ผู้เขียน หัวข้อ: เพจอวย MG VS เพจ MG HS club ทำผมตัดสินใจยากมากครับ  (อ่าน 10879 ครั้ง)

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
Re: เพจอวย MG VS เพจ MG HS club ทำผมตัดสินใจยากมากครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 13:28:39 »
เพจอวยเขาไม่ได้แค้นไรหรอก แค่เกิดจากความหมั่นใส้ผู้ใช้หลายคน ที่ชอบเอาไปเทียบ benz ,bm เหยียดยี้ห้ออื่นบ้างละช่วงสมัยแรกๆ พอรถมีปัญหาเลยยิ่งเข้าทางเค้าละก่อนที่ hs จะมาซะอีก

ลองใช้ดูไม่เสียหายครับ เสียในระหว่างประกันก็เคลมไป พอหมดประกันก็ลุ้นๆครับ

จริงครับ เพจอวยส่วนใหญ่ไม่ได้ด่าตัวรถตรงๆ แต่ออกแนวแซะคนใช้มากกว่า ลองอ่านแล้วพิจารณาดูครับ ส่วนตัวผมว่าการมาของ MG ก็ทำให้ตลาดบ้านเราครึกคริ้นขึ้น ถ้าพัฒนาเรื่อง  after service ได้ก็น่าดูยาวๆครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
Re: เพจอวย MG VS เพจ MG HS club ทำผมตัดสินใจยากมากครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 14:14:24 »
เข้าเพจอวยก็ต้องเจอแต่ปัญหาครับ เพราะเป็นเพจที่เอาโพสต์ที่คนถามเรื่องปัญหามาให้ดู เข้าเพจอื่นๆก็จะมีปะปนกันไปทั้งดีและไม่ดี

เข้าเพจอวยอ่านขำๆเรื่อง User ดีกว่าครับ ทำให้รู้ว่าคนเราก็มีหลากหลายแบบ เซลล์ก็มีหลายประเภท

ถ้าใจรักแล้วก็เอาเลยครับ แต่ต้องยอมว่าก็เรารักมัน ถ้ามันงอแงหน่อยก็ยินดีที่จะประคบประหงมมัน

แต่ถ้าชีวิตต้องพึ่งพารถ ทำมาหากิน ไม่สามารถลางานเอารถไปเข้าศูนย์ได้บ่อยๆ หากมีปัญหาขึ้นมาผมก็ว่าอย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ POKKHET

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 16:37:51 »
testdrive แล้ว ที่บ้านชอบ ตัวเองชอบ ก็จัดเลยครับ
ไม่เคยใช้นะครับ มาให้กำลังใจ :)

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 21:32:53 »
เข้ามาเชียรอีกครั้งครับ ผมจัดมาแล้ว 1 คัน ให้ลูกใช้ ที่ผ่านมาชอบ ประทับใจนะ
คันใหญ่ สวย ออฟชั่นดี ราคาน่าคบ เรื่องราคาตกผมเฉยๆ เสียดายริดเดียวที่กินนำ้มันดุไปนิด
เมือ่เทียบกับรุ่นใกล้เคียง

ออฟไลน์ ToryJung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 08:54:27 »
ถามใน FB club ดีกว่าครับ ล่าสุดมีคันนึง วิ่งถึง 300,000 กิโลแล้วในปีครึ่งครับ เกิน50,000นี่มีเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 09:57:08 »
เพจ อวย MG ถูกตั้งขึ้นมาเนื่องจากความหมั่นไส้ของผู้ขับขี่รถ MG ที่อวยรถเกินเหตุ + ไม่ยอมรับปัญหาที่แท้จริง

อีกทั้งกลุ่ม MG บางรุ่นที่น่าจะมีแอดมินเป็นเซลส์ขายรถ ซึ่งถ้าใครเข้าไปสอบถามปัญหา จะถูกบล้อคโดยทันที...

จึงเป็นสาเหตุให้เพจ อวย MG โจมตีอย่างไม่หยุดยั้ง

จริงๆ รถ MG ผมว่าคุ้มค่าน่าใช้เลยนะครับ

ส่วนเรื่องปัญหานี่ มันมีกันทุกค่ายแหละครับ ค่ายเจ้าตลาดยังมีให้เห็นประจำ
แต่สิ่งหนึ่งที่คนใช้ทำคือยอมรับว่ามันเป็นปัญหาจริงๆ
เช่นแบตรถติดห่วย รถควบคุมระบบไฟฟ้าไม่ดี จอดไว้เฉยๆ 2 วันแบตหมด ก็แค่ยอมรับว่ามันเป็นปัญหา ไม่ใช่แนะนำให้จอดรถตากแดด...

