงครับ พอมีครอบครัว มีลูก มุมมองเรื่องรถ เปลี่ยนไปเลย

ออฟไลน์ bobsan

ท่าทางจะหารถที่มีที่วางแก้วขนาดใหญ่มากๆได้

ก็ให้ท่านเลือกรถที่ท่านชอบที่สุด
เมื่อได้รถที่ท่านถูกใจ ท่านก็จะเลิกใช้แก้วที่ไม่เข้ากับรถไปเอง

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
ผมใช้แก้ว เยติกับแฟนครับ วางตรงที่วางแก้วตรงกลาง 1 แก้ว และเปิดเกะตรงกลางวางอีก 1 แก้ว ทำแบบนี้ 2 คันเลยครับ 555+ ส่วน พ่อตา แม่ยาย แม่ผม เค้าจะใช้แก้วปกติครับวางได้ไม่มีปัญหา ในเบาะหลัง แต่ Imp จะลำบากหน่อยเพราะไม่มีที่วางเบาะหลังครับ
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ Marnburapa360

• Newbie
  • *
ถ้านั่งด้านหน้า เอาแก้วเยติเป็นหลัก ผมมั่นใจ Sienta มีที่วางแก้วใหญ่สะใจ แข็งแรง วางได้สบายทั้ง 2 ฝั่งแน่นอน 555 แถมวางขวดน้ำ 7 บาทได้ที่ประตูอีกฝั่งละขวด

ส่วนด้านหลังคงวางได้แค่ตรงกลางที่เดียว บานประตูเลื่อนวางได้แค่ขวดน้ำ 7 บาท

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าคู่หน้า ลองหากล่องใส่ของเสริม แบบที่เสียบ มาใส่ครับ น่าะวางได้

ถ้าเบาะคู่หลัง ลองหาแผ่นใส่สัมภาระที่มีชองใส่กล่องกระดาษทิชชู่ กระติกน้ำ มือถือ เอกสาร แล้วเอาแผ่นนี้ติดตั้งกับเบาะคู่หน้าครับ

ออฟไลน์ NoName__???

พวกรถMPV Size กลาง/ใหญ่ น่าจะตอบโจทย์นะคะ เทียบกับที่บ้าน ถ้า RX ใา่แก้วได้ทั้งเบาะหน้าและหลัง แต่ถ้า Evo7 ใส่ได้แค่ที่วางแขนเบาะหลัง

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
งบ 4.5-6 แสน Toyota sienta มือสองน่าสน ปียังใหม่อยู่
ส่วนประเด็นแก้ว yeti ด้านหน้า คนขับกับคนนั่ง ที่วางใหญ่อยู่
ด้านหลังคงต้องลองใส่กระเป๋าหิ้วแขวนน่าจะได้ตำแหน่งที่เหมาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2021, 22:36:36 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT