ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกถึงแรงสั่นสะเทือน จากล้อหน้าขวา เวลาขับเกิน 110Km/h  (อ่าน 2776 ครั้ง)

ออฟไลน์ Imgenesis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ตอนนี้ขับ C Coupe โฉมปัจจุบันอยู่

เมื่อประมานช่วง 2-3 วันก่อนรู้สึกเวลาขับรถเกิน 110Km/h ขึ้นไป จะมีแรงสั่นสะเทือนมาจาก ล้อหน้าข้างขวา ข้างซ้ายไม่รู้สึกอะไร

สะเทือนจนรู้สึกได้เวลาสัมผัสพวงมาลัย

เช็คจาก ล้อรถแล้วสถาพยังปกติดี เพราะพึ่งเปลี่ยนมาใช้ไม่ถึง 8 เดือน ประมาน 4-5000Km

ความรู้สึกเหมือนเวลาขับบนเส้นทึบเบาๆ ครับ แล้วก็มีเสียงเล็กน้อย

อยากทราบว่าอาการพอจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ไปลอง research ดู เดาคร่าวๆ ว่าเป็นที่ ศูนย์ล้อทำให้ Balance รถเสียหรือเปล่าครับ

ถ้ายังหาอาการไม่เจอคงต้องเอารถไปเข้าศูนย์ดู

ขอบคุณทุกท่านครับ  :'(
#2016 C Coupe Edition 1
#2020 530e MSport

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
       ลองเอาไปให้ร้านยางเช็กล้อดูครับ  อาจจะต้องถ่วงล้อใหม่

ออฟไลน์ Altima

เติมลมยาง

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
นอกจากเช็คยาง ลองเช็คโช้คต้นนั้นๆดูครับ

ปีที่แล้วโช้คผมเสื่อมสภาพ หน้าขวาฝั่งคนขับ ก็กระด้าง และสะเทือนมากครับ

ถอดออกมาดู โช้ครั่ว ไม่มีแรงอัดแล้ว ตัวที่รับภาระก็คือสปริงล้วนๆ ต้องโอเวอร์ฮอล์ใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2021, 13:24:10 โดย Neshz »

• **
เติมลมยาง
ลองไปเช็คแล้วครับ ลมยางปกติทุกอย่าง

ลองเอาไปให้ร้านยางเช็กล้อดูครับ  อาจจะต้องถ่วงล้อใหม่
เดี๋ยวยังไงลองเข้าไปอีกทีครับ อันนี้ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน

นอกจากเช็คยาง ลองเช็คโช้คต้นนั้นๆดูครับ

ปีที่แล้วโช้คผมเสื่อมสภาพ หน้าขวาฝั่งคนขับ ก็กระด้าง และสะเทือนมากครับ

ถอดออกมาดู โช้ครั่ว ไม่มีแรงอัดแล้ว ตัวที่รับภาระก็คือสปริงล้วนๆ ต้องโอเวอร์ฮอล์ใหม่
เสียวสุดก็ตรงนี้เลยครับ กลัวมันไปมีปัญหากับช่วงล่าง สรุปแล้วค่าใช้จ่ายเยอะมั้ยครับ หรือหลักๆ โดนแค่ค่าโช๊ค

ออฟไลน์ Tien.W

ยางยี่ห้ออะไรครับ

ถ้าถ่วงล้อไม่ดี พวงมาลัย น่าจะสั่น

ถ้าศูนย์ล้อไม่ดี มันน่าจะดึงซ้ายดึงขวา วิ่งไม่ค่อยตรง กับ รู้สึกเหมือนล้อหมุนไม่ค่อยกลม

เบื้องต้น ยางหน้า-หลัง ขนาดเท่ากันไหม ถ้าเท่าก็สลับหน้า-หลังดู ถ้าอาการย้ายตามล้อ ก็ไปไล่ต่อว่า ล้อ หรือ ยาง

ถ้าอาการไม่หาย อาจจะต้องไล่ดูช่วงล่าง อาจจะบู๊ชปีกนกบางตัวเริ่มแข็ง หรือ แตกลายงา ครับ

ออฟไลน์ seeker

อาจจะตะกั่วถ่วงล้อหลุดก็เป็นได้

ออฟไลน์ deertesla

อาจจะมาจากลูกปืนล้อก็ได้ครับ  แรกๆเสียงยังไม่ดัง  แต่พอมันแตกละเอียดจะมีเสียงดังมากเหมือนบดหิน   และจะดังมากขึ้นเรื่อยและกระเทือนจนคุมรถยากและเร่งความเร็วยากมากขึ้นครับจนเหมือนรถลากอะไรหนักๆมาๆ

• **
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ตอนแรกโทรไปถาม ศูนย์มาบอกว่าอาจจะเป็นที่ลูกปืนล้อ

เมื่อกี้เลยลองแว้บๆ ไปร้านยางดู กะว่าจะให้ถ่วงล้อดูซักรอบ พอยกรถขึ้นมาดูจริงๆ สรุปแก้มยางข้างในบวม

พรุ่งนี้มีนัดไปเปลี่ยนยาง ปัญหาน่าจะหายครับ  :-*

ออฟไลน์ udis

ลองยกดู ยางน่าจะบวมหรือเปล่าครับ