ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 20 มีนาคม 2021  (อ่าน 3437 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/3594753247300533

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 13:38:11 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

1.มียางอะไรบ้างครับที่เหมาะกับ agriculture
2.มีรถคันไหนบ้างครับที่มีไอเดียบรรเจิด แต่ไม่น่าทำขึ้นมา เช่น v50ที่เอาเครื่องมาสด้า+เกียร์ford+ตัวถังvolvo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 13:39:51 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ StickyRize

• Jr. Member
  • **
B SUV ของฮุนไดที่จะเปิดตัวนี้เป็นรุ่น Venue หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ A Ant

• Newbie
  • *
อยากให้ช่วยเทียบสมรรถนะรถ ความสนุกในการขับขี่ การเร่งแซงช่วง 120-140 และ defect ของรถ 3 รุ่นนี้หน่อยครับ vios, city, almera นกอจากนี้อยากถามว่า vios จะมีตัว minor change มาอีกมั้ยครับในเร็วๆ นี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เพนกวินบินได้

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ ล้อยี่ห้อ NK Performance ในเรื่องของความแข็งแรง ทนทาน น่าคบหาไหมครับผม

สวัสดีครับ ผมใช้รถ NISSAN SUNNY Super saloon B14 ปี1997 มีปัญหารถจะดับเวลาติดไฟเเดงหรือเปิดเเอร์บางครั้ง เวลาสตาร์ทรถต้องใช้เกียร์ N ตลอด พอเปิดเเอร์เสียงดังสักพักก็หายไปครับ ถ้าเปลี่ยนไดร์ชาร์จกับเเบตจะช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ metrain

• Newbie
  • *
soluna ปี2002 ท้ายหยดน้ำเวลาจอดติดไฟแดงเกีรย์Dแล้วรอบเครื่องยนต์กระตุก(บ้างที่เหมือนเครื่องจะดับรอบตกปิดแอร์ก็มีอาการเหมือนเดิมครับ)ต้องตรวจสอบหรือแก้ไขจุดไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ขอรถที่เครื่องเสียงดีในแต่ละระดับราคาสัก ระดับระ 3 รุ่นครับ และใช้เครื่องเสียงของอะไร
ไม่เกิน 1 ล้าน
1-2 ล้าน
2-5 ล้าน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kamalaxp

• Newbie
  • *
ทำไมจิมมี่ไม่ค่อยเชียร์ CHR HYBIRD ครับ ปล. เบนซินไม่ขายแล้ว

ออฟไลน์ Aod_ELF

• Newbie
  • *
City 2019 ยางติดรถ Goodyear Excellent 185/55/R16 
ก่อนมาใช้รุ่นนี้ก็มีแต่พวก Eco เช่น Energy XM2  เลยรู้สึกค่อนข้างพอใจกะ GY Excellent

ถ้าจะเปลี่ยนให้ดีขึ้นแนะนำตัวไหนครับ  ถ้าให้เหนือกว่า GY Ex ในทุกด้าน  (นุ่ม/เงียบ/เกาะถนน  เน้นเกาะถนนเป็นหลัก)
ปกติขับรถไม่เร็วมาก  90 - 120  เดินทางไกลมากๆ  ถึงจะมี 140 บ้าง  นานๆ  ที  ใช้งานต่างจังหวัด  ถ้างบประมาณราว 3000 + -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 14:12:36 โดย Aod_ELF »

ออฟไลน์ Idiopathic

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม ข้อดีข้อเสียของระบบ auto start stop ครับ เท่าที่อ่านดูหลายท่านกังวลว่า ระบบstart จะมีปัญหา รวมถึง แบตอาจจะเสื่อมเร็วขึ้น ส่วนตัวรำคาญบางครั้งเวลารอเลี้ยวหรือรถไหลช้าบนทางด่วน เหมือนกันครับ จึงอยากทราบข้อดีข้อเสีย รวมถึง พี่ๆแนะนำให้เปิดใช้รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
Honda H-RV มาช่วงไหนค่ะพี่จิมมี่ ไตรมาส 3 ได้ลุ้นไหมค่ะ ขุมกำลัง 1.5 turbo มีแนวโน้มมาไหมค่ะ ถ้าไม่มีแนวโน้มหนูจะได้ไปซีวิคค่ะ ไม่อยากใช้ E-hev :-*

