ผู้เขียน หัวข้อ: * * * ช่วยผมเลือกล้อใหม่ ใส่ Pulsar หน่อยครับ * * *  (อ่าน 3424 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
- พอดีสัปดาห์ก่อน เอา Pulsar ไปทะเลาะกับรถบรรทุกมา ตัวรถเสียหายไม่เยอะ แต่มีล้อ ที่ก้านดันยื่นออกมา โดนไปเยอะเหมือนกัน ไม่ดุ้ง ไม่แตก แต่ถลอกเยอะ ทีแรก ก็เคลมประกันชั้น 1 ขอเปลี่ยนล้อ เพราะทางศูนย์แจ้งว่า ซ่อมไปก็ไม่เหมือน (สีเงินด้าน) ปรากฎว่า ทาง Lenso ดันเลิกผลิตสีนี้ซะอีก ก็เลยแจ้งยกเลิกการเคลมรายการนี้ไปครับ

ก็เลยต้องมามองหาล้อใหม่

- ปัญหาล้อเดิม Lenso Jager Dyna 7.5 x 17 ET+35 ยาง 225/50-17 .. ล้อจะล้นออกจากตัวรถหน่อยนึง มาเจอยางใหญ่กว่า STD และโหลดเตี้ย ก็เลยเจอเรื่องยางเบียดซุ้มล้อหน้า ต้องแกะพุกพลาสติคออก 2 ตัว แล้วก็ บริเวณหลังปลายกันชนหน้าต้องปาดพลาสติคซุ้มล้อออก รวมถึง ให้ช่างศูนย์ล้อ ตั้งแคมเบอร์เป็น -0.5 ให้ ปัญหาล้อหน้าก็หมดไป

- เหลือล้อหลัง ทอร์ชั่นบีม ปรับอะไรไม่ได้ ถ้ามีน้ำหนักบนเบาะหลังสัก 40 kg แล้วเลี้ยวแรงๆ เสียงล้อเบียดซุ้มก็จะมาทันที

..................

ล้อใหม่ ที่มอง (credit ภาพ จากร้าน KRIT Garage)

1. WEDS SA-20R .. 7.5 x 17 ET+42 ราคา 2 กลางๆ จากร้านดังย่านประดิพัทธ์ ลายโอเค หุบใน ราคาเบาๆ แต่ติว่า สีมันออกแนวดำๆ ใส่แล้ว ล้อมันไม่เด่น

2. Advan RG-D .. 8 x 17 ET+45 ราคา 4X,XXX จริงๆไม่ได้ชอบลายนะ มองว่า ลายโบราณด้วย แต่ชอบ เพราะมันคือ advan ล้อในฝันเมื่อครั้งอดีต แถมเบาหวิวแค่ 6.8 kg แล้วก็น่าจะดึงแก้มให้ตึงสวยๆ (ปัจจุบัน ผมว่า แก้มมันดูป่องไปหน่อย) ที่กังวลคือ

- ขับทางไกล ผ่านด่าน พวกเห็นล้อทอง จะโบกไหม นะ นึกว่า วัยรุ่นสร้างตัว
- จอดที่เปลี่ยว มีลุ้นล้อหาย แบบพวก TE / CE ไหม ? หรือ ยุคนี้ เค้าไม่รู้จัก advan ละ

3. Enkei RS05 .. ลายทันสมัย ล้างยากหน่อย แต่ที่เจอแน่ๆคือ แกนเพลาล้อหน้า pulsar / sylphy มันยื่นมาก เจอฝาปิดดุมแบบเรียบ ยังไงก็ไม่รอด ตัดตัดแกนเพลา อันนี้ต้องวุ่นวายกับร้านว่า รับตัดไหมอีก

4. OZ Ultraleggera .. 8 x 17 ET+48 3X,XXX บาท หุบเข้าอีกนิด ไม่น่าติดข้างใน ประเด็นหลักเลยคือ centerbore ของล้อ 67.1 มม. แต่ของ pulsar 66.1 มม. เท่ากับว่า มี clearance ข้างละ 0.5 มม. มันจะรอดไหมนะ ?

