ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อเสียของToyota Cross จากคนที่ใช้หรือเคยไปดูมาแล้วหน่อยครับ  (อ่าน 29012 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไปดู ไปลองขับ ลองนั่งมา มันก็โอเคเลยนะครับ รวมๆชอบแล้วล่ะ ยังไม่ได้มีข้อเสียที่รู้สึกว่ารับไม่ได้

แบบไม่Hybrid จะหมดไปไหม ไม่อยากได้ahybrid 

มีข้อเสียอะไรบ้างครับ จะได้เอามาคิดดูว่ารับได้ไหม
ขอความเห็นครับ

.......
Edited เพิ่มเติม
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
ทำให้ผมแปลกใจ สิ่งที่ผมชอบ คนอื่นไม่ชอบ ผมชอบรถที่ยังใช้เบรคมือสายสลิงดึง มันทนทานรวดเร็วดี ดูแลง่ายด้วย

ที่อ่านคำตอบติดเรื่องเสียงอย่างเดียวไม่ได้ลองไกลๆ หลากถนน แต่เท่าที่ฟังเงียบกว่า CHRอยู่นะครับ

อีกอย่างที่กังวลเกียร์จะทนไหม?  อยากได้รถทน เพราะคงต้องอยู่กับผมอีกสิบกว่าปีแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2021, 16:44:45 โดย Jæ »

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
เคยลองสั้นๆ ครับ
วิ่งช้าไม่เกินร้อยสุนทรีดี
แต่พอจะใช้กำลังจริงๆ เร่งๆเครื่องดังกระหึ่ม รถไม่ไปอย่างที่ใจนึก ไม่เหมือนพรีอุส ไม่ชอบเลย

หน้าตาไม่ชอบสีดำหนาๆกันชน เหมือนหนวด ถ้า wrap เป็นสีรถได้นี่สวยมากๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
1. ไม่มี Auto Brake Hold
2. ไม่มีคานกันกระแทกด้านหลัง

นอกนั้นดีงาม
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Magl

นุ่มจนย้วย เหมาะกับคนที่ไม่บู้ suv เล็กๆ ครอบครัวเล็ก ไม่มีเบรคมือไฟฟ้า ออโต้hold นอกนั้นถือว่าดีครับ

ออฟไลน์ samaklen

ไม่ชอบคอนโซลหน้าที่เกะกะมากครับ
แต่อัลติสก็เป็นแบบนี้
กับที่นั่งหลังน่าจะกว้างกว่านี้ ถ้าดูขนาดรถแล้ว

ออฟไลน์ Dubee

เท่าที่ลองขับมา ติดอยู่สองอย่างครับคือ Auto Brake Hold ราคาแบบนี้ต้องมีมาให้แล้ว และเบรกมือแบบเท้าเหยียบ อารมณ์ประมาณเบนซ์หรือรถยุโรปเมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว ยุคนี้ต้องเบรกมือไฟฟ้าแล้วครับ
นอกนั้นไม่ติดอะไร ยางอะไหลไม่มีก็ไม่ว่าเพราะรถสมัยนี้ไม่ค่อยมีกันแล้ว
อ่อ หน้าตารถอีกอย่างครับ ไม่ค่อยรับแขกเท่าไหร่

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
ที่ได้ไปดูมา โดยภาพรวมก็ไม่มีอะไรแย่ ขายความเป็นโตโยต้า   

แต่ลองนึกกลับกัน รถราคาประมาณนี้ แปะเป็นแบรนด์รอง คงต้องม้วนเสื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2021, 18:36:49 โดย starlight »

