ผู้เขียน หัวข้อ: จารบี Super Lube ใน Home Pro = ใช้ทาสลักคาลิปเปอร์เบรคได้ไหมครับ  (อ่าน 5196 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member

สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

ตอนนี้ มีเสียงดัง "งี๊ดๆ" ที่ล้อหน้าซ้ายตอนเลียเบรค

คาดว่า "จารบีที่ทาสลักคาลิปเปอร์" หรือ จารบีที่หลังแผ่นซิมผ้าเบรค น่าจะหลุดหายไปเหมือนที่เคยเป็นมา 3 ครั้งก่อนหน้านี้

อยากสอบถามทุกท่านว่า

จารบี Super Lube ใน Home Pro = ใช้ทาสลักคาลิปเปอร์เบรคได้ไหมครับ

ถ้าใช้ได้ มันจะไม่กัดพวกลูกยางเบรค และทนน้ำใช่ไหมครับ ??

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

ใช้ Seiken ดีกว่าครับ ตรงงานด้วย ถูกกว่าด้วย
ถ้าใช้ PBR ผมว่าเหลวไป หรือหาของ Ate หรือ  Trw ก็ได้
มีขายเยอะแยะไป
ส่วนรองหลังกันดัง เดี๋ยวนี้ Bendix ทำยางรองหลังขายเป็นแผ่น ตัดแปะติดได้เลย
น่าสนใจ ไม่ต้องมาทาอะไรเลอะเทอะมือ ทำเอายาป้าย ของ CDC กลายเป็นของโบราณไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2021, 06:50:12 โดย samaklen »

ใช้ Seiken ดีกว่าครับ ตรงงานด้วย ถูกกว่าด้วย
ถ้าใช้ PBR ผมว่าเหลวไป หรือหาของ Ate หรือ  Trw ก็ได้
มีขายเยอะแยะไป
ส่วนรองหลังกันดัง เดี๋ยวนี้ Bendix ทำยางรองหลังขายเป็นแผ่น ตัดแปะติดได้เลย
น่าสนใจ ไม่ต้องมาทาอะไรเลอะเทอะมือ ทำเอายาป้าย ของ CDC กลายเป็นของโบราณไปเลย

1. จารบี Seiken ทางอู่ทาให้ครับ = อยู่ได้ประมาณเดือนเดียว ก็มีเสียงดังอีกแล้วครับ

ครั้งที่ 2 ผมลองเอาไปทำอู่แถวๆ บ้าน = ทางอู่ใช้จารบี Molyland (ถ้าจำไม่ผิด) ทาสลักคาลิปเปอร์กับแผ่นซิม อยู่ได้ประมาณ 2 เดือน
ก็ดังอีกแล้วครับ  :'( :'(

2. เดี๋ยวผมจะลองถามร้านอะไหล่แถวบ้าน ว่ามีจารบีทาลูกยางเบรคของ ATE ขายไหมครับ
แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆ เอาจารบี Super Lube ทาแทนได้ไหมครับ ??

3. ส่วนรองหลังกันดัง เดี๋ยวนี้ Bendix ทำยางรองหลังขายเป็นแผ่น ตัดแปะติดได้เลย
น่าสนใจ ไม่ต้องมาทาอะไรเลอะเทอะมือ = ร้านอะไหล่ทั่วไปมีขายไหมครับ ??

ผมเจอใน Lazada = ราคาคู่ละ 900 บาทครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2021, 08:01:53 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
super lube เคยหาข้อมูล มีคนลองใช้แล้วมันทนความร้อนได้ไม่พอครับ มันแปรสถาพเป็นแข็งๆ

ของผมซื้อ CRC Silaramic Brake Grease ใน lazada หลอดใหญ่ประมาณ 600 บาท

เค้าโฆษณาว่าทนได้ 1000 กว่าองศา ใช้กับ ceramic brake ทาได้หมดทั้งสลัก แล้วก็ระหว่างแผ่นชิม

ใช้ดีเลยครับ ถ้ามีงบลองดูครับ จบๆ

super lube เคยหาข้อมูล มีคนลองใช้แล้วมันทนความร้อนได้ไม่พอครับ มันแปรสถาพเป็นแข็งๆ

ของผมซื้อ CRC Silaramic Brake Grease ใน lazada หลอดใหญ่ประมาณ 600 บาท

เค้าโฆษณาว่าทนได้ 1000 กว่าองศา ใช้กับ ceramic brake ทาได้หมดทั้งสลัก แล้วก็ระหว่างแผ่นชิม

ใช้ดีเลยครับ ถ้ามีงบลองดูครับ จบๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องจารบี Super Lube ครับ

เมื่อครู่ลองโทรไปถามร้านอะไหล่แถวบ้าน = ทางร้านมีจารบีของ ATE ราคาหลอดละ 260 บาท
คงซื้อจารบี ATE ไปให้ช่างทาครับ (น่าจะดีกว่า จารบีของ Seiken ?? )

