ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปค่าใช้จ่ายเปลี่ยนโช๊คมาสด้า 2 ปี 2012 ที่ศูนย์ครับ  (อ่าน 11587 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
รถมีอาการโช๊คมีน้ำมันเปื้อนออกมา เข้าโค้งแล้วออกอาการบาน
รถวิ่งมา 427,763 กม.ยังไม่เคยเปลี่ยนโช๊คครับ

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมได้เปลี่ยนโช๊ครถมาสด้า 2 ทั้ง 4 ต้น
ที่ศูนย์มาสด้าแห่งหนึ่งโซนอิสานเหนือครับ เลยนำมาแชร์ค่าใช้จ่ายที่จ่ายไปครับ 
ก่อนหน้านั้นเคยสอบถามที่ร้านยางป้ายสีเขียว บอกว่าถ้าโช๊ค kyb กระบอกดำ 4 ต้น
รวม 10,000 บาท  ถ้า kyb new sr กระบอกฟ้าจะเป็น 23,000 บาท

ก็เลยไปจบที่ศูนย์ โช็ค 4 ต้น +ปลอกหุ้มแกนโช้ค+ยางกันกระแทก
+ค่าแรงชั่วโมงละ 500 บาท x 1.9 ชม.+ vat.  สรุปค่าใช้จ่าย 11,149.94 บาท 
และยังมีค่าตั้งศูนย์เองที่ร้านยางอีก 500 บาท ครับ

[img width= height= alt=DEWMek.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2021/03/19/DEWMek.png[/img]

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
วิ่งเยอะมากเลยครับ โช้คก็ทนมาถึงขนาดนี้ผมว่าคุ้มค่ามากๆ แล้ว
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ทนมากครับ วิ่งมาขนาดนี้ เสียแค่หมื่นนิดๆ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ค่าแรงไม่แพงครับ
ถ้าในกทม  800 up ไม่รวมvat

ออฟไลน์ Jae_156JR

รถรุ่นเดียวกับผมแต่ผม 5dr อยากจะถามว่าวิ่งยังไงครับ 4 แสน ? ยังไม่เคยเปลี่ยนโช้ค อันนี้งงมาก

โช้คติดรถผมรั่วตอน 9 หมื่นกว่าๆ และอยากจะบอกว่าโช้คเดิม Mazda นี่แหละครับ ดีที่สุดแล้วจริงๆ

ผมเปลี่ยน KYB Excel G กระบอกดำที่คุณว่า ตอนนั้นซื้อ 6900 เอาไปจ้างใส่เสียอีก 1500

Excel G ตัวนี้พังก็ว่าจะหา โช้คเดิมเบิกใหม่ใส่ครับ ว่าแต่ค่าแรงศูนย์ Mazda ตจว. ดีจังเลย กทม. 800+ เลยครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

ค่าแรงไม่แพงครับ
ถ้าในกทม  800 up ไม่รวมvat

ที่มาสด้า นที ราชพฤกษ์ 750 บาทต่อชั่วโมงครับ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
โอ้โห 4แสนโล พวกสกายแสนโลก็มีอาการละ ไม่รั่วก็กันกระแทกขาด แถมค่าแรงถูกมากกก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ spn

คุ้มมากแล้วครับ march ที่บ้าน โช้คเดิมมาได้แค่ 2 แสน กลางๆ เอง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ bennieT8

ทนจนเหลือเชื่อเลย  ถ้าได้คุณภาพอย่างนี้ตลอดถือว่าถูกมากเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ทนจริงครับ
รุ่นใหม่ไม่ทนแบบนี้บ้างนะ

แล้วค่าแรง กอดไว้แน่นๆ เลยนะครับศูนย์นี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ถูกนะครับ ถูกกว่า Toyota อีก

เป้าโช๊คแท้ (เลี่ยมทองของ Toyota) นี่แพงโคตรๆ 2 พันกว่าบาท

รวมๆ แล้วผมจำได้ว่า เกือบๆ 2 หมื่นครับ (Altis)

ไม่จำเป็นห้ามทำเสียพังเด็ดขาด แต่ส่วนมากโดนทุกคันไม่รอดครับ
ถ้าใช้ของเทียบ ก็ห่วยอีก ต้องจำใจหาของมือ 2 มาใส่แทน

ออฟไลน์ I-PULSE

คุณพระโช๊คสี่แสนกว่าโล โครตทน

ออฟไลน์ ABUSEz

อยู่กทม เห็นค่าแรงศูนย์แล้วอิจฉาเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ apinui

ค่าแรงมาสด้าคำนวนจากค่าแรงขั้นต่ำในแต่ละจังหวัดครับ จังหวัดไหนค่าแรงถูก ก็ถูกตาม ...