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่านะ ไป cx30 น่าจะเวิร์คกว่า  อย่างแรกเลยเอาเบรคมือไปไว้ที่เท้านี่ผมว่าใช้ยากนะ    มันไม่ค่อยชิน  เสี่ยงต่อเหยียบผิดแล้วเกิดอุบัติเหตุ   ทำไมไม่ทำเบรคมือไฟฟ้าหรือเบรคมือแบบก้านดึงแบบบเดิมดีกว่าใช้งาายกว่าเยอะ  ประการต่อมาหน้าตากระจังหน้ามันหาความสวยไม่ได้เลย   คานเหล็กกันชนหลังไม่มี   จอวิทยุที่ออกแบบเกะกะสายตาครับ  กับต่อมาคือไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์และท่อเติมน้ำมันเกียร์ทำให้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยตัวเองทำยากมาก  แล้วทำไมโตโยต้าชอบมาบดต้นทุนตัดล้ออะไหล่ออกทั้งที่มันจำเป็นหากว่ายางปะไม่ได้เช่นระเบิดหรือรั่วตรงแก้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2021, 18:36:52 โดย deertesla »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ในฐานะที่ใช้รถที่มี Parking Brake แบบเท้าเหยียบมา 13 ปี
ปัญหาเดียวของมันคือ ชอบลืมเข้าเบรกครับ
เพราะจะทำอะไรแค่เฉพาะใกล้มือ จอด P เสร็จจบเลย ดีที่เกียร์ยังไม่ลาโลก

ตัวแป้นมันไม่ได้หลงเหยียบง่ายอย่างที่คิด
เพราะมันอยู่ในระดับที่สูงกว่าแป้นอื่น และตำแหน่งของมันต้องตั้งใจเหยียบจริงถึงจะโดน
และไม่เกะกะในการวางเท้าบนที่พักเท้า

แต่สำหรับ Cross ปัญหาขอบมันคือพอเป็น Parking Brake แบบกลไก มันเลยทำให้ไม่มี Auto Hold
ซึ่ง Auto Hold นี่แหละครับปัญหา เห็นชัดเจนได้ถึงความทุเรศของ Toyota ในการกั๊กของเลย
รถราคาขนาดนี้ ยุคนี้ และยิ่ง Hybrid ด้วย มันก็ไม่ควรจะมาหั่นของแบบนี้ออกเพียงเพราะต้นทุนหรอก
และยิ่งยอดขายขนาดนี้ ผมไม่คาดหวังเลยว่าโฉมนี้จะได้เห็นมันใส่เข้ามา

ส่วนข้อเสียอื่นๆ ส่วนตัว
- Legroom ไม่ได้กว้างอย่างที่คิด ยังแคบกว่า Altis เดิมอยู่
- ไม่มีคานหลัง อันนี้ก็ทุเรศพอๆ Auto Hold
- ตัวท็อปไม่มี All Speed DRCC ก็ผลพวงจาก Auto Hold นี่แหละ
- รถครอบครัว พี่ไม่น่าใช้หลังคาบุผ้าสีดำเลย Headroom ที่อุตส่าห์แก้ปัญหา Altis ใหม่ได้ชะงัด กลายเป็นดูอึดอัดสำหรับคนบางกลุ่มอีก
- เครื่องเสียง อยากได้จอ Bulit-in แบบมี USB ด้านล่างแบบ Altis มากกว่า จะได้ดูข้อมูลรถและ setting รถง่ายๆ แต่ก็อภัยได้เพราะได้จอใหญ่กว่ามาแทน
- เครื่อง Hybrid ตัวเครื่องเสียงดังเกินเบอร์มาก และขอเครื่อง Hybrid ที่แรงกว่านี้เถอะ มันอืดไปสำหรับการนั่งเต็มคันแล้วจริงๆ

แต่สรุปแล้ว ยอมรับว่า ถ้าผมจะออกรถกลุ่มนี้ Cross ก็ถือว่ามีดีมีเสียอยู่ในจุดที่ผมยอมรับได้มากสุด และก็คงจะเลือกเจ้านี่แหละครับ เพราะถ้าให้เลือก Mazda CX-30 ที่รวมๆ ชอบกว่า เจอหลังการขายไปก็ซื้อไม่ลงแล้วจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2021, 19:40:07 โดย name.mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Symphonic

เครื่องและเกียร์ ชุดเดียวกับ Altis  ยังไม่เคยเห็น Taxi คันไหนจุกจิกซ่อมไม่จบ
Auto break hold เคยใช้บน C-HR บอกตรงๆ ว่าไม่ชอบ ผมเฉยๆ ไม่มีก็ไม่เป็นไร
ถ้าคิดว่าแลกกับฝาท้ายออโต้แบบเตะ ผมว่า OK
อย่าลืมเรื่องความประหยัดที่หลายๆ คนแกล้งลืมๆ ไม่พูดถึงข้อดีของมัน

ส่วนที่ว่าจะแนะนำให้ไปใช้รถสวย แต่ต้องลุ้นตาดีได้ตาร้ายเสีย อย่าหาทำ
สร้างปัญหาให้คนอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Teera

น่าใช้ครับ ผมว่า มันกลางๆ เป็นนโยบายที่ พี่โต ทำมาตลอด กับทุก รุ่นอยู่แล้ว คือ option ไม่เต็ม เหมือนชาวบ้านเขา แต่ แลกมากับ ศูนย์บริการมาตรฐาน อะไหล่ราคาดี และ เพื่อนเยอะ

อย่างผม ศูนย์อยู่ปากซอยบ้านด้วย เดินไปรับรถ หรือ Service สะดวกอย่างยิ่ง เมียบอก คันหน้า เอา Toyota นะ

ส่วน เรื่อง คานหลัง กะ Auto break hold ผมเฉยๆฮะ

ไม่ชอบเรื่องเดียว กระจังหน้าครับ แต่ นานาจิตตัง ดูนานๆ ก็พอรับได้

ออฟไลน์ NoBiReacto

แผงแดชบอร์ดหน้าครับ ทำยื่นลงมาพอสมควร เข้าไปนั่งเข่ากระแทกแรงมากจนอายเซลล์เลยทีเดียว
และพื้นที่เบาะหลังไม่ได้แคบแต่ก็ไม่ได้กว้างครับ ให้ดีกว่า cx30 หน่อยนึง

PKS8

ผมไปลองศูนย์นอกเมือง ได้ลองยาวๆนะครับ

1. หลังคาภายในสีดำ รู้สึกกดหัวและทำให้รู้สึกอึดอัด

2. กระจกบานหลังเล็กมาก ทั้งๆที่รถไม่ใช่คันเล็กขนาดนั้น

3. การเก็บเสียง สำหรับผมคือเข้าขั้นแย่ เสียงเครื่องเร่งก็ดัง ขนาดผมลองตัว Hybrid ยังดัง

4. ช่วงล่างความเร็วต่ำนุ่มจริงครับ พอแตะ 100 ปุ๊บเจอทางลอนๆนี่ ย้วยเลยครับ

สรุปยังไม่ใช่สำหรับผม

ออฟไลน์ Newhang

เท่าที่ผมเห็นและรู้นะครับ
1. ไม่มีคานกันกระแทกด้านหลัง
2. ถ้าเป็นรุ่น hybrid จะถังเล็ก ใช้แล้วรำคาญเพราะต้องแวะปั๊มบ่อยไปหน่อย
3. ไม่มี auto brake hold
4. จอกลาง ด้านหลังนูน ไม่ได้ดูดีแบบaltis
5. cruise ไม่ถึงจุดหยุดนิ่ง
6. ได้ข่าวว่าเก็บเสียงไม่ดี ผมยังไม่ได้ลองขับ
7. ผมว่ามันอืดไป จากการได้ลองขับพวกพี่น้องที่ใช้เครื่องร่วมกัน
8. ไม่มีกะระยะด้านหน้า และหลังเลยสักจุด
9. จาก1-8ผมว่ารถมันแพงไป

ส่วนรุ่นที่ไม่topก็พิจารณาเองครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

ข้อเสียสำหรับผมคือน้ำหนักพวงมาลัยเบาไป เวลาขับทางไกลต้องคอยเกร็งมือ ถ้าได้น้ำหนักแบบ chr หรือ camry จะดีมากๆ และช่วงล่างเซ็ตมานุ่มมาก  ถ้าขับแบบซิ่งๆ เวลาเร่งด่วน  จะโคลงมากครับ

และการเก็บเสียงดังไปหน่อย แต่ใช้ไปก็ชินครับ ไม่ได้ถือเป็นปัญหาใหญ่

ออฟไลน์ Auto

2. ถ้าเป็นรุ่น hybrid จะถังเล็ก ใช้แล้วรำคาญเพราะต้องแวะปั๊มบ่อยไปหน่อย
4. จอกลาง ด้านหลังนูน ไม่ได้ดูดีแบบaltis
6. ได้ข่าวว่าเก็บเสียงไม่ดี ผมยังไม่ได้ลองขับ
7. ผมว่ามันอืดไป จากการได้ลองขับพวกพี่น้องที่ใช้เครื่องร่วมกัน
8. ไม่มีกะระยะด้านหน้า และหลังเลยสักจุด