รบกวน comment หน่อยครับ

ปล. Lenso ขอผ่านละ ถ้างบไม่เยอะ มันเป็นล้อที่ทนทาน แข็งแรงมาก (จากอุบัติเหตุ ไม่มีแตกหัก) แต่คุณภาพงานสี น่าจะต้องปรับปรุง ใช้มาสองชุด เจอคล้ายๆกัน ลอก ร่อน โดยเฉพาะฝาปิดดุม ทั้งที่ไม่เคยโดนฉี่หมา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
Re: * * * ช่วยผมเลือกล้อใหม่ ใส่ Pulsar หน่อยครับ * * *
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 12:27:38 »
ส่วนตัวมาเชียร์ SA-20R ครับ ราคาดีด้วย

ถ้ากลัวล้อไม่เด่น ผมเคยเห็นว่ามีสีเงินด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าขอบ 17 มีสีนั้นหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Whalelovecar

• Newbie
  • *
Re: * * * ช่วยผมเลือกล้อใหม่ ใส่ Pulsar หน่อยครับ * * *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 12:34:45 »
 WEDS SA-20R ลายสวยทันสมัยครับ

น่าจะมีสี เทาเงินนะครับ เคยเห็น แต่ไม่ร้ตามขนาดต้องการไหมครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 12:44:16 »
Weds ครับ ลายมันจี๊ด แต่ใส่กับ pulsar ทรงรถมันอ้วน จะเหมาะไหม

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 13:27:00 »
1.ครับ จากหน้าตามันดี

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 13:28:30 »
2. น่าจะตอบสนองพวงมาลัยดี
และปัญหาน้อยสุดครับ
จะมีเรื่องรูปโฉมที่ขัดใจเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 14:40:23 »
WEDS SA-20R ผมว่าสวยหรูดีครับ Enkei RS05ก็สวยดูได้นานๆ  ส่วนAdvan RG-D มันดูโบราณ เชยไปแล้วครับ นึกถึงพวกกระบะพ่นควันดำกับเก๋งเด็กแว้นอัพเกรด ใส่แม็กเดิมพัลซ่ายังสวยกว่าเยอะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 14:52:19 »
สงสัยจะเสร็จ SA-20R แฮะ

ขอบคุณทุกท่านคร้าบบ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 00:52:15 »
WEDS SA-20R ผมว่าสวยหรูดีครับ Enkei RS05ก็สวยดูได้นานๆ  ส่วนAdvan RG-D มันดูโบราณ เชยไปแล้วครับ นึกถึงพวกกระบะพ่นควันดำกับเก๋งเด็กแว้นอัพเกรด ใส่แม็กเดิมพัลซ่ายังสวยกว่าเยอะครับ

ผมเห็นด้วยนะเรื่อง Advan แบบทุกวันนี้เห็นเกลื่อนมากไม่เฉพาะรถกระบะด้วยนะครับ

คือเห็นบ่อยมากๆจนแบบ นึกว่าเขาแถมมาตามศูนย์เหมือนพวกขอฟิล์ม ขอของแต่งคิ้วกันสาดไรงี้เลย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 05:58:46 »
ที่บอกมาล้อดีทั้งหมดเลย

ถ้าเป็นผมก็คงเลือกทาง advan หรือ OZ ละครับ OZ ส่วนตัวเคยใช้มาสมัยก่อนที่ขับมิตซู กาแลนท์ ล้อดีทนมากครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 06:01:59 »
แต่เรื่อง รูดุม จะได้ไม่ได้ อันนี้ไม่มีความรู้เหมือนกันนะครับ เคยเห็นเขากลึงแหวนรองกัน แต่ก็ไม่เคยทำเหมือนกันครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 09:38:04 »
แต่เรื่อง รูดุม จะได้ไม่ได้ อันนี้ไม่มีความรู้เหมือนกันนะครับ เคยเห็นเขากลึงแหวนรองกัน แต่ก็ไม่เคยทำเหมือนกันครับ

รูที่ล้อ มัน 67.1 มม.
บ่าที่รถ มัน 66.1 มม.

