ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ติดฟิล์มมูนรูฟ ของโคโรลล่า ครอส รุ่นท๊อปครับ  (อ่าน 1907 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui Kiattichai

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ ติดฟิล์มมูนรูฟ ของโคโรลล่า ครอส รุ่นท๊อปครับ
1> การติดฟิล์มมีความจำเป็นมั้ยครับ
2> ถ้าติดควรติดแบบใสๆหรือทึบครับ
3> แนะนำยี่ห้อด้วยครับ ควรจะราคาเท่าไหร่
ตัวรถติด crystalline C40 รอบคัน ชอบเพราะวิสัยทัสน์ดี ไม่ร้อน ส่วนมูนรูฟนี่คันแรกครับ ไม่มีประสบการณ์ครับ

ออนไลน์ Auto

• Hero Member
 ผมไม่ทราบว่ารุ่นนี้มันมีม่านบังแดดที่ซันรูฟหรือไม่    ถ้ามีแค่เลื่อนมาปิดตอนแดดจัด  ๆ ก็พอ     
   เพราะผมใช้ Landcruisr  มันก็มี ม่านบังแดดมาให้เราเลื่อนปิด   ผมปิดตอนกลางวันที่แดดจัดเท่านั้นละ  เพียงพอแล้ว ฟิล์มไม่มีความจำเป็น
   ตอนเช้า  เย็นหรือกลางคืน  ก็เปิดให้เห็นหลังคากระจกมองแสงไฟไม่ให้มันมืด  รถก็ดูโปร่งดี

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
แสงแดด ร้อนโหดแค่ไหน ยังไม่รู้เหรอครับ ??

นี่ยังไม่นับ UV อีกนะ ... ถึงจะมีม่านบังแดดที่ซันรูฟก็เหอะ .. แต่ถ้าขับกลางวันบ่อยๆ / เป็นประจำ
แล้ว..กระจกซันรูฟไม่มีฟิล์มติดกันแดดไว้เลย ... คุณว่า อายุม่านบังแดดจะอยู่ได้ทนร้อน ทนพิษ UV ได้นานแค่ไหนล่ะครับ

( เคยเห็น หนังเทียม PVC หุ้มเบาะในแท๊กซี่ ที่ตามกฎหมายเค้าห้ามติดฟิล์ม แล้วใช้ไม่กี่ปี มันก็เสื่อมสภาพมั้ยล่ะครับ ?? ?? )

สรุปนะ .. ถ้าเป็นรถผม ผมติดฟิล์มที่ซันรูฟครับ  ถ้าอยากจะได้ไม่เข้มมาก ก็เอาแค่ 40 ก็ได้  (ผมแนะนำ 3M FXR-40)
แต่ถ้าเป็นรถผม ผมจะติด FXR-20  เพราะผมไม่ใช่คนชอบรถหลังคาใสๆ เลยแม้แต่น้อย

ถ้าวิ่งกลางคืน ไม่มีแดด ไม่ร้อน .. แล้วฟิล์มมันติดมามืดไป .. ก็เลื่อนเปิดกระจกซันรูฟออกไปเลยครับ (แต่ผมว่า โอกาสน้อยมาก)
เว้นแต่ว่า จะไปวิ่งต่างจังหวัด ตอนเช้าๆ หรือ ตอนเย็นๆ บรรยากาศร่มรื่น .. แบบนั้น ผมถึงจะเปิดซันรูฟเต็มที่แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2021, 13:33:31 โดย TCP »

ออฟไลน์ Tedjung84

ช่วงนี้แค่เดินช่วงกลางวันก็แสบแขนแล้วครับ
แดดแรงจริงๆ​  จะติดหรือไม่ติดแล้วแต่ความพอใจเลยครับ
555555  :-X  ::)

ออฟไลน์ Newhang

ติดแบบทึบครับ เลือกรุ่นที่กันร้อนดีที่สุด จะเป็นประโยชน์ที่สุดครับ

จากใจคนที่หลงติด vk70

ออฟไลน์ CJ.

