ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเปลี่ยนลำโพง Civic FC EL ครับ  (อ่าน 4583 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
สอบถามเปลี่ยนลำโพง Civic FC EL ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 10:56:03 »
อยากเปลี่ยนลำโพงให้ดีขึ้นลองค้นข้อมูลดูส่วนใหญ่แนะนำ Focal กัน

สมาชิกท่านไหนมีแนะนำลำโพงตัวไหนมั้ยครับยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ อยากได้เปลี่ยนทีเดียวจบเลยงบตั้งไว้ 30K ครับ

แนะนำร้านได้ด้วยจะดีมากเลยครับ

-----

คอนเซปที่คิดไว้ว่าจะเปลี่ยนคือ ลำโพง 8 ตัวเดิมเอาออกใส่ของใหม่ที่เดิมครับ Front ใช้ของติดรถ Sub pending อยู่ครับว่าจะทำไงกับมันดี

ถูกผิดหรือมีคำแนะอย่างไรรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
Re: สอบถามเปลี่ยนลำโพง Civic FC EL ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 11:04:16 »
ถ้าเอาแบบง่ายๆ ก็เปลี่ยนลำโพง 6.5 นิ้วแยกชิ้นที่กินวัตต์น้อยๆ ส่วนเบสก็เพิ่ม subbox ที่มีแอมป์ในตัวให้อยู่แล้วครับ

ถ้าเน้นใสๆ ฟังสบายๆ เบสมีพอตัว ผมแนะนำ Prism SQ6 ครับ ราคากลาง เสียงดีแบบสัมผัสได้ ค่าตัวถ้าติดร้านจรวดก็ 2 คู่หน้าหลังประมาณไม่เกิน 17,000 ถ้าติดร้านอื่นที่ไม่ใช่ร้านดังแต่มีลำโพง Prism ขายก็เหลือไม่เกิน 14,000-15,000 ครับ

ถ้าสะดวกแถวศรีนครินทร์ บางนา พอจะแนะนำร้านที่เคยไปติดให้ได้ครับ

• **
Re: สอบถามเปลี่ยนลำโพง Civic FC EL ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 11:14:50 »
ถ้าเอาแบบง่ายๆ ก็เปลี่ยนลำโพง 6.5 นิ้วแยกชิ้นที่กินวัตต์น้อยๆ ส่วนเบสก็เพิ่ม subbox ที่มีแอมป์ในตัวให้อยู่แล้วครับ

ถ้าเน้นใสๆ ฟังสบายๆ เบสมีพอตัว ผมแนะนำ Prism SQ6 ครับ ราคากลาง เสียงดีแบบสัมผัสได้ ค่าตัวถ้าติดร้านจรวดก็ 2 คู่หน้าหลังประมาณไม่เกิน 17,000 ถ้าติดร้านอื่นที่ไม่ใช่ร้านดังแต่มีลำโพง Prism ขายก็เหลือไม่เกิน 14,000-15,000 ครับ

ถ้าสะดวกแถวศรีนครินทร์ บางนา พอจะแนะนำร้านที่เคยไปติดให้ได้ครับ

ผ่านแถวนั้นบ่อยเลยครับ รบกวนชื่อร้านด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 11:51:34 »
งบ 3 หมื่น ถ้าเอาซับก็ต้องมีแอมป์ และลดงบลำโพง 6.5 ลง เพราะซับ+ตีตู้+แอมป์ซับ รวมกันก็มีหมื่นห้าสองหมื่นเหมือนกันนะครับสำหรับของใหม่ มือสองอาจจะเหลือหมื่นนึงครับ แต่ถ้าไม่เอาซับ เอาเป็น bassbox วางไต้เบาะแทน ก็จะได้ลำโพง 6.5 รุ่นดีหน่อย แต่เสียงเบสก็อาจจะแค่พอมีเท่านั้นครับ

ลำโพงที่นิยมราคากลางๆ ต่ำกว่าหมื่นนิดหน่อย ถึงไม่เกินหมื่นห้าครับ Focal PS165V, Hertz HSK, DLS R6A, Rainbow SLC, Audison Voce' อ้อ.. แล้วก็มีลำโพงยอดฮิตที่คนเล่นจริงๆถึงจะรู้จัก ก็คือ Scanspeak กับ Seas เป็นลำโพงที่ไม่ได้เป็นชุดนะครับ ต้องซื้อแยกกลางกับแหลม แล้วเอามาทำพาสซีฟใส่เอง ซึ่งถ้าเป็นตัวเลือกนี้ มันเสียงดีคุ้มราคาที่สุดแล้วครับสำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2021, 13:32:37 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 12:02:56 »
งบ 30 k หากเป็นผม

ถ้าฟอนต์วิทยุเดิม  เพิ่มปรี + แอม 50*4 รุ่นล่าง ๆ ลำโพง หน้าแยกชิ้น หลัง 6*9
( ติดตั้งดี ๆ เบสน่าจะดีกว่าเบส box ใต้เบาะ )+ แดมป์บริเวณลำโพงด้วยนะครับ

