ผู้เขียน หัวข้อ: Benz สามารถสั่งให้รถคลีน dpf ได้ไหมครับ  (อ่าน 3192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
รบกวนตามหัวข้อเลยครับ
เป็น diesel 2.2 euro6 ครับ
ที่เป็นการสั่งให้รถเผาเขม่า
ออกไปจากระบบครับ

ไม่แน่ใจว่าสามารถทำเองได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 14:16:44 โดย Wen »

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: Benz สามารถสั่งให้รถคลีน dpf ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 14:46:22 »
ปกติถ้าเหยียบเร่งสัก 100 km/h ขึ้นไปวิ่งยาวๆ ตัวระบบจะสั่งเผาเขม่าที่ค้างในระบบ DPF ให้อัตโนมัติอยู่แล้ว โดยไม่ต้องมีเงื่อนไขวุ่นวายเหมือนญี่ปุ่นเจ้าปัญหารายนั้น

หากระบบกำลังเผาเขม่าตอนจอดรถจะได้กลิ่นฉุนเหมือนพลาสติกไหม้ในฝากระโปรงหน้าก็ไม่ต้องตกใจ ที่เคยเจอสมัยเติมน้ำมันดีเซลธรรมดา  Euro 4 วิ่งนอกเมืองสัก 100 กม. จะเผาเขม่ารอบนึง ถ้าจะลดปัญหาเขม่าก็ควรเติมบางจากดีเซลพรีเมียม Euro 5 ไปเลย กลิ่นเผาเขม่าน้อยลงมากจนจับไม่ค่อยเจอว่าเผาเขม่าเมื่อไร

ศูนย์บริการหรือศูนย์ซ่อมข้างนอกจะมีน้ำยาสำหรับล้างเขม่า DPF ที่อุดตันมากในระบบ หากไม่สามารถเผาเขม่าในแบบปกติได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ V221

Re: Benz สามารถสั่งให้รถคลีน dpf ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 19:39:31 »
มีไฟเตือนหรือครับ? ปกติRegenerative modeจะถูกสั่งการเองโดยสังเกตได้ว่าเสียงเครื่องยนต์ดังขึ้นกว่าปกติครับ ถ้ากังวลก็เติมน้ำมันEuro 5 ของ ปตทหรือบางจากเหมือนผมก็ได้ ปลายปีนี้ชุดกลั่นใหม่ของไทยออยล์เสร็จก็น่าจะได้เห็นน้ำมันยี่ห้ออื่นๆขายยูโร5ออกมาแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Wen

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 22:47:37 »
ไม่มีไฟครับ รถส่วนใหญ่วิ่งในเมือง ไม่เคยออกตจวเลย
ปกติคนที่ขับ ขับรถติดๆ ขับช้า ไม่ค่อยได้เร่งเครื่อง อาจจะไม่ได้สังเกต

วันนี้ผมเอามาขับ ตอนแรกขับได้ปกติ ออกมาสัก10นาที เหมือนรถshift downเอง ลากเกียร์ตำ่ ความเร็วตำ่เหมือนอยู่mode sport ต้องลากรอบถึง 3000 ก่อนค่อยตัดเกียรขึ้น มันจะหน่วงๆ
ทางโล่งลองคิกดาวน์หมดสุดสวิตซ์ก็เร่งได้แค่3000รอบ

ที่แปลกก็คือพอถึงบ้านจอดทิ้งไว้ สตาร์ทใหม่จะไปลองอาการดูอีกทีหายแล้ว เพิ่งเคยเจอครั้งแรกครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 23:33:57 »
ไม่มีไฟครับ รถส่วนใหญ่วิ่งในเมือง ไม่เคยออกตจวเลย
ปกติคนที่ขับ ขับรถติดๆ ขับช้า ไม่ค่อยได้เร่งเครื่อง อาจจะไม่ได้สังเกต

วันนี้ผมเอามาขับ ตอนแรกขับได้ปกติ ออกมาสัก10นาที เหมือนรถshift downเอง ลากเกียร์ตำ่ ความเร็วตำ่เหมือนอยู่mode sport ต้องลากรอบถึง 3000 ก่อนค่อยตัดเกียรขึ้น มันจะหน่วงๆ
ทางโล่งลองคิกดาวน์หมดสุดสวิตซ์ก็เร่งได้แค่3000รอบ

ที่แปลกก็คือพอถึงบ้านจอดทิ้งไว้ สตาร์ทใหม่จะไปลองอาการดูอีกทีหายแล้ว เพิ่งเคยเจอครั้งแรกครับ
ต้องลองสังเกตครับ ถ้าเป็นAudi A8 TDI เครื่องจะเสียงดังชัดเจนและถ้าดับเครื่องตอนเสียงยังไม่เบา พัดลมไฟฟ้าจะทำงานต่ออีกพักนึง

ออฟไลน์ Wen

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 09:18:22 »
ตอนที่เป็นพี่สามารถเร่งรถได้ปกติไหมครับ
ขับรถแล้วมีอาการลากรอบไหมครับ
ถ้าไม่งั้นผมอาจจะเป็นสาเหตุอื่น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 17:13:31 »
ตอนที่เป็นพี่สามารถเร่งรถได้ปกติไหมครับ
ขับรถแล้วมีอาการลากรอบไหมครับ
ถ้าไม่งั้นผมอาจจะเป็นสาเหตุอื่น
เร่งได้ครับแต่เสียงเครื่องจะกระหึ่มมากเลย ถ้ามีอาการตื้อก็อาจจะตันนะครับ