ใครอยากได้ถูก เช็คเลยครับค่าแรงจังหวัดไหนถูก ขับไปจังหวัดนั้นเลย ... คุ้ม ...

• **
นอกจากนี้อย่างอื่นก็มีเปลี่ยนเคยซ่อมนะครับ เช่น

-ยอยพวงมาลัย  อาการมีเสียงกึ๊กๆ เวลาหักเลี้ยว เครมที่ศูนย์ไปครั้งหนึ่งตอนหกหมื่นกว่าโล  เห็นบอกว่าเขาใส่สารหล่อลื่นมาน้อย  ปัจจุบันก็มีเสียงตอนจอดแล้วหมุนพวงมาลัย  แต่ยังไม่มีเงินซ่อมใช้ๆ ไปก่อน

-ยางแท่นเครื่องหน้าขวา  อาการเครื่องสั่น สั่นมาถึงพวงมาลัย และเบาะนั่ง  ผมเปลี่ยนมาแล้ว 4 ครั้ง
เปลี่ยนที่ศูนย์ 1 ครั้ง ซื้อของเทียบ ของ oem ตามร้านออนไลน์เปลี่ยนเอง 2 ครั้ง+1 ร้านเครมเปลี่ยน
ตัวใหม่ให้เพราะตัวเดิมใส่ตอนเย็น ตื่นเช้ามาทรุดลงไปแนบติดกัน 
สรุปของแท้ศูนย์นิ่งสุด แต่แพงสุด

-หัวเทียนเปลี่ยน 2 ครั้ง ของศูนย์หัวละ 8.. กว่าบาท  แต่ล่าสุดราคาลดลงเหลือ 6.. กว่าบาท  หัวเทียนก็น่าจะถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว

-หน้าคลัชคอมแอร์เปลี่ยน 1 ครั้ง อาการเปิดแอร์แล้วไม่เย็น สังเกตุตรงหน้าครัชคอมแอร์ที่มีสายพานพาดผ่านมันไม่หมุนปั่นความเย็น  ผมเปลี่ยนของเทียบราคาสองพันกว่าบาท ซึ่งเดือนเมษาปีนี้ก็จะครบ 2 ปีพอดี
ปัจจุบันมีเสียงดังแจ๊ดๆ เป็นบางครั้งตอนเปิดแอร์ นี่ก็เป็นรายการซ่อมต้องเปลี่ยนครับ

-ลูกปืนล้อหน้าเปลี่ยน 1 ครั้งที่ศูนย์ ราคาข้างละ 1,900 บาท  อาการตอนนั้นมีเสียงหอนเหมือนเสียงยางหอน  แต่จะมีเสียงหอนที่ความเร็วระหว่าง 60 กม. ถึงประมาณ 100 กม. เกินกว่านั้นดังไม่ชัดเพราะเสียงลมจะกลบเพราะมันเพิ่งเริ่มเสื่อมอาการยังไม่ชัด คนใช้รถคันนั้นเป็นประจำถึงจะจับอาการได้  ถ้าเป็นคนอื่นที่เพิ่งมาขับครั้งแรกจะเข้าใจว่าเป็นเสียงยาง แต่บังเอิญผมเพิ่งเปลี่ยนยาง ps3 ชุดใหม่มา จึงมั่นใจว่าไม่ใช่เสียงยางแน่ ผมต้องเข้าไปศูนย์ 2 ครั้งถึงได้เปลี่ยน เพราะเข้าไปครั้งแรกผู้จัดการศูนย์กลัวเป็นที่ยาง เปลี่ยนให้แล้วกลัวไม่หาย ครั้งที่ 2 ผมยืนยันให้เปลี่ยน  ซึ่งเปลี่ยนแล้วเสียงหอนก็หายไป   ผมจำได้ว่ามันถอดยากมากใช้เวลาตั้งแต่ 10 โมงเช้ากว่าๆ จนถึง 5 โมงเย็นกว่าๆ ถึงเสร็จ ภาพติดตาว่าหัวช่างใช้ค้อนปอด์นทุบอย่างหนักถึงถอดแยกออกจากช่างล่างได้  แล้วถือออกไปเปลี่ยนลูกปืนที่ร้านข้างนอกเพราะที่ศูนย์ไม่มีเครื่องมืออัด  ใช้เวลาเปลี่ยนนานเพราะต้องทำคนเดียว คนอื่นยังไม่ผ่านการฝึกอบรมสำหรับงานซ่อมนี้ ทำได้เฉพาะเปลี่ยนของเหลว และพวกงานเช็คระยะอื่นๆ ซึ่งที่จริงมีช่างอีก 2 คนที่ทำได้ แต่ติดไปอบรม  วันนั้นผมเข้าใจว่าช่างน่าจะไม่ได้กินข้าวเที่ยงเลยเหมือนกับผม 555 มีให้กินเฉพาะของว่างกับพวกเครื่องดื่ม  ใจเขาใจเราหลังเสร็จงานผมเลยให้ค่ากับข้าวเที่ยงช่างไปครับ 