ส่วนรุ่นที่ไม่topก็พิจารณาเองครับ
รถ TOYOTA  บ้านเราขายแพงทุกรุ่น   ผมไม่เห็นมีรุ่นไหนขายถูกเลย

ออฟไลน์ deertesla

รถ TOYOTA  บ้านเราขายแพงทุกรุ่น   ผมไม่เห็นมีรุ่นไหนขายถูกเลย
ใช่ครับแพงแถมไม่สวย

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **
อ่านๆดู คิดถูกละที่ซื้อ MG มาใช้ สบายใจ ตอนนี้ยังปกติ อะไรเสียก็ซ่อมไปอยู่ในประกัน หมดประกันว่าอีกที ถ้าจุกจิกมากก็แค่ขายแล้วซื้อใหม่

ออฟไลน์ bodin

รถเป็นล้านไม่มีคานตูด ข้อนี้เหมือนคู่แข่ง HRV ;D
เก็บเสียงห่วย ข้อนี้ก็เหมือนคู่แข่ง HRV ;D

ช่วงล่างติดนิ่มเหมาะกับขับไม่เกิน100 ขับในเมืองคงดี ข้อนี้ผมให้ดีกว่าคู่แข่งครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

ขอแย้งข้อ 2 นะครับ ถังเล็กก็จริง แต่วิ่งถังนึงได้ไม่ต่ำกว่า 700 กม. ผมว่ามันก็ไม่ต้องเข้าปั๊มบ่อยเท่าไรนา...
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

- รุ่นไฮบริดถ้าขึ้นเขาจะไม่มีแรง (บางคนบอกใช้เกียร์ B จะขึ้นจ้วดๆ) ถ้าต้องการแรงในทุกสถานการณ์เลือกเครื่องเบนซิน (แต่เสียความประหยัดไป)
- ไม่มี Break Hole
- เก็บเสียงซุ้มล้อไม่ดี
- น้ำเข้าห้องเครื่องถ้าฝ่าฝนตกหนัก
- เจอทางขรุขระสะเทือนหน่อยตามสไตล์รถที่ใช้ Torsion Beam
- ตัวรถจะโยนหน่อยหากเลี้ยวแรง เพราะทรงรถยาวเกือบจะเป็น MPV อยู่แล้ว
- วัสดุที่ใช้ไม่ค่อยหรู แผงแดชบอร์ดระหว่างพวงมาลัยกับประตูคนขับลักไก่ใช้พลาสติกแข็งขึ้นรูปหนัง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ headcutterz

ถ้าสนใจรุ่น 1.8 ไปดูในคลับดีกว่าครับ feedback จากคนใช้จริงไม่ใช่แค่ไปทดลองขับวนรอบศูนย์  น่าจะเป็นประโยชน์กว่าครับ   (เท่าที่สำรวจในคลับ รุ่น 1.8 ไม่เจอใครไม่ happy เลยครับ)

https://www.facebook.com/groups/cross1.8sport/?ref=share

ออฟไลน์ TeslaX

เก็บเสียงห่วย ตอนเร่งเครื่องดังมาก เครื่องยนต์สั่นสะท้านเวลาติดเพื่อปั่นไฟ

ออฟไลน์ mobgang33

การเก็บเสียง เห็นมีคนวัด ขณะวิ่งที่ความเร็วต่างๆแล้ว ทั้งสามค่ายพอๆกันหมดนะครับ
HRV CX 30 Cross  แต่พอไปเทส เสียงพื้นถนน ก็ดังจริงๆครับ
- ข้อเสีย คือ อืด
- ข้อดี ขึ้นลงสบาย ไม่สูงมาก ขับลุย รูดได้ นุ่มมาก ดูรีวิวน้าแจ่ม ขับแรงๆก็เอาอยู่
ประหยัดน้ำมัน รถไม่ใหญ่มาก ขับในเมืองสะดวก จอดง่าย
- ลูกเล่น ฟังค์ชั่น ตัวรถ ค่อนข้างเยอะ
ปล. ผมจอง cross ตัวท้อป ไปแล้ว เพราะความสดใหม่ ครับ