เลยกังวลว่า มันจะใส่ไม่ได้น่ะครับ ระยะ clearance น้อยมาก

ปกติ ถ้าล้อทั่วไป รูที่ล้อ (center bore) มันจะอยู่ที่ 73 มม. ครับ แล้วก็ใส่ hubring เพื่อให้มันฟิตพอดี กับ บ่าที่รถ ซึ่งรถแต่ละรุ่นจะไม่เท่ากันน่ะครับ

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 10:14:21 »
1. ผมว่าน่าจะสวยสำหรับล้อขนาดใหญ่กว่า 17
2. แอบชอบที่เบาจริง แต่ลายมันคลาสสิคเกิน
3. คนใส่เยอะดูไม่แตกต่าง
4. เชียร์อันนี้ แต่เรื่อง centerbore ไม่มีความรู้ครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 13:07:13 »
ผมเชียร์ SA-20R กับ OZ Ultrareggera ครับ ลายสวยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 14:49:18 »

รูที่ล้อ มัน 67.1 มม.
บ่าที่รถ มัน 66.1 มม.

เลยกังวลว่า มันจะใส่ไม่ได้น่ะครับ ระยะ clearance น้อยมาก

ปกติ ถ้าล้อทั่วไป รูที่ล้อ (center bore) มันจะอยู่ที่ 73 มม. ครับ แล้วก็ใส่ hubring เพื่อให้มันฟิตพอดี กับ บ่าที่รถ ซึ่งรถแต่ละรุ่นจะไม่เท่ากันน่ะครับ

แบบนั้นละครับ ที่บอก รุ่นน้องผมเขาใส่ล้อ ray te37 แท้ตรงรุ่นของ bm แล้วคราวนี้ของเดิมที่ ray เขาให้มามันเสีย เลยต้องไปหาที่กลึงใหม่ ว่ามันบางมาก ต้องหาทีกลึงดีๆครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 15:06:57 »
กลึงบ่าที่ดุมล้อก็น่าจะวุ่นมาก
เพราะต้องถอดออก
กลึงบ่าที่ล้อก็เสียของ แถมอาจไม่แม่นเป๊ะๆ ด้วย
น่าเสียดายครับ
ค่า et เหมาะด้วย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 15:09:30 »
กลึงบ่าที่ดุมล้อก็น่าจะวุ่นมาก
เพราะต้องถอดออก
กลึงบ่าที่ล้อก็เสียของ แถมอาจไม่แม่นเป๊ะๆ ด้วย
น่าเสียดายครับ
ค่า et เหมาะด้วย

ไม่ได้กลึงบ่าล้อครับพี่ กลึงฮับริง นี่ละครับ แต่ของเขา ฮับริง จะบางมากครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 15:54:37 »
ถ้าใส่ได้ผมเลือก OZ ครับ โปร่งๆโล่งๆ ล้างง่ายกว่า WEDS

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 20:31:06 »

ผมเห็นด้วยนะเรื่อง Advan แบบทุกวันนี้เห็นเกลื่อนมากไม่เฉพาะรถกระบะด้วยนะครับ

คือเห็นบ่อยมากๆจนแบบ นึกว่าเขาแถมมาตามศูนย์เหมือนพวกขอฟิล์ม ขอของแต่งคิ้วกันสาดไรงี้เลย
ลายแนวนี้ใส่กับรถเก๋งมันไม่ค่อยกันนักครับ หารุ่นแต่งแล้วขึ้นลำบากครับ  แต่กันสาดขอเห็นต่างหน่อยนึงครับแม้จะไม่สวยแต่เวลาฝนตกอากเปิดรับลมพอมีประโยชน์ไม่ให้ฝนสาดเข้ามาในรถบ้างครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 10:45:57 »
- พอดีสัปดาห์ก่อน เอา Pulsar ไปทะเลาะกับรถบรรทุกมา ตัวรถเสียหายไม่เยอะ แต่มีล้อ ที่ก้านดันยื่นออกมา โดนไปเยอะเหมือนกัน ไม่ดุ้ง ไม่แตก แต่ถลอกเยอะ ทีแรก ก็เคลมประกันชั้น 1 ขอเปลี่ยนล้อ เพราะทางศูนย์แจ้งว่า ซ่อมไปก็ไม่เหมือน (สีเงินด้าน) ปรากฎว่า ทาง Lenso ดันเลิกผลิตสีนี้ซะอีก ก็เลยแจ้งยกเลิกการเคลมรายการนี้ไปครับ