ติดรุ่นที่เน้นกันร้อนดีๆไว้ก่อนครับ สีแล้วแต่ชอบ
ส่วนตัวผมสีเลือกแบบเข้ม มองจากภายนอกค่อนข้างมืดดำครับ (อันนี้เรื่อง privacy)
2005 Jaguar XJ Super V8
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2015 Toyota Land Cruiser V8
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury

ออฟไลน์ Stp

ผมติด Crystalline C40 กับหลังคากระจก ตอนเช้าผมทนได้ถึงราว 11.00 น. และพ้นหลัง 17.00 น. ปัญหาที่ทนไม่ได้ส่วนใหญ่ไม่ได้เกิดจากความร้อน คือฟิล์มช่วยกันได้พอสมควรเมื่อลองเปิดกระจกหลังคา รู้เลยว่าฟิล์มช่วยลดความร้อนได้ระดับหนึ่งทีเดียว แต่ผมทนไม่ไหวจนต้องปิดแผ่นกั้นอีกชั้นคือ แสงแดดที่ส่องเข้ามามาก ทนแสงที่ส่องเข้ามาไม่ไหวจริงๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Mos37257

บานที่โดนเเดดส่องมากที่สุดคือบานซันลูปนี่เเหละ บางคนติด60บานหน้าเเสงที่เข้ามายังชัดเจนเเล้วถ้าซันลูปติดต่ำกว่านี้คงไม่ต้องพูดถึงนะครับเปิดทีไหม้เเน่ๆ ส่วนรุ่นฟิลม์ยิ่งฟิลม์ดียิ่งกันร้อนมากทัศนวิสัยการมองเคลียสีฟิลม์ที่เป็นสีธรรมชาติก็มีส่วนให้สบายตามากขึ้นครับ

ออฟไลน์ pratuang

• Jr. Member
  • **
ผมติด VK ครับ กันร้อนได้ดีมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Full Member
มันก็แล้วแต่คนอีกนะครับบเรื่องนี้ บางคนร้อนไม่ชอบก็ต้องติดทึบ กันความระอุได้ คนใช้รถกลางแดดร้อนๆ อะไรทำนองนี้ ส่วนตัวเป็นหลังคา panorama เดิมๆจากโรงงาน ใสอยู่ แสงกำลังดี  ใช้งาน ตจว ปกติทั่วไป ถ้าติดมืดทึบเลย ก็จะสงสัยตัวเองพอสมควร ว่าจะเอารุ่นมีหลังคาแบบนี้มาทำไม

ออฟไลน์ w212cdi

แนะนำ ติดฟิลม์ใส ที่กันร้อนดีๆ เช่น vk หรือ crystalline  ตัวผมติดใสเลย c70  เหตุผล คือ ต้องการกันความร้อน แต่ให้แสงเข้าเยอะ ถ้าต้องการมืดก็ปิดบานทึบ เพิ่ม   เพราะถ้าติดฟิลม์เข้ม ก็ไม่ได้ใช้ประโยชน์ ของหลังคากระจก ไม่ต่างกับหลังคาทึบทั่วไป

ออฟไลน์ Nat_spn

อ่านกระทู้นี้รู้สึกตัวเองตกข่าวเลยว่า cross มี sunroof ให้ด้วย
2019 Revo Standard cab 2.8J 4x4
2017 Camry 2.5 HV Premium
2006 KIA K2700 2JZ

ออฟไลน์ nin122

ผมเลือกฟิล์มใส ที่กันร้อนได้ดี เช่น Crystaliine ครับ

เคยติดแบบมืดมากๆมาก่อน (ของแถมกะรถ) มืดจนเหมือนไม่มีกระจกเลยทีเดียว สุดท้ายเลยไปเปลี่ยน Crystalline C20 แทน

ออฟไลน์ udis

อ่านกระทู้นี้รู้สึกตัวเองตกข่าวเลยว่า cross มี sunroof ให้ด้วย

ตกลงจะมี Moonroof หรือ Sunroof ครับ?
 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2021, 14:07:06 โดย udis »

ออฟไลน์ deertesla

แต่ก่อนเคยอยากได้มูนรูฟ/ซันรูฟ แต่อากาศประเทศไทยร้อนและร้อนมาก มูนรูฟคงขอบายครับ ส่วนซันรูฟ ซึ่งเป็นอะไรที่หนาทึบสีเดียวกันกับหลังยังพออยากได้อยู่ครับ  แต่ทั้งสองแบบกก็กลัวนานไปจะน้ำรั่วซึมครับ  ส่วนพาโนรามิคนั้นที่ชอบยัดในรถราคาแพงคงวุ่นวายกับชีวิตเป็นแน่ เพระขนาดเป็นหลังคาทึบยังร้อนและแสบตาจนฟิล์มกันแดกระจกเอาไม่อยู่ ไม่รู้จะเอาความลำบากเพิ่มเข้ามาอีกทำไมครับ