ออฟไลน์ hinokami_kagura

• Newbie
  • *
จากสัปดาห์ก่อนที่ถามไปว่า ศูนย์ subaru เสรีไทย งานซ่อม , บริการหลังการขายเป็นยังไง เพราะว่าศูนย์มันอยู่หน้าหมู่บ้านผม แล้วพวกพี่บอกว่า ถ้าเป็นงานซ่อม ไปศูนย์อื่นเหอะ  เลยอยากถามว่า ถ้าเป็นเรื่องงานซ่อม มีศูนย์อื่น ที่ไม่ไกลจนเกินไปแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
Benz A200 AMG รุ่นปรับอ๊อพชั่นเพิ่มเบาะไฟฟ้าฝั่งคนนั่งข้างด้านหน้า
แต่ตัด ฝาครอบคาลิปเปอร์เบรคคำว่า Mercedes ออกนั้น

ตอนผมไปจองพบว่ามีตัดอีกหลายรายการเลยครับ เช่น
กล่องใส่แว่นด้านหน้า  ไฟส่องสว่างใต้กระจกมองข้าง
ยูเอสบีไท้ปซีด้านหลัง และ ตาข่ายใส่ของด้านหลังคนขับและคนนั่ง
เสียความรู้สึกมากเลยครับแต่ก็ชอบภายในของเบ้นซ์
แต่บีเอมให้มาเต็มมากๆ ทำไมยังทำราคาถูกได้

ขอถามว่า ฝาครอบคาลิปเปอร์ mercedes มีขายไหมครับ
หรือต้องซื้อยกชิ้นเลยครับ

อีกนิดครับ เครื่อง 1.3 ตัวนี้เพียงพอไหมครับถ้าจะออก ตจว
ถ้าเทียบกะรถญี่ปุ่นน่าจะประมาณเครื่อง 2000cc ได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Harem

รบกวนพี่จิมเปรียบเทียบ navara pro 4x กับ ranger fx4 max ในด้านระบบความปลอดภัย การขับขี่ทางดำทางoffroad  และความสบายในการนั่งโดยสารครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 16:55:38 โดย Harem »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับทุกท่าน

:) พี่บาสครับ รถผม Nissan Almere 1.0 turbo
รถ 15 เดือนแล้ว ยางเก่าเป็น ดัลลอป enasave
195/15/r15 ติดรถมาครับ
ผมไม่ค่อย ok เท่าไรครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็นอะไรแนะนำด้วยครับ
ขับในเมืองเป็นหลัก ไม่เกิน 120
เงียบหน่อยครับ และเข้าโค้งตอนถนนเปียกให้ดีกว่าเก่านะครับ

:) ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 14:39:54 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
การอัพเกรดท่อปล่อยไอเสียรถยนต์ที่ได้มาตรฐานของรถแต่งซิ่งที่เปลี่ยนกัน มันต่างจากท่อ Standard ที่มาจากโรงงานอย่างไรบ้างครับ

ถ้าให้เลือกรถ PPV 2 คันเป็นรุ่นเดียวกัน
แต่คันนึงเป็นขับเคลื่อน 4 ล้อที่ปรับเป็น ขับ 4 - Fulltime ได้แต่ไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว
กับอีกคันที่เป็นขับเคลื่อน 2 ล้อหลัง แต่มีระบบควบคุมการทรงตัว