-ยาง ผมใช้มาแล้ว 4 ชุด ยางติดรถใช้จนถึงหกหมื่นกว่ากิโล  เปลี่ยนมาใช้ ps3 เป็นชุดที่สามแล้ว เปลี่ยนครั้งต่อไปคิดว่าจะลอง re004 ดูบางว่าจะเป็นยังไง จะทนทานสมกับคำร่ำลือยี่ห้อสะพานหินไหม

ตั้งแต่หมดประกัน ผมก็เข้าใช้บริการที่ศูนย์บ้าง อู่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตัว C บาง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ร้านยางสีเหลืองๆ บาง ซื้อน้ำมันเครื่องมาเปลี่ยนเองช่วงที่ลดราคาตามร้านออนไลน์บาง สลับกันไปแล้วแต่โอกาสครับ  หลังๆ มาผมจะเข้าศูนย์เฉพาะที่เราทำเองไม่ได้ หรือศูนย์แล้วเรามั่นใจกว่าอู่นอก  เช่น เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กรองเชื้อเพลิง เท่านั้นล่ะครับ
       ผมใช้บริการที่ศูนย์ตั้งแต่สมัยห้องรับรองยังเปิดพัดลมให้ลูกค้าอยู่เลยครับ มีโซฟายาวๆ 2 ตัว กับแบบเข้ามุมตัวหนึ่ง กับเครื่องดื่ม  แต่เดียวนี้หลังจากเปลี่ยนมาเป็นศูนย์สีดำๆ ก็สบายขึ้นพอสมควร มีแอร์เย็นสบาย มีโต๊ะมีโซฟาแยกเป็นกลุ่มๆ เบาะนวดตัวหนึ่ง  วันที่ผมนำรถไปเปลี่ยนโช๊ค มีลูกค้าโต๊ะมุมข้างๆ แอบขับรถสิบล้อขึ้นไปเข้าเฝ้าพระอินทร์เสียงดังสนั่นห้องเลยครับ  ส่วนห้องรับรองก็เป็นกระจกใสติดกับงานซ่อมบำรุง ผมว่าเขาคงเข้าใจลูกค้าก็อยากจะดูว่าช่างเขาทำอะไรกับรถไปบ้างครับ   พิมพ์ไปพิมพ์มาจะกลายเป็นรีวิวยาวเลย

ออฟไลน์ basboths

เป้าโช๊คแท้ (เลี่ยมทองของ Toyota) นี่แพงโคตรๆ 2 พันกว่าบาท

รวมๆ แล้วผมจำได้ว่า เกือบๆ 2 หมื่นครับ (Altis)

ไม่จำเป็นห้ามทำเสียพังเด็ดขาด แต่ส่วนมากโดนทุกคันไม่รอดครับ
ถ้าใช้ของเทียบ ก็ห่วยอีก ต้องจำใจหาของมือ 2 มาใส่แทน

เบ้าโช็ค ของ mazda โฉมนี้ น่าจะ 2 พันกว่าๆ - 3 พันบาท ครับ
โช็คอัพหน้าถ้าใช้ของ ford น่าจะต้นละพันกว่าบาท
ราคาอะไหล่ถ้าจะเทียบคงต้อง vios ครับ
***ถ้าเป็นศูนย์ใน กทม. ต้อง+ค่าแรงตรวจสอบอีก 1 ชั่วโมง***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2021, 01:42:08 โดย basboths »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

