ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้วครับ รถที่ไปจอดตรงจุดต่อระหว่างมอเตอร์เวย์กับถ.ศรีนครินทร์  (อ่าน 4399 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinseng

• Newbie
  • *
สงสัยมานานแล้วครับ สังเกตุว่ามีรถไปจอดอยู่โซนนี้เยอะมาก ตรงข้างทางงวงขึ้นลงทั้ง 4 ทางเลย
สงสัยว่าจอดทำอะไรกันครับ แล้วมีจอดแทยจะทุกเวลา ดึกๆสามสี่ทุ่มก็ยังจอดกันอยู่ มีท่านใดทราบไหมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
คอนโดมันเยอะครับแถวนั้น :P :P :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
ทางเข้าตอนโดมีร้านสะดวกซื้ออยู่ อาจจอดแวะซื้อของ

รถแท็กซี่จอดรอ / จอดหลับ

มันเป็นทางเบี่ยงพอดี เพราะถ้าคนที่จะเลี้ยวเข้ามอเตอร์เวย์ เขาไม่ได้วิ่งซ้ายสุดแน่นอน

ออฟไลน์ Altima

เป็นผู้ที่อยู่คอนโดไกล้เคียงแต่ไม่สามารถหรือไม่อยากจอดภายในโครงการ รวมถึงหมู่บ้านที่อยู่ในซอยแคบแล้วจอดบนถนนไม่ได้เพราะมันจะขวางทั้งซอย

ผมว่าเป็นปัญหาของคอนโดทุกโครงการยกเว้นอันที่มีตึกอาคารจอดรถจริงๆนะ ผมย้ายคอนโดทุกปีก็เจอปัญหาเดียวกันทุกที่ ที่จอดมอไซไม่พอ ที่จอดรถไม่พอ เจ้าของโครงการเขาไม่แคร์หรอก กูสร้างให้แค่นี้ กูได้กำไรแล้ว พวกคุณเอารถไปตากแดด จอดขวางถนน จอดซ้อนกันไป

ผมย้ายมาเกือบ 10 โครงการแล้วยังไม่มีที่ไหนเลยที่มีที่จอดพอสำหรับทั้งมอไซ และ รถ ที่ให้จอดทั้งสอง มีแต่มีที่พอแต่จะขอค่าจอดเดือนละ 1500 เพราะห้องเดียวจอดได้แค่ทะเบียนเดียว ทั้งๆที่คันที่สองเป็นมอไซ กินที่เท่ากับจักรายาน ก็ได้แค่บ่นเพราะต้องเป็นกฎของเขา แต่มันก็จะกลายเป็นปัญหาแบบนี้แหละครับ

ทางเดียวที่จะแก้คือเหมือนที่หลายท่านเขียนคือถ้าไม่มีที่จอดก็คือซื้อรถไม่ได้ หรือไม่ก็บังคับโครงการคอนโดให้สร้างที่จอด 1 ที่ต่อ 1 ห้องที่สร้างไว้ หรือตาม % ที่คิดกัน (0.8 ที่ต่อ 1 ห้อง อะไรก็ว่าไป)

ออฟไลน์ kiwiwi

ก็ได้แต่หวังว่า อนาคต จะมีรัฐบาลที่สามารถทำกฏหมายให้ศักดิ์​สิทธ์​ได้

ไม่มีที่จอดห้ามซื้อ
จอดริมถนน จอดเกะกะ ยกเก็บเข้ากรุเท่านั้น
รถไม่มีทะเบียน ห้ามวิ่ง

ยังไม่มีรัฐบาลไหนกล้านับ 1 กับความเป็นระเบียบของบ้านเราเลย เศร้ามาก

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
ก็ได้แต่หวังว่า อนาคต จะมีรัฐบาลที่สามารถทำกฏหมายให้ศักดิ์​สิทธ์​ได้

ไม่มีที่จอดห้ามซื้อ
จอดริมถนน จอดเกะกะ ยกเก็บเข้ากรุเท่านั้น
รถไม่มีทะเบียน ห้ามวิ่ง

ยังไม่มีรัฐบาลไหนกล้านับ 1 กับความเป็นระเบียบของบ้านเราเลย เศร้ามาก

คงจะยากรับ เพราะผู้ออกกฏหมายและผู้บังคับใช้กฏหมายก็จะเสียผลประโยชน์ของเค้าเช่นกัน แต่อยากให้มีนะ

สิ่งที่ควรต้องทำเป็นอย่างแรกคือการสร้างจิตสำนึกในการอยู่ร่วมกันในสังคมที่ถูกต้องให้กับเด็กๆรุ่นใหม่ๆ แต่ก็ยากอีกเหมือนกันนะตราบใดที่ตัวอย่างขอบุคคลต้นแบบยังย้อยแย้งกันอยู่แบบนี้

ออฟไลน์ jametnp

• Full Member
ลองสังเกตุดูนะครับ

1. ถ้าเป็นรถที่จอดตั้งแต่หัวค่ำจนถึงดึกหรือเช้า = เป็นรถคนที่อยู่คอนโดแถวนั้นเอามาจอดไว้เพราะไม่มีที่จอด
2. ถ้ารถที่จอดหมุนเวียนกันไปและเจ้าของรถเป็นเพศชาย = เป็นรถของคนที่มาทำอะไรกันบางอย่างในสวน

และส่วนมากเป็นแบบข้อ 2 ครับ

ออฟไลน์ jinseng

• Newbie
  • *

1. ถ้าเป็นรถที่จอดตั้งแต่หัวค่ำจนถึงดึกหรือเช้า = เป็นรถคนที่อยู่คอนโดแถวนั้นเอามาจอดไว้เพราะไม่มีที่จอด
2. ถ้ารถที่จอดหมุนเวียนกันไปและเจ้าของรถเป็นเพศชาย = เป็นรถของคนที่มาทำอะไรกันบางอย่างในสวน

ข้อ 2 นี่ผมก็เคยคิดอยู่เหมือนกัน เพราะสวนแถวนั้นตอนกลางคืนมันมืดมาก

ออฟไลน์ SM.

ผมก็สงสัยเหมือนกัน ทุกครั้งที่ผ่านไป ตอนนี้เข้าใจแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ข้อ 2 นี่ผมก็เคยคิดอยู่เหมือนกัน เพราะสวนแถวนั้นตอนกลางคืนมันมืดมาก

เดี๋ยวๆๆ 55555 เพิ่งถามราคาโดรนกล้อง themal มา
เดี๋ยวอาจมีอีกคันจอดเพื่อ "ไปลาดตระเวน" ครับ  :-X