ขับบนทางเรียนที่มีฝนตก ถนนลื่น เป็นพี่ๆ จะเลือกขับคันไหนครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ความน่าเชื่อถือ, cost of ownership, ปัญหาจุกจิก ของ Subaru Forester เป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ รถในกลุ่ม อย่าง CRV หรือ พวก C-SUV

ใช้รถ ปีละประมาณ 40000 โล ใช้รถยาว 10 ปีขึ้นไป ความสุนทรีย์ในการขับขี่คือ การขับไปเรื่อยๆ วิ่งราวๆ 100-120 โดยไม่มีเสียงเครื่องยนต์รบกวน

ปัญหาประจำรุ่นนี้ มีอะไรที่น่ากังวลบ้างครับ

ออฟไลน์ anantachin167

• **
  • Just a bad day not a bad life
ควรทำอย่างไรดีครับเมื่อมีปัญหากับศูนย์บริการปัดปัญหา Mazda 2 Diesel

*** ของโทษที่ยาวครับอย่างย่อที่สุดครับความจริงเรื่องยาวมาก 4 A4 ก็เล่าไม่หมด  ***
โปรดช่วยหน่อยนะครับทั้งชีวิตไม่เคยเจออะไรที่แย่ที่สุดแบบนี้มาก่อน[/b] :'(

นำรถเข้าศูนย์บริการเพื่อซ่อมสีกันชนหน้า  หลังจากนั้นขับออกมาได้ 10 นาที นำมันเครื่องรั่วเต็มพื้น
เสียค่ารถยกเองศูนย์ไม่รับผิดชอบ

จากนั้นศูนย์บริการตรวจสอบเกิดจากท่อไอเสียที่ไปติดตั้งมาทำให้ฝาเครื่องแตก
(ทั้งที่ไม่ได้เกี่ยว) เพราะวิ่งมา 2 ปีแล้วปกติ
(รถไปทำท่อมาครับเนื่องจากไม่ไหวกับการซ่อม เพราะเขม่าตัน 2 ครั้ง
รอคิวซ่อมไม่ไหวแต่ละครั้ง 1 อาทิตย์ขึ้น
จึงไปทำตามสเต็ปที่กลุ่มไปทำกันเอาตัดแมวออกเอาโน่นนั่นนี่ออกจากนั้นขับมา 3 ปีไม่มีปัญหาอีกเลย)

จึงมองแบบคนโลกสวย คิดว่าคงเป็นจังหวะนรก !!! พร้อมคุยกับเจ้าของศูนย์บริการว่า
ถ้าผมซ่อมช่วย Report ได้ไหมว่าเกิดจากท่อที่ติดตั้งมาจริง ๆ
ทางศูนย์บอกได้ พร้อมกับราคาค่าซ่อม 5 หมื่นกว่า !!!!

หลังจากตกลงซ่อมเสร็จ ก็บอกว่าไม่สามารถเขียนสาเหตุให้ได้เนื่องจากเป็น Policy บลา ๆๆๆๆ
( ระหว่างซ่อมก็มาดูรถเรื่อย ๆ ผจก ก็มาถามว่ารถ remap มาหรือเปล่า โน่นนี่นั่น )
** จึงคิดว่าไม่สามารถฟันธงสาเหตุที่แท้จริง  **  :'(

หลังจากรับรถออกมาขับมาได้ 5 นาที เครื่องเสียงไม่ดัง !!!
ขับกลับไปศูนย์พบว่าช่างต่อสายผิด !!!! จึงทำการแก้ไขต่อสายใหม่ให้
พบว่า twiter แหลม ลำโพงซ้ายขาดคงช็อต เลยทำใจ
ช่างมันจ่ายค่าซ่อมเอง ไม่อยากกลับไปแล้ว

จากนั้นผ่านมา 1 อาทิตย์ รถมีอาการวูบเครื่องสดุดเร่งไม่ขึ้น !!! พร้อมไฟโชว์

(กรองโซล่าเพิ่งเปลี่ยนไม่ถึงหมื่นโล น้ำมันเติมหอยวีพาวเวอร์ B7)
จึงนำรถกลับเข้าไปที่ศูนย์เดิม คำตอบแรกที่
ได้รับจาก ผจก ศูนย์ ‘’ ต้องรอตรวจสอบ ตอนนี้ยังไม่มีคิว ’’ 
ตอนแรกที่ฝาเครื่องแตกยังมีความคิดว่าเกิดจากจังหวะแต่มาเจอเครื่องเสียงต่อสายผิดแล้ว
**** ผมคิดว่ารถผมไม่ได้พังเพราะจังหวะซวยหรือทำท่อมา *****

ตอนนี้ทำอะไรไม่ได้ ได้แต่จอดรถทิ้งไว้ จริง ๆ
 ยังมีรายละเอียดเยอะกว่านี้มากครับแต่ขอเล่าหลัก ๆ
ควรทำอย่างไรดีครับถ้าเกิดเค้าอ้างสาเหตุอื่นอีก แล้วปัดความรับผิดชอบอีก
 (ปล.ที่เข้านี่อาจเป็นเพราะการตลาดดี)  :(

ออฟไลน์ princetaro

• Newbie
  • *
สัปดาห์ที่แล้วถามเรื่องศูนย์ไป วันนี้รบกวนพี่ๆแนะนำอู่ที่เชี่ยวชาญ Mazda โซนสุขุมวิทตอนปลาย + บางนา + ศรีนครินทร์ + บางพลี ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
จากที่เคยสอบถามเรื่องยางอากงอามา Geolandar G015 ตอนนี้เปลี่ยนมาซักพักแล้ว ค่อนข้างชอบเลยครับ

ทีนี้แอบไปเห็นอีกตัวเป็น Toyo Opencountry AT II ราคาพอๆ Cooper AT3 เลยครับ
เลยอยากสอบถามตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับ G015 และ Cooper AT3
เผื่อเป็นทางเลือกของชุดต่อไป ถ้าเกิดมันโอเค
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Full Throttle

Kia จะมีแผนนำเข้ารถยนต์ไฟฟ้ารุ่น e-Niro นอกเหนือจาก Soul EV หรือไม่ ถ้าเข้ามาจำหน่ายในไทยจะมีผลดีต่อยานยนต์ไฟฟ้าไทยจริงหรือไม่ และ ถ้า e-Niro เข้ามาจำหน่ายราคาจะถูกกว่าหรือแพงกว่า Soul EV หรือไม่

เพราะ Kia ตอนนี้ รุ่นที่ขายดีที่สุดในบรรดา Kia ในไทยก็คือ Carnival แต่ว่าทำไมรุ่น Soul EV ถึงลดราคาลงในปีที่แล้ว

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
เข้าใจว่า auto brake hold ของแต่ละยี่ห้อมีลักษณะที่ไม่เหมือนกันเท่าที่ทดสอบมายี่ห้อไหนที่ดูใช้ง่ายไม่กระตุกเบรคจับแล้วสมุดบ้างครับ

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ

พี่ๆพอจะทราบแนวคิดในการออกแบบและสร้างรถยนต์ที่ไม่ได้มีแค่ 4 ล้อรึเปล่าครับ

อย่างเช่นรถ 3 ล้อใน Mr.Bean ที่ลงข้างทางประจำ
หรือรถ 6 ล้อ ที่ใช้ 4 ล้อด้านหน้าในการเลี้ยว อย่าง F1 Tyrell P34

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MPK

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ Honda CR-V เบนซิน แต่ได้ยินพี่จิมมี่บอกสัปดาห์ก่อนว่า จะมีเครื่อง vtec turbo คือหมายถึงโฉมปัจจุบันหรือว่าโฉมถัดไปครับ แล้วถ้ามาคือจะมาพร้อม Honda sensing ด้วยมั้ยครับ จะได้รอดีกว่าเพราะเบนซินไม่มีระบบนี้มาให้ครับ

ออฟไลน์ polwath

ขออนุญาตถามมา 3 คำถามนะครับ

- หากเราไปซื้อรถที่มีการแต่งเบาะและล้อรถ หรือแม้แต่ชุดเครื่องเสียง แต่เราต้องการถอดออก แล้วเปลี่ยนอะไหล่ดังกล่าวกลับมาเป็นของเดิมจากโรงงาน ส่วนใหญ่แล้ว ตามร้านที่ขายอะไหล่เหล่านี้ จะรับซื้ออะไหล่หรือแลกเปลี่ยนเป็นส่วนลดซื้ออะไหล่ใหม่ในร้านได้ไหมครับ

- เพราะอะไรที่เบาะแบบโซฟาในรถสมัยก่อน กับหายไปจากตลาดรถยนต์ แล้วดูเหมือนกระแสกำลังจะกลับมาอีกครั้ง เพราะผมมองว่าการนั่งโดยสารสบายและยืดหยุ่นกว่าเบาะแบบปัจจุบันมาก อำนวยความสะดวกและรองรับผู้โดยสารได้มากกว่า และผมมองว่าใช้งานคู่กับระบบความปลอดภัยในปัจจุบันได้ด้วย

- ปกติแล้วอะไหล่รถยนต์ที่เลิกขายในตลาดไปแล้ว มักจะมีการผลิตไปอีกกี่ปีหลังจากนั้นครับ แล้วกรณีอะไหล่เก่าที่ไม่สามารถหาซื้อได้จากตลาดแล้ว การที่ 3D Printing เข้ามามีบทบาทในอุตสาหกรรมการผลิตในบางส่วน จะช่วยให้การเข้าถึงอะไหล่ดังกล่าวทำได้ง่ายขึ้นและราคาถูกลงมากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 14:33:46 โดย polwath »

ออฟไลน์ Artstupid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ สอบถามหน่อยครับ

ตอนแรกสนใจ suzuki swift มือหนึ่ง แต่แฟนมีรถเล็กอยู่แล้วคันนึง เลยมองเป็นมือสอง งบ 5-6 แสนแทน
กำลังสนใจ subaru xv โฉมสุดท้ายก่อน all new ปี 16-17 ไม่ทราบว่ายังน่าเล่นไหมครับ มีปัญหาจุกจิกอะไรไหม
ที่สนใจตัวนี้เพราะอยากได้เป็น SUV ละก็ส่วนตัวชอบ subaru ครับผม

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ใช้ Yaris ativ s+ 2019 เวลาเดินทางต่างจังหวัดชอบผลักมาเกียร์ S สงสัยว่าCVT จะไปเร็วมั้ยครับ พอดีรถมันไปไม่ได้ดั่งใจ ควรเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้เเร็วขึ้นกว่าตามที่กำหนดมั้ยครับ และเวลาเข้าโค้งผลักไปS แล้วรุ้สึกรถมันเข้าโค้งดีขึ้นนี่ สงสัยว่าแค่คารอบเครื่องสูงขึ้นช่วยในการเข้าโค้งหรอครับ หรือผมมโนไปเอง ปล อยากทราบชื่อเพลงที่เปิดตอนต้นคลิป Camry 2.5g  acv70

ออฟไลน์ tsubasa

อยากให้ช่วยแนะนำยางสำหรับ ford everest ไซส์ 265 50 20 ด้วยครับ เน้นวิ่งในเมือง นุ่มเงียบ ครับ

และมีความสงสัยว่าทำไมหลายๆคนชอบแนะนำให้เปลี่ยนยางทุก 50000 กม. เพราะผมขับมาหลายคัน สภาพยาง ดอกยาง ก็ยังดี ทุกคัน ดอกยางไม่เคยสึกลงมาถึงสัญลักษณ์สามเหลี่ยมที่แก้มยางเลย ดังนั้นผมก็จะเปลี่ยนยางที่ระยะประมาณ 80000 - 100000 กม. ครับ