เบ้าโช๊คแท้หน้าแบนขึ้นไปประมาณ 2000+ แต่รุ่นผมหน้าหมู 5000 จ้า แรงมากสู้ไม่ไหว เลยหนีมาใช้ของเทียบ rbi คู่ละ 1200 ใช้มาได้ 2 ปีครึ่ง เกือบแสนโลแล้วอาการยังดีอยู่เลยครับ คุ้มเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tom46

ราคาดีมากเลยครับ แบบนี้ทำในศูนย์ดีกว่า

ส่วน kyb new sr อันนั้นเขาราคาสูงอยู่แล้วนะครับ เป็นของแต่งละ เอาราคาของแต่งมาเทียบกับของเดิมๆ ราคาของแต่งก็ย่อมดูแพงกว่าเป็นธรรมดาครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Firzen

ราคาของ + ค่าแรง ดีงามมากครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• **
ปีเดียวกับผมเลย มีรายการซ่อมใหญ่ศูนย์เพิ่งแจ้งว่ายางรองแท่นเครื่อง กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าไม่ได้ แต่พับได้เฉย เสนอมาหมื่นหนึ่งเลยยังไม่ได้ทำครับ (วิ่งแค่ 70,000 โล)

ออฟไลน์ kiwiwi

!อย่างถูก ???

ออฟไลน์ samaklen

สั่ง Tokico ตรงรุ่นเปลี่ยนที่ร้านช่วงล่าง
น่าจะถูกไปเยอะนะครับ

ออฟไลน์ Big_Bear

• **
ราคาดี ค่าแรงถูกกว่า กทม เยอะครับ

ที่สำคัญโช้คเดิมทนมากกก

• **
ปีเดียวกับผมเลย มีรายการซ่อมใหญ่ศูนย์เพิ่งแจ้งว่ายางรองแท่นเครื่อง กระจกมองข้างปรับไฟฟ้าไม่ได้ แต่พับได้เฉย เสนอมาหมื่นหนึ่งเลยยังไม่ได้ทำครับ (วิ่งแค่ 70,000 โล)
ยางแท่นเครื่องหน้าขวา ผมเคยเปลี่ยนที่ศูนย์ตอนนั้นตัวละ 5,000 บาท
แต่ปัจจุบันยังไม่ทราบว่าราคาลดลงไหม  เพราะเห็นขายตามร้านออนไลน์สีส้ม
บอกว่าเป็นของแท้เบิกศูนย์มีระบุเลขรหัสสินค้าตรงกับของศูนย์นะ  จะมีราคาถูกสุด 2 ร้าน
3,852 บาท กับ 4,070 บาท ครับ ราคานี้ยังไม่รวมใส่โค๊ดส่วนลดอื่นๆ
ถ้าใส่โค๊ดส่วนลดอาจเหลือสองพันกว่าบาทครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• **
ยางแท่นเครื่องหน้าขวา ผมเคยเปลี่ยนที่ศูนย์ตอนนั้นตัวละ 5,000 บาท
แต่ปัจจุบันยังไม่ทราบว่าราคาลดลงไหม  เพราะเห็นขายตามร้านออนไลน์สีส้ม
บอกว่าเป็นของแท้เบิกศูนย์มีระบุเลขรหัสสินค้าตรงกับของศูนย์นะ  จะมีราคาถูกสุด 2 ร้าน
3,852 บาท กับ 4,070 บาท ครับ ราคานี้ยังไม่รวมใส่โค๊ดส่วนลดอื่นๆ
ถ้าใส่โค๊ดส่วนลดอาจเหลือสองพันกว่าบาทครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

• **
แผงควบคุมกระจกไฟฟ้าฝั่งคนขับไม่ทำงาน ผมก็เคยเปลี่ยนมาแล้วครั้งหนึ่งครับ
รถมาสด้าแทบจะทุกรุ่น กระจกปรับไฟฟ้าชอบมีปัญหา  เห็นช่างบอกว่าตรงที่พับ
กระจกมองข้างมันเป็นเฟือง เวลาพับให้กดปุ่มเท่านั้น ห้ามใช้มือไปดันพับที่กระจกมองข้าง
โดยตรงเพราะมีโอกาสเฟืองมันจะเสีย  แต่เวลาเราจอดรถไม่ได้พับกระจกไว้มักจะมี
ผู้หวังดีมาพับกระจกมองข้างให้  ของผมเดี๋ยวนี้ฝั่งด้านผู้โดยสารก็พับไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ราคาดีครับ