จาระบีของ Seiken สีแดงแก่ ๆ
เท่าที่ใช้ไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ
ทำเบรครถมาหลายคัน ก็เงียบทุกคัน
ส่วนยางรองหลังกันดัง เห็นในชอปปี้ก็มีครับ เป็นแผ่นใหญ่แล้วตัดแปะเอง
ปัจจัยที่ทำให้ดัง บางครั้งผ้าเบรคก็เป็นตัวก่อเรื่อง
เช่น ขนาดที่ไม่ได้มาตรฐานเป๊ะ ๆ ทั้งรูปทรงและความแม่นยำของโครงสร้าง
รวมไปถึง บางรุ่นก็ไม่มีแผ่นกันดังติดมาให้ด้วย
เป็นที่มาของคำแนะนำให้เลือกผ้าแบรนด์อินเตอร์ครับ

ออฟไลน์ mcat231032

ผมเสริมเรื่องจารบีเบรค นะครับ ถ้ากลัวหลอดใหญ่ไป หรือทำไม่บ่อย

ของ Bendix  ก็ทำนะครับ เป็นซองๆ เนื้อเป็นสีฟ้าๆ

ส่วนเรื่องเสียง ที่เคยเจอคือบ้างทีมาจากตัวผ้าเบรคไม่ได้ ขนาด เลยทำให้ผ้าเบรคสั่น วิธีลองขำๆ ก็ถอดล้อแล้วลองเอาค้อนยาง เคาะตรงคาลิเปอร์ดูครับ
ผมเคยเจอ นึกว่าเสียงพวกลูกหมาก ปรากฎ เป็นผ้าเบรคไม่ได้ ขนาดครับ (ร้านใส่ของเทียบมา รถเป็น skoda octavia ครับ คงหาไม่ได้จริงๆ 555+)

ส่วนคันปัจจุบัน ตัว SWIFT ผมใช้ compact primo ตัวผ้ามีแผ่นกันเสียงมาให้อยู่แล้วครับก็ไม่ได้ มีปัญหา อะไรครับ

จาระบีของ Seiken สีแดงแก่ ๆ
เท่าที่ใช้ไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ
ทำเบรครถมาหลายคัน ก็เงียบทุกคัน
ส่วนยางรองหลังกันดัง เห็นในชอปปี้ก็มีครับ เป็นแผ่นใหญ่แล้วตัดแปะเอง
ปัจจัยที่ทำให้ดัง บางครั้งผ้าเบรคก็เป็นตัวก่อเรื่อง
เช่น ขนาดที่ไม่ได้มาตรฐานเป๊ะ ๆ ทั้งรูปทรงและความแม่นยำของโครงสร้าง
รวมไปถึง บางรุ่นก็ไม่มีแผ่นกันดังติดมาให้ด้วย
เป็นที่มาของคำแนะนำให้เลือกผ้าแบรนด์อินเตอร์ครับ

1. จารบี Seiken ตอนทาใหม่ๆ ก็เบียบดีครับ
แต่หลังจากผมล้างรถเองซัก 2 - 3 ครั้ง (2 อาทิตย์ล้างทีนึง) ฉีดน้ำเข้าซุ้มล้อ ถูซี่ล้อแม้คทุกซี่ = มันมักจะกลับมาดังครับ โดยเฉพาะล้อหน้าซ้าย

2. แผ่นซิมที่ผมใช้อยู่ คือ ของเดิมติดมากับรถเลยครับ อายุ 13 ปี
ผมอยากลองแผ่นรองซิม Bendix ที่ว่าครับ แต่ผมนัดทางอู่ไว้พรุ่งนี้ (23 มี.ค. 64) คงหาซื้อไม่ทันแล้วครับ

3. ผ้าเบรคที่ใช้ตอนนี้ คือ Kookai รุ่น Kirin ครับ ถ้ามีปัญหาบ่อยๆ อาจจะต้องเปลี่ยนเป็นผ้าเบรค Nissin รุ่น Pad Super แทนครับ

เพราะผมค่าแรงเช็คเบรค + ทำความสะอาดไป 4 ครั้ง ก็เกือบ 2,000 กว่าบาทแล้วครับ  :'( :'(

ผมเสริมเรื่องจารบีเบรค นะครับ ถ้ากลัวหลอดใหญ่ไป หรือทำไม่บ่อย

ของ Bendix  ก็ทำนะครับ เป็นซองๆ เนื้อเป็นสีฟ้าๆ

ส่วนเรื่องเสียง ที่เคยเจอคือบ้างทีมาจากตัวผ้าเบรคไม่ได้ ขนาด เลยทำให้ผ้าเบรคสั่น วิธีลองขำๆ ก็ถอดล้อแล้วลองเอาค้อนยาง เคาะตรงคาลิเปอร์ดูครับ
ผมเคยเจอ นึกว่าเสียงพวกลูกหมาก ปรากฎ เป็นผ้าเบรคไม่ได้ ขนาดครับ (ร้านใส่ของเทียบมา รถเป็น skoda octavia ครับ คงหาไม่ได้จริงๆ 555+)