ก็เลยต้องมามองหาล้อใหม่

- ปัญหาล้อเดิม Lenso Jager Dyna 7.5 x 17 ET+35 ยาง 225/50-17 .. ล้อจะล้นออกจากตัวรถหน่อยนึง มาเจอยางใหญ่กว่า STD และโหลดเตี้ย ก็เลยเจอเรื่องยางเบียดซุ้มล้อหน้า ต้องแกะพุกพลาสติคออก 2 ตัว แล้วก็ บริเวณหลังปลายกันชนหน้าต้องปาดพลาสติคซุ้มล้อออก รวมถึง ให้ช่างศูนย์ล้อ ตั้งแคมเบอร์เป็น -0.5 ให้ ปัญหาล้อหน้าก็หมดไป

- เหลือล้อหลัง ทอร์ชั่นบีม ปรับอะไรไม่ได้ ถ้ามีน้ำหนักบนเบาะหลังสัก 40 kg แล้วเลี้ยวแรงๆ เสียงล้อเบียดซุ้มก็จะมาทันที

..................

ล้อใหม่ ที่มอง (credit ภาพ จากร้าน KRIT Garage)

1. WEDS SA-20R .. 7.5 x 17 ET+42 ราคา 2 กลางๆ จากร้านดังย่านประดิพัทธ์ ลายโอเค หุบใน ราคาเบาๆ แต่ติว่า สีมันออกแนวดำๆ ใส่แล้ว ล้อมันไม่เด่น

2. Advan RG-D .. 8 x 17 ET+45 ราคา 4X,XXX จริงๆไม่ได้ชอบลายนะ มองว่า ลายโบราณด้วย แต่ชอบ เพราะมันคือ advan ล้อในฝันเมื่อครั้งอดีต แถมเบาหวิวแค่ 6.8 kg แล้วก็น่าจะดึงแก้มให้ตึงสวยๆ (ปัจจุบัน ผมว่า แก้มมันดูป่องไปหน่อย) ที่กังวลคือ

- ขับทางไกล ผ่านด่าน พวกเห็นล้อทอง จะโบกไหม นะ นึกว่า วัยรุ่นสร้างตัว
- จอดที่เปลี่ยว มีลุ้นล้อหาย แบบพวก TE / CE ไหม ? หรือ ยุคนี้ เค้าไม่รู้จัก advan ละ

3. Enkei RS05 .. ลายทันสมัย ล้างยากหน่อย แต่ที่เจอแน่ๆคือ แกนเพลาล้อหน้า pulsar / sylphy มันยื่นมาก เจอฝาปิดดุมแบบเรียบ ยังไงก็ไม่รอด ตัดตัดแกนเพลา อันนี้ต้องวุ่นวายกับร้านว่า รับตัดไหมอีก

4. OZ Ultraleggera .. 8 x 17 ET+48 3X,XXX บาท หุบเข้าอีกนิด ไม่น่าติดข้างใน ประเด็นหลักเลยคือ centerbore ของล้อ 67.1 มม. แต่ของ pulsar 66.1 มม. เท่ากับว่า มี clearance ข้างละ 0.5 มม. มันจะรอดไหมนะ ?

รบกวน comment หน่อยครับ

ปล. Lenso ขอผ่านละ ถ้างบไม่เยอะ มันเป็นล้อที่ทนทาน แข็งแรงมาก (จากอุบัติเหตุ ไม่มีแตกหัก) แต่คุณภาพงานสี น่าจะต้องปรับปรุง ใช้มาสองชุด เจอคล้ายๆกัน ลอก ร่อน โดยเฉพาะฝาปิดดุม ทั้งที่ไม่เคยโดนฉี่หมา

ขอบคุณครับ

สอบถามหน่อยครับ  ล้อของพวก OZ นี่หาตัวแทนจำหน่ายได้จากไหนหรอคับ 
พอดีหาล้อใส่ให้เจ้า Civic FB อยู่เหมือนกัน จะหาล้อ Sparco สักหน่อย หาจำหน่ายยากเหลือเกิน 

ออฟไลน์ holidayaholic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 13:01:34 »
wheel supply พระราม 9 เหมือนจะมีนะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 16:42:22 »
ส่วนตัวชอบลายของ SA20R เหมือนกัน ตอนแรกมองตั้งใจจะใส่ให้กับ HRV
เรารู้สึกว่าสีเข้มมันไม่เด่น แต่พอเป็นสีเงิน ก็ดูไม่สวยเท่า เลยตัดสินใจเปลี่ยนเป็น SA10R แทน

ถ้าชอบแนวซี่ๆ ลองดูเป็น SA25R / SA35R แทนไหมคะ จะได้ไม่โหลเท่า RS05 ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight