ผู้เขียน หัวข้อ: HR-V 1.5 Turbo เข้าไทยหรือยังครับ หรือมีโอกาสจะเข้าไทยไหม  (อ่าน 7731 ครั้ง)

ออฟไลน์ PMunmak

• Newbie
  • *
HR-V 1.5 Turbo เข้าไทยหรือยังครับ หรือมีโอกาสจะเข้าไทยไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
รอดูspecตัวใหม่เปิดตัวขาย​japan.. ช่วงเมษานี้ก่อนครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมว่า HR-V น่าจะได้ 1.0t / 1.5ehev มามากกว่าครับ
ส่วน 1.5t น่าจะไปโผล่ใน CR-V แทน

ออฟไลน์ AkE

ลืมได้เลยครับ เครื่องยนต์ hrv ตัวใหม่ที่จะขายในไทยจะเป็น 1.5 Ehev ตัวเดียวสูงครับ ถึงตอนนี้

อาจจะใช้แรงเท่าของ city ehev เลยหรืออาจจะปรับจูนมอเตอร์ให้แรงกว่านิดหน่อยต้องรอดูครับ

ตัวที่เปิดตัวขายในญี่ปุ่น มีแค่ 1.5 ehev และ 1.5 na เท่านั้นครับ เครื่อง 1.5t จะอยู่แค่ civic & accord

ต่อไปและอาจจะมีใน crv gen ต่อไปครับในไทย ของhrv ถึงตอนนี้ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนอีก ไม่ได้เห็นแน่นอน

ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ลืมได้เลยครับ เครื่องยนต์ hrv ตัวใหม่ที่จะขายในไทยจะเป็น 1.5 Ehev ตัวเดียวสูงครับ ถึงตอนนี้

อาจจะใช้แรงเท่าของ city ehev เลยหรืออาจจะปรับจูนมอเตอร์ให้แรงกว่านิดหน่อยต้องรอดูครับ

ตัวที่เปิดตัวขายในญี่ปุ่น มีแค่ 1.5 ehev และ 1.5 na เท่านั้นครับ เครื่อง 1.5t จะอยู่แค่ civic & accord

ต่อไปและอาจจะมีใน crv gen ต่อไปครับในไทย ของhrv ถึงตอนนี้ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนอีก ไม่ได้เห็นแน่นอน

ครับ
ผมว่าตามนี้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

HR-V รุ่นต่อไปในไทย คงหนีไม่พ้นเครื่อง e:HEV ส่วนเครื่อง 1.5 ลิตร เทอร์โบ อาจไปอยู่ใน CR-V

ออฟไลน์ apinui

เปิดตัวมา เครื่อง 1.8ยังอยู่ นี่ฮาเลยนะ ....

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Cross เครื่อง Hybrid ขายดี
CHR เครื่อง Hybrid ยังอยู่
Kick ก็เป็น EV เติมน้ำมัน

HRV น่าจะตามกลุ่มนี้หละมั้งครับ

ถ้าเล่นน้ำมันล้วนจะไปเจอ CX-30 ซึ่งการขับขี่ กำลังเครื่อง CX-30 น่าจะเด่นกว่า 1.8 ของ Honda   

ออฟไลน์ เต๋า AV

1.5 e:HEV มีแน่นอน
อีกตัว
1.8 50%
1.5T 30%
1.0T 20%

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
เปิดตัวมา เครื่อง 1.8ยังอยู่ นี่ฮาเลยนะ ....

เครื่องยนต์เค้าเลือกกันมาตั้งแต่ 3-4 ปีที่แล้วครับ ไม่งั้นขั้นตอนการพัฒนารถมันเดินหน้าไม่ได้ ยังไงรุ่นนี้ในไทยก็เดินหน้าไปที่ HEV แน่นอน

ออฟไลน์ AkE

1.5 e:HEV มีแน่นอน
อีกตัว
1.8 50%
1.5T 30%
1.0T 20%
ถึงตอนนี้ 0% ครับ 55555 รถรุ่นนี้จะมีเครื่องเดียว ถ้าจะฟลุคอาจจะมี 1.0t ครับแต่โอกาสน้อยหรือแทบไม่มีเลย 1.8 ก้เช่นกัน ส่วน 1.5t นั้น 0.000000% ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ดูยอดขาย city อีเฮพ แล้วคิดว่าถ้าตั้งราคามาโดดแบบนั้น มีแววได้จอดเฝ้าโชว์รูมแบบ city แน่นอน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถ้า 1.5 E:HEV มาในราคาใกล้ๆ เดิม Kicks คงตาย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ถ้า HRV และ Haval​ H6 เปิดมาแต่ Hybrid​ แสดงว่าเงื่อน​ไขใหม่ BOI คือต้อง xEV และจะตอบคำถามว่าทำไม Kicks​ ถึงมีแต่ e-power​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2021, 16:14:46 โดย U9WS »

ออฟไลน์ sedan lover

ชวนให้นึกถึง 20d ใน BM เลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
มีโอกาสเป้นไปได้น่ะคับ ตัวล่างสุด 1.8

ออฟไลน์ city552

ทำไมรุ้สึกว่าลูกค้าโดนบีบให้ซื้อแต่รถ Hybrid เกือบทุกค่ายเลย เช่น Kick ก็ทำแต่ E-power , Cross ก็ Option ไปใส่แต่ Hybrid ซะส่วนใหญ่ แล้ว HRV ก็จะทำแค่ E-hev อีก  .... ผมเองก็โดนบีบไปตอนที่บ้านจะออก Altis รุ่นปัจจุบัน สุดท้ายก็เลยต้องซื้อ Hybrid .. ทั้งที่ก็กลัวปัญหาจุกจิกและราคาขายต่อ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Newhang

ทำไมรุ้สึกว่าลูกค้าโดนบีบให้ซื้อแต่รถ Hybrid เกือบทุกค่ายเลย เช่น Kick ก็ทำแต่ E-power , Cross ก็ Option ไปใส่แต่ Hybrid ซะส่วนใหญ่ แล้ว HRV ก็จะทำแค่ E-hev อีก  .... ผมเองก็โดนบีบไปตอนที่บ้านจะออก Altis รุ่นปัจจุบัน สุดท้ายก็เลยต้องซื้อ Hybrid .. ทั้งที่ก็กลัวปัญหาจุกจิกและราคาขายต่อ
altis มี sport 1.8ออกมาเพิ่ม
แต่ chr เลิกขาย เบนซิน งงๆเหมือนกัน

ถ้า2.0 hybrid มาผมยอม ไป hybrid แบบไม่ต้องคิดเลย
แต่ถ้าตัวปัจจุบัน แถมต้องเจอช่วงล่างหลังแข็ง ดีด ผมว่าเบนซินเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า hybrid

ออฟไลน์ AkE

ยุ่นสไตล์ครับ จะทำให้เป็นแบบชาติตัวเองให้หมด รถหลายๆรุ่นขายเฉพาะไฮบริด จริงๆ

ตอนนี้ก้ไม่ใช่แค่ญี่ปุ่นละ eu ก้เริ่มเป็นเช่นกัน แต่ยังไม่หนักเท่า

ใช้ก้โอเคนะครับ รถที่บ้านผม ครึ่งนึงตอนนี้เป็นไฮบริด ถ้าไม่ได้จะใช้ยาวเกิน 6ปี ก้โอเคครับ

ออฟไลน์ Kendow

กระแสมาว่า มีแต่อีเห็บอย่างเดียวครับ

ตอนนี้รถทะเบียน TC มาเทสในไทยแล้วนะครับ โดยปกติแล้ว ถ้าเห็นฮอนด้าทะเบียน TC มาเทส ก็นับไปเลยอีก 6 เดือนครับ ไม่เกินนี้
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คิดว่าก็คงมีแต่ 1.5 i-MMD eHEV เหมือนกันครับ

แต่ชักอยากรู้ว่าจะตั้งออพชั่นและราคาไงไม่ให้ทับกับ City
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Firzen

1.5 T ไม่น่าลงใน HR-V

หลักๆ น่าจะเป็น 1.5 eHEV เครื่องเดียวกะ City แต่อาจปรับจูนให้ต่างกันนิดหน่อย

แต่ผมขอเดาว่าน่าจะมีเครื่อง 1.8 NA ไว้เป็นรุ่นล่างสุดเหมือน Corolla Cross อยู่นะครับ  8)

ออฟไลน์ renew

เดาว่าคงใช้ 1.0T ในเมื่อเรี่ยวเเรงยังเหลือใน city ก็คงเอามาใช้

ออฟไลน์ InBkk

เพราะมันได้กำไรเยอะไงครับ

นโยบายรัฐบาล กดภาษีสรรพสามิตรถ Hybrid ให้ถูกกว่ารถน้ำมันล้วน 10-15% ในทางกลับกัน พอมีคำว่า Hybrid มันทำให้รถขายได้ราคาแพงขึ้น เพิ่มเติมคือ ต้นทุนการผลิตคงจะถูกกว่าสมัย 10 ปีที่แล้วมากพอสมควร

ออฟไลน์ apinui

เพราะมันได้กำไรเยอะไงครับ

นโยบายรัฐบาล กดภาษีสรรพสามิตรถ Hybrid ให้ถูกกว่ารถน้ำมันล้วน 10-15% ในทางกลับกัน พอมีคำว่า Hybrid มันทำให้รถขายได้ราคาแพงขึ้น เพิ่มเติมคือ ต้นทุนการผลิตคงจะถูกกว่าสมัย 10 ปีที่แล้วมากพอสมควร

ผมจำได้ เคยมีคนบอกว่า mazda ไม่ทำ Hybrid มาขาย ล้าหลังยี่ห้ออื่นเค้าพัฒนามีขายกันหมดแล้ว ...

ตอนนี้กลายเป็นบอกว่าเค้าบังคับให้ซื้อแต่ Hybrid กันซะงั้น ....

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า e-hev มาแน่ๆครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

• Full Member
เอา 1.0 โบ มาจูนให้ปล่อย co2 ปริ่ม ๆ 150 เหมือนตัวเก่า  ผมว่าน่าจะดีกว่าขาย 1.8 นะ หรือยังไง
หรือรถไซส์นี้ใส่ 3 สูบแล้วกลัวจะมีประเด็นเรื่องภาพลักษณ์  :o