หรือเปลี่ยน วิทยุ + ลำโพง เดินสายใหม่ + damp ก็ดีขึ้นเยอะครับ

ปล. ติดรถมาเสียงก็พอใช้ได้ละ ถ้าไฟล์เพลงดี เสียงเพราะเลย  8)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 13:52:00 »
ลำโพงดี แต่ฟร้อนเดิม ไม่น่าเห็นผลเยอะครับ
รถผมคันล่าสุดที่ใช้ ก็ลองเปลี่ยนแค่ลำโพงเฉยๆ ด้วยความอยากรู้ สรุปเสียงไม่ได้ดีกว่าเดิมเลย เอาจริงๆอันเดิมดีกว่า ลำโพงใหม่เสียงกลางไม่ค่อยออกเลย เบสหายไปแทบไม่เหลือ555+

ส่วนตัวผมมองว่า แอปม์+ลำโพงมีผลสุดครับ
ถ้าเน้นฟังเอง ไม่เน้นคนนั่งหลังฟัง ก็ปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแบบแยกชิ้น + แอปม์+ซับBoxก่อนครับ พอมีตังรอบหน้าค่อยเปลี่ยนคู่หลัง

คันเก่าผม
ลำโพงใหม่ + ฟร้อนใหม่ +ซับBox
ก็ดีขึ้นครับ แต่ไม่สุด เสียงลำโพงยังขับมาไม่หมด
ผมฟังเพลงตลาด เปิดไม่ดังมาก เน้นฟังเพราะๆครับ

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 13:53:13 »
ผมใช้ civic 1.8 el อยู่ครับ ผมอัพเกรดเครื่องเสียงเมื่อสองปีที่แล้วในงบ 20,000
ได้ Focal165as คู่หน้า + แดมป์ ,สายลำโพงอย่างดี ,subbox Blaupunkt  ใต้เบาะคนนั่ง
ที่ไม่เปลี่ยน Front เพราะว่าไม่แน่ใจว่า front ใหม่รองรับการควบคุมแอร์ และสามารถ link android auto ออกจอเรืองไมค์กลางรถได้เหมือนเดิมหรือไม่

สรุปเสียงที่ได้ ใสขึ้น มีมิติมากขึ้น มีเนื้อเบสมากขึ้น สรุปค่อนข้างพอใจครับ
แต่มีข้อสังเกตุหน่อยคือถ้าเปิดคลอเบาๆ เสียงธรรมดา ต้องเปิดดังหน่อย

ถ้ามีงบมากกว่านี้ผมคงเล่นคู่หลัง +amp เพิ่มครับ

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 17:32:06 »

เคยไปติดที่สยามเทคนิค เชิงสะพานข้ามแยกลาซาล ศรีนครินทร์ครับ ตอนนั้นได้ราคาไม่แพง ดูงานติดตั้งได้ ลองโทรไปสอบถามราคาแล้วลองเทียบกับร้านอื่นๆ ในย่านนั้น(ที่มีลำโพง prism) ขายดูครับ

ผ่านแถวนั้นบ่อยเลยครับ รบกวนชื่อร้านด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 20:15:48 »
งบ 3 หมื่น ถ้าเอาซับก็ต้องมีแอมป์ และลดงบลำโพง 6.5 ลง เพราะซับ+ตีตู้+แอมป์ซับ รวมกันก็มีหมื่นห้าสองหมื่นเหมือนกันนะครับสำหรับของใหม่ มือสองอาจจะเหลือหมื่นนึงครับ แต่ถ้าไม่เอาซับ เอาเป็น bassbox วางไต้เบาะแทน ก็จะได้ลำโพง 6.5 รุ่นดีหน่อย แต่เสียงเบสก็อาจจะแค่พอมีเท่านั้นครับ

ลำโพงที่นิยมราคากลางๆ ต่ำกว่าหมื่นนิดหน่อย ถึงไม่เกินหมื่นห้าครับ Focal PS165V, Hertz HSK, DLS R6A, Rainbow SLC, Audison Voce' อ้อ.. แล้วก็มีลำโพงยอดฮิตที่คนเล่นจริงๆถึงจะรู้จัก ก็คือ Scanspeak กับ Seas เป็นลำโพงที่ไม่ได้เป็นชุดนะครับ ต้องซื้อแยกกลางกับแหลม แล้วเอามาทำพาสซีฟใส่เอง ซึ่งถ้าเป็นตัวเลือกนี้ มันเสียงดีคุ้มราคาที่สุดแล้วครับสำหรับผม

scanspeak กับ seas ต้องมีแอมป์ไม่งั้นไม่รอด รวมถึง seas prestige ตัวเล็กสุด น่าจะแตะ 2 หมื่นแล้วมังครับ กับ อีกตัวคือ Micro precision S3 อันนี้ น่าจะพอกับ seas หรือ หาจับมือสอง หาดีๆ หมื่นต้นๆได้ครับ สวยๆ หรือ เจ้าของร้อนๆหน่อย เคยจับได้ 9 พันเอง

แต่ก็นั่นแหละ มาเล่นลำโพงพวกนี้ ก็ต้องมี processor มีแอมป์ละ งบบานไปอีก

...........