ออฟไลน์ bobsan

ผมไปลองศูนย์นอกเมือง ได้ลองยาวๆนะครับ

1. หลังคาภายในสีดำ รู้สึกกดหัวและทำให้รู้สึกอึดอัด

2. กระจกบานหลังเล็กมาก ทั้งๆที่รถไม่ใช่คันเล็กขนาดนั้น

3. การเก็บเสียง สำหรับผมคือเข้าขั้นแย่ เสียงเครื่องเร่งก็ดัง ขนาดผมลองตัว Hybrid ยังดัง

4. ช่วงล่างความเร็วต่ำนุ่มจริงครับ พอแตะ 100 ปุ๊บเจอทางลอนๆนี่ ย้วยเลยครับ

สรุปยังไม่ใช่สำหรับผม

คิดตรงกับผมทุกข้อเลยครับ

แต่ปัญหาคือถ้าจะเอารถราคาประมาณล้านนึง
ทนทาน ไม่จุกจิก เกียร์ไม่พัง สนิมไม่น่าขึ้น
ก็มีแต่มันนี่แหละครับ

jaesz

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ ที่อ่านดูสำหรับผมเป็นเรื่องเสียงที่ผมยังไม่ได้ลองในทุกสภาพถนน มันเก็บแย่ขนาดไหนต้องไปลองฟังใหม่ละครับ

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **
ติดเรื่องเสียงตอนเครื่องยนต์ติด เพื่อชาร์ทแบต ที่รอบต่ำๆดัง เข้ามาในห้องโดยสารแต่ด้านนอกไม่ได้ยินเท่าไร

เรื่องเก็บเสียงโดยรวม ผมถือว่าค่อนข้างดีมากแล้วนะครับ

เรื่องช้าช่วงความเร็วออกตัว เพียงพอแล้วครับปกับถนนเมืองไทยเหลือเฟือ ออก ตจว ช่วงแซง 80-120 มีเรี่ยวแรงเพียงพอ แต่อาจไม่ปรู๊ดปร๊าด

ถ้าใน segment และ ราคาใกล้ๆกัน ส่วนตัวผมให้ cross>kick>hrv>cx30

ออฟไลน์ 123ruj

ทั้ง Cross และ CX30
น่าจะเสร็จ HRV ใหม่ทั้งคู่

ออฟไลน์ MANUS995

จากที่ใช้ตัว top มาสักพักขับดีมากครับเก็บรายละเอียดถนนได้ดี
ไม่สะเทือนมากค่อนข้างนุ่มสบาย ถนนต่างจังหวัดขับแล้วผ่อนคลาย
จริงๆออกต่างจังหวัดไกลๆรู้สึกสบายกว่าคัมรี่อีกครับ
ระบบเรดาครูชถือว่าใช้งานได้ดีมากครับแต่ที่ไม่ประทับใจคือ
เบาะคนขับนั่งไม่สบายเท่าไรครับคงคุ้นชินกับคัมรี่มากกว่าเรื่องเบาะ
แต่โดยรวมถือว่าเป็นรถที่ขับดีนะครับเดินทางไกลไม่เหนื่อย
เครื่องยนต์ดังบ้างเวลาชาร์จไฟเข้าแบตแต่ถ้าขับเรื่อยๆไม่อัดหนัก
ไม่ซิ่งอะไรเป็นรถที่ขับสบายจริงๆขับไปเรื่อยๆประหยัดน้ำมันใช้ได้เลยครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Devil13

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยครับ ที่อ่านดูสำหรับผมเป็นเรื่องเสียงที่ผมยังไม่ได้ลองในทุกสภาพถนน มันเก็บแย่ขนาดไหนต้องไปลองฟังใหม่ละครับ

เรื่องการเก็บเสียง แนะนำวิ่งทางคอนกรีตยาวๆครับ จะได้ยินชัดเลย ถ้ารถเห็บเสียงไม่ดีจะรู้เลยครับ