ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสีรถไม่ดำแต่ทำหลังคาดำต้องแจ้งขนส่ง แล้วรถทำหลังคาดำมาจะลงเล่มเป็น2สี?  (อ่าน 6764 ครั้ง)

ออนไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เข้าใจว่าตามกฏหมายคือถ้ามีสีอื่นไม่เกิน 25% ของพื้นที่สีรถทั้งหมด ก็ไม่จำเป็นต้องแจ้ง
แต่ก็เห็นบางท่านไปทำหลังคาดำ (รถไม่ใช่สีดำ) มีทั้งโดนจับและไม่โดนจับ
(แต่กรณีฝากระโปรงดำหรือคาร์บอนเคฟล่า โดยรถไม่ใช้สีดำ และไม่ได้แจ้งสีดำเพิ่ม จะโดนจับก็ไม่แปลกใจ)
เห็นล่าสุดมีไปตรวจสภาพที่ ตรอ แล้วทำหลังคาสีดำแก้วไป แล้วทางตรอ.ไม่ให้ผ่านก็มี
เลยคิดว่าถ้าจะทำสีหลังคาดำ หรือฝากระโปรงดำ ก็ไปแจ้งสีดำเพิ่มให้เรียบร้อยก็น่าจะปลอดภัย

เป็นที่มาของคำถามครับ (กรณีที่รถเป็นสีดำ ให้ข้ามไปนะครับ ดักไว้ก่อนครับ 555)

1. ว่าท่านที่ออกรถที่มีการทำสีหลังคาคนละสีกับรถ ที่เป็นมาตรฐานออกมาจากโรงงานเลย ในเล่มทะเบียนระบุเป็น 2 สีไหมครับ
2. รถที่เป็น Panoramic Glass Roof ที่เป็นกระจก แต่มองจากภายนอกจะเหมือนสีดำเงา ในเล่มทะเบียนระบุเป็น 2 สีไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ apinui

เออ นั่นสิ ... ตามด้วยคนครับ ...

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เข้าใจว่าตามกฏหมายคือถ้ามีสีอื่นไม่เกิน 25% ของพื้นที่สีรถทั้งหมด ก็ไม่จำเป็นต้องแจ้ง
แต่ก็เห็นบางท่านไปทำหลังคาดำ (รถไม่ใช่สีดำ) มีทั้งโดนจับและไม่โดนจับ
(แต่กรณีฝากระโปรงดำหรือคาร์บอนเคฟล่า โดยรถไม่ใช้สีดำ และไม่ได้แจ้งสีดำเพิ่ม จะโดนจับก็ไม่แปลกใจ)
เห็นล่าสุดมีไปตรวจสภาพที่ ตรอ แล้วทำหลังคาสีดำแก้วไป แล้วทางตรอ.ไม่ให้ผ่านก็มี
เลยคิดว่าถ้าจะทำสีหลังคาดำ หรือฝากระโปรงดำ ก็ไปแจ้งสีดำเพิ่มให้เรียบร้อยก็น่าจะปลอดภัย

เป็นที่มาของคำถามครับ (กรณีที่รถเป็นสีดำ ให้ข้ามไปนะครับ ดักไว้ก่อนครับ 555)

1. ว่าท่านที่ออกรถที่มีการทำสีหลังคาคนละสีกับรถ ที่เป็นมาตรฐานออกมาจากโรงงานเลย ในเล่มทะเบียนระบุเป็น 2 สีไหมครับ
2. รถที่เป็น Panoramic Glass Roof ที่เป็นกระจก แต่มองจากภายนอกจะเหมือนสีดำเงา ในเล่มทะเบียนระบุเป็น 2 สีไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อย่างแรกเลยครับ รถที่เป็น panoramic sunroof มา ไม่ถูกจับครับเพราะเนื่องจากเป็นการผลิตมาจากโรงงานไม่ใช่การดัดแปลง เจ้าพนักงานเค้ารู้อยู่ละ แต่หลายคนที่เปลี่ยนหรือแปะมาเนี่ย โดนหรือไม่โดน จะขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าพนักงานครับผม ว่าจะจับหรือไม่จับ
ปล.รถที่หลังคาแก้วมาจากโรงงาน ก็แจ้งเป็นสีรถสีเดยวครับ

ออฟไลน์ panjap

ระบุสีเดียว

จริงๆ ถ้ามันไม่ใช่ หลังคาดำแท้ๆ จากโรงงาน ก็อย่าไปทำเลย ส่วนตัวผมว่าไม่ได้อะไรนอกจากหลอกตัวเองว่าเป็นหลังคาแก้ว แถมเสียตังอีก มีโอกาสถูกเรียกจับด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

FX4 Ford กระบะท้ายดำจากโรงงานยังโดนเลย  ;D ;D  ส่วนของผม Everest Panoramic Glass Roof ไม่เคยโดน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
2. E coupe, 6GT หลังคา panoramic glass roof ในเล่มระบุสีเดียวครับ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ NoName__???

Lexus RX สีขาว หลังคาพาโนสีดำ ระบุสีเดียวค่ะ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
รถผมสีขาว ผมทำหลังคาดำ เอาไปจดเป็น 2 สีมาแล้วครับ ทำแล้วสบายใจดี ตำรวจจะได้ไม่งอแงใส่
ค่าคำขอ 5 บาท ค่าแก้ไขเล่มทะเบียน 50 บาท ค่าอาการ 30 บาท ประมาณนี้ครับ
ส่วนรถที่ผลิตจากโรงงานเลย ไม่ทราบข้อมูลครับ ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ deertesla

รถผมสีขาว ผมทำหลังคาดำ เอาไปจดเป็น 2 สีมาแล้วครับ ทำแล้วสบายใจดี ตำรวจจะได้ไม่งอแงใส่
ค่าคำขอ 5 บาท ค่าแก้ไขเล่มทะเบียน 50 บาท ค่าอาการ 30 บาท ประมาณนี้ครับ
ส่วนรถที่ผลิตจากโรงงานเลย ไม่ทราบข้อมูลครับ ขออภัยด้วยครับ
จ่ายถูกแต่คุ้มมากๆครับ

• Make a Choice and Don't Look Back

ขอบคุณครับ ขอสอบถามเพิ่มครับ
1. เคยได้ยินว่าต้องมีใบเสร็จค่าติดสติ๊กเกอร์หรือทำสีมาประกอบด้วยนี่ จริงไหมครับ
2. เขาตรวจสอบรถเราแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ  :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ V221

E200 W212 สีดำกับS350D สีเงิน หลังคาPanoramic จดทะเบียนเล่มระบุสีเดียวครับ
BMW 750E M SPORT

ขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับผม  :) :) :) :)