ส่วนคันปัจจุบัน ตัว SWIFT ผมใช้ compact primo ตัวผ้ามีแผ่นกันเสียงมาให้อยู่แล้วครับก็ไม่ได้ มีปัญหา อะไรครับ

1. จารบี คงใช้ของ ATE ครับ (ร้านอะไหล่แถวบ้าน มีของ ATE ขายครับ)

2. ผ้าเบรคที่ใช้ตอนนี้ คือ Kookai รุ่น Kirin ครับ ถ้ามีปัญหาบ่อยๆ อาจจะต้องเปลี่ยนเป็นผ้าเบรค Nissin รุ่น Pad Super แทนครับ

เห็นค่าแรงทำความสะอาดเบรคแล้ว
อยากรับทำแทนจริงๆ
เพราะเบรคฮอนด้าไม่ซับซ้อนอะไรครับ

เห็นค่าแรงทำความสะอาดเบรคแล้ว
อยากรับทำแทนจริงๆ
เพราะเบรคฮอนด้าไม่ซับซ้อนอะไรครับ

ผมลองมา 3 อู่ = คิดค่าแรงล้อละ 100 บาทครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ผมเคยมีปัญหากับ จารบีสลักเบรคนี่หล่ะครับ อย่าเอาจารบีที่มีน้ำมันเป็นส่วนผสมนะครับ มันจะทำให้ยางบวม เช่น พวกจารบีทาลูกปืน

ที่ใช้ทาสลักเป็นจารบีประเภท Rubber Grease ให้ไปใช้พวก Seiken, ATE, PBR, NX28 หรือ ซื้อเอาที่แถมมากับผ้าเบรค Bendix หรือ TRW ที่เป็นซองก็ได้ครับ

ปล.เคยใช้ PBR แล้วไม่ค่อยปลื้ม ปัจจุบันใช้ NX28 แล้วยังลื่นดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ใช้ของเบนดิกสีฟ้าหรือ crc ก็ได้
อย่าลืมทาจารบีหลังผ้าเบรคด้วยนะครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better

ผมเจอใน Lazada = ราคาคู่ละ 900 บาทครับ

เป็นแผ่นใหญ่ 31x50cm. ตัดแบ่งได้หลายคันอยู่ครับ

ปล.ไม่ชอบผ้าเบรค Bendix​ แต่จาระบี​สีฟ้าของเค้าดีจริงๆครับ ใช้มาเกิน6-7ปีกับหลายๆคันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2021, 01:46:37 โดย U9WS »

เป็นแผ่นใหญ่ 31x50cm. ตัดแบ่งได้หลายคันอยู่ครับ

ปล.ไม่ชอบผ้าเบรค Bendix​ แต่จาระบี​สีฟ้าของเค้าดีจริงๆครับ ใช้มาเกิน6-7ปีกับหลายๆคันแล้ว

ตอนไปเปลี่ยนลูกสูบเบรค & ชุดซ่อมคาลิปเปอร์ ที่ร้านเบรคแห่งนึง เมื่อ ธ.ค. 63 ที่ผ่านมา =  ทางร้านใช้จารบีของ Bendix ทาสลักคาลิปเปอร์เบรค & ด้านหลังผ้าเบรค
ก็เสียงเงียบไปครับ แต่ผ่านไปได้ 2 เดือน ก็ดังอีกแล้วครับ  :'( :'( :'(

ผมเลยกลับไปแก้งานที่ร้านเดิม  โดยให้ทางร้านลองเจียร์จานเบรค TRW หน้าเรียบ อายุ 9 ปี + ถอดเบรคหน้ามาทำความสะอาด & ทาจารบีใหม่ครับ

รถผมเท่าที่ทำเองนะ
ไม่เคยทาจาระบีครับ
ทาแต่ แกนสไลด์ เท่านั้นเอง
แต่มีแผ่นกันดังแบบ Elastomer ติดด้านหลังผ้ามาจากโรงงาน
ก็ไม่เคยเจอเริีองเสียงดังนะ

รถผมเท่าที่ทำเองนะ
ไม่เคยทาจาระบีครับ
ทาแต่ แกนสไลด์ เท่านั้นเอง
แต่มีแผ่นกันดังแบบ Elastomer ติดด้านหลังผ้ามาจากโรงงาน
ก็ไม่เคยเจอเริีองเสียงดังนะ

แผ่นกันดังแบบ Elastomer ติดด้านหลังผ้ามาจากโรงงาน = ผ้าเบรคของ Brembo ใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ Joe Phi

• Newbie
  • *
PBR เหลวไป เหลวจนสงสัยว่าใช่สำหรับทาสลักเบรกหรือเปล่า 555

ตอนนี้ใช้ Bendix ครับ ซื้อแบบซอง ประหยัดดี