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 11:27:25 »
ถ้าอยากซื้อ ผมว่าซื้อเลยครับ ก่อนจะเปลี่ยนไปเป็นโฉมปากกว้าง  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Norm-man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 15:42:03 »
ผมใช้ ZS ตัวใหม่นะ ไม่ได้ใช้ HS
ใช้มา 10000 กว่าโลแล้วยังปกติสุขอยู่ (ยังใหม่อยู่) แต่ความทนทานต้องดูไปยาวๆ

ถึงแม้ผมใช้ MG แต่อยากจะแนะนำว่า ไม่ควรซื้อเป็นรถคันแรกและคันเดียวของบ้านครับ
ยี่ห้อนี้ยังใหม่ ความทนทานและบริการหลังการขายยังไม่ได้พิสูจน์ตัวเองมา 30-50 ปีเหมือน T, H, I
เผื่อว่าเจอดีเฟกอะไรแล้วต้องเข้าศูนย์ก็จะได้มีรถสำรองใช้

เรื่องเพจอวย จะเป็นพวก Over hate จะแค็ปพวกปัญหา หรือโพสที่อวยเว่อร์ๆในคลับ มาด่ากันอีกที
เรื่องคลับ ก็จะเป็นพวก Over love อวยรถยุโรป ขับดี ราคาถูก บลาๆๆๆ
ผมก็เข้าไปอ่านทั้งสองแหละ เสพเงียบๆว่ามีอะไรต้องระวังมั้ย เพื่อเอามาสังเกตรถตัวเอง จะได้เตรียมตัวถูก

สรุป ผมก็ยังแนะนำว่า ไม่ควรซื้อเป็นรถคันแรกและคันเดียวของบ้าน
แต่ถ้ามั่นใจ หรือ This is the best choice for me แล้ว ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 20:50:53 »
MG HS ผมว่าน่าจะพอเล่นได้นะครับ เคยลองขับก็ขับดีใช้ได้ ผมว่าปัญหามันจะออกปีหลังๆ เพราะตัวpartต่างๆน่าจะไม่ทน (อันนี้คาดเดา จาก ที่ คนใช้รถmgรุ่นอื่นๆบ่นกัน) ก่อนตัดสินใจซื้อลองเช็คราคาอะไหล่ดูก่อนไหมครับ
จขกท ใช้ยาว ผมว่าเล่นรถตลาด จะสบายใจกว่า หรือถ้าสนใจ MG จริงๆ ไม่รอดู great wall ครับ (อาจทนกว่า MG นะครับ เห็นยอดขายในจีนดีมาก อาจจะมีดีนะครับ)

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 11:25:49 »
ตอบในฐานะคนไม่เคยใช้
1. ใช้นานไหมครับ
- ถ้าเกิน 5 ปี จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่หรือไม่ จะมีอะไหล่ผลิตเก็บไว้พอไหม เพราะถ้าอะไหล่สำรองหมด ต้องสั่งผลิตเมื่อไหร่ เอาราคาเดิมคูณ2 เป็นอย่างต่ำได้เลย
2. ค่าใช้จ่ายในการซ่อมบำรุงเป็นยังไง
- ค่าอะไหล่ ค่าแรงแพงไหม
3. รับราคาขายต่อได้หรือไม่
- ราคาตกเยอะแน่นอน
4. ระยะเวลาที่ใช้ในการจอดซ่อมหรือรออะไหล่นานไหม
- ถ้าเป็นรถใช้ประจำจะมีปัญหาตรงนี้
5. ความทนทานอะไหล่ ปัญหาต่างประจำรุ่นๆ
- ถ้าต้องเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นไหนบ่อย เพราะอะไหล่ไม่ทน แล้วค่าใช้จ่ายส่วนนี้สูง ก็ต้องดูว่ารับได้ไหม
*******ถ้าซื้อมาใช้ไม่เกิน 3-5 ปีซื้ออะไร ก็ได้ครับ ดูแค่ว่ารับราคาขายต่อได้ไหม*******