ลำโพง คงแล้วแต่ สไตล์การฟังเพลงครับ

ใสๆ ติดหูง่าย แว้บแรก แว้บเดียว .. เฮ้ยย เสียงดี ก็ไป Focal แต่ตัวล่าง จะรำคาญแหลมเค้าหน่อย

ติดหวาน น่าฟัง เก่งเพลงร้อง ไม่บางจ๋อย .. Rainbow ผมว่า โอเค แต่ต้องดูสเปคเรื่องความไวนิด

ฟังมันส์ๆ จะแจ้งหน่อย แนวสนุกได้ พวก Hertz ก็ไม่เลว (แต่ไม่ชอบแหลมเลย)

ใสๆคล้าย Focal แต่ไม่สดเท่า ก็ Audison Voce

........

ของผม จับ Morel Hybrid 602 มาได้ชุดนึง ของเก่าเก็บ หมื่นปลายๆ ยังกองที่บ้านเลย รถที่จะติดยังไม่มาเลย

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 12:09:54 »
ขอบคุณทุความเห็นมากครับ

รบกวนอีกเรื่อง การประกอบจะดูยังไงว่าร้านนนี้ทำงานดีครับ เห็นบอกลำโพงเดินสายไม่ดีเสียงออกมาคนละ

เรื่อง ถึงจะเป็นลำโพงตัวเดียวกัน

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 13:21:28 »
งบ 30,000 ผมได้
Focal PS165V1
focal rcx-165
Focal Subbox ibus20
ระบบสาย Tchernov supreme
แดมป์

ก็ ok อยู่นะครับ ร้านหาใกล้ๆบ้านเผื่อมีปัญหาจะได้สะดวกครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 13:55:15 »
ขอบคุณทุความเห็นมากครับ

รบกวนอีกเรื่อง การประกอบจะดูยังไงว่าร้านนนี้ทำงานดีครับ เห็นบอกลำโพงเดินสายไม่ดีเสียงออกมาคนละ

เรื่อง ถึงจะเป็นลำโพงตัวเดียวกัน

พื้นฐานที่สุด เอาเรื่องถูกผิดก่อนครับ
1. ไม่ต่อสายลำโพงสลับเฟส
2. สายลำโพงต้องยาวเท่ากันซ้ายขวา (คงตรวจสอบยาก)
3. ระยะห่างระหว่างลำโพงทวีตเตอร์ถึงหู กับ ลำโพง 6.5 ถึงหู ห่างเป็นระยะทางพอๆกัน

ที่เหลือจากนี้เป็นสูตรที่แต่ละร้านจะบรรจงเลือกทำให้ลูกค้าให้เหมาะสมที่สุดในแต่ละคันครับ เช่น หันองศามากน้อย หันทวีตเตอร์เข้าหาหูเรา (on-axis) เสียงจะอิ่ม ชัด สดใส แต่เสียงคนร้องจะกอดเสา แต่ถ้าหันหน้าทวีตเตอร์เข้าหากันเอง (off-axis) เสียงจะนุ่ม โปร่งบาง แต่จะได้เวทีเสียงแนวลึกที่ดี เสียงนักร้องอยู่ตรงกลาง การลองหันเปลี่ยนองศาแค่ 1 องศา เสียงก็ต่างกันแล้ว เป็นต้นครับ รวมถึงจุดเล็กๆน้อยๆ เช่น แดมป์ประตู การเปิดหน้าลำโพง รวมถึงการแปะแผ่นคริสตัลหลังตูดลำโพง ก็ทำให้เสียงดีขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อครับ

scanspeak กับ seas ต้องมีแอมป์ไม่งั้นไม่รอด รวมถึง seas prestige ตัวเล็กสุด น่าจะแตะ 2 หมื่นแล้วมังครับ กับ อีกตัวคือ Micro precision S3 อันนี้ น่าจะพอกับ seas หรือ หาจับมือสอง หาดีๆ หมื่นต้นๆได้ครับ สวยๆ หรือ เจ้าของร้อนๆหน่อย เคยจับได้ 9 พันเอง
เช็คจากร้าน 3D นะครับ

- Scanspeak Discovery Woofer 7" 4 Ohm 3,600.00 x 2 = 7,200
- Scanspeak Discovery Tweeter Autosound 2,850.00 x 2 = 5,700
- ทำพาสซีฟอีก 2,000
รวมเซ็ต Scanspeak Discovery นี้ 14,900 บาท

- SEAS Prestige Woofer 6" 4 ohm 4,900.00 x 2 = 9,800
- SEAS Prestige 1" Tweeter 2,000.00 x 2 = 4,000
- ทำพาสซีฟอีก 2,000
รวมเซ็ต SEAS Prestige นี้ 15,800 บาท

แต่ทั้งคู่ก็ต้องมีแอมป์ขับจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2021, 14:09:06 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky