ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Honda เนี่ย น่าจะมีขาย Warranty จาก 5 ปีเป็น 7 ปีนะครับ  (อ่าน 4916 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมเห็นค่ายอื่นๆ อย่าง Mitsubishi Isuzu เดียวนี้สามารถซื้อขยายระยะเวลารับประกัน จาก 5 ปีเป็น 7 ปีได้ครับ

อย่าง Toyota ยุคนี้หลายรุ่นก็มีประกัน 5 ปีตั้งแต่ออกจากโรงงานแล้ว ส่วน Honda นี้ก็ขายตัวขยายจาก 3 เป็น 5 อยู่แล้ว

ถ้าผมเลือกได้ ก็อยากจะซื้อต่อครับ เพราะยังไงคิดว่าหลังจากนี้ก็คงเอารถเข้าศูนย์เหมือนเดิม การมีวารันตีเพิ่ม ก็จะเป็นการบังคับ
ให้เราเข้าศูนย์ทุก 6 เดือน ซึ่งถ้าไม่มี ผมอ่านในคู่มือรถแล้ว เราสามารถเลือกระยะเวลาเช็คระยะไปได้อีก 3 เดือนครับ (ซึ่งผมคงทำ
เพราะวิ่งน้อย รอบนึง 9 เดือน ไม่ถึง 7-8 พันโลครับ) อาจจะมีส่วนลดค่าอะไหล่ให้เพิ่มเติม ในกรณีซื้อประกันและมีบริการช่วยเหลือ
ฉุบเฉินอะไรพวกนี้พ่วงด้วยครับ

เพื่อนๆ คิดอย่างไรกันครับ กับการขายเพิ่มระยะเวลารับประกัน จาก 5 เป็น 7 ปี ครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: Toyota Honda เนี่ย น่าจะมีขาย Warranty จาก 5 ปีเป็น 7 ปีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 19:32:00 »
ถึงมีก็น่าจะแพงมากๆนะครับ ศูนย์เค้าน่าจะมี database อยู่ว่ารถแต่ละรุ่นมีเปลี่ยนอะไหล่อะไรไปบ้าง มูลค่าเท่าไหร่
แล้วเค้าก็จะคำนวณออกมาอย่างถูกสุดก็คือเค้าไม่ขาดทุน เผลอๆถ้าคนซื้อเยอะอาจกำไร

ออฟไลน์ CHANOM

Re: Toyota Honda เนี่ย น่าจะมีขาย Warranty จาก 5 ปีเป็น 7 ปีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 19:39:46 »
ส่วนตัวอาจจะใช้รถไม่ถึง 7 ปี แต่ถ้ามีให้ซื้อขยายไว้ถึงได้ ก็คงดีนะคะ อย่างน้อยก็จะได้เบาใจเรื่องเกียร์ไปหน่อยค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 20:05:33 »
บริษัทถ้าขายดีอยู่แล้วไม่รู้จะเพิ่มไปทำไมให้เสีย cost
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 20:31:26 »
ผมว่าอนาคตน่าจะมีครับ ถ้าหลาย ๆ เจ้าเริ่มทำกัน  มี mazda cx30 นี่แหละประหลาดลดประกันจาก 5 ปี เหลือ 3 ปี

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 22:00:10 »
พวกนี้ เค้าบวกเข้าไปในราคารถนะครับ

แต่ก่อน ยกตัวอย่าง นิสสัน เวลาพวกรถใหม่ค้างสต็อค จะเอามาขายให้พนักงาน ถ้าจะตัด warranty เค้ามีตารางคำนวณเลยว่า warranty รถรุ่นนี้ คิดเป็นเงินเท่าไหร่

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 23:39:16 »
ถ้ายี่ห้ออื่นๆรอบๆตัวเป็น 7 เป็นมาตรฐานหมด เดี๋ยวก็มีมาครับ

แต่ถ้าดูยี่ห้อที่มีก็เป็นยี่ห้อที่ต้องกระตุ้นยอดทั้งนั้น

ถ้ามีแบบต้องซื้อจะซื้อเพิ่มมั้ย ก็ต้องคิดดูก่อน  ทั้งโตและฮอน มีอู่นอกเก่งๆอยู่ทุกมุมเมือง 

คนขายก็คงคิดเหมือนกันว่าจะมีคนซื้อเพิ่มสักกี่คนกัน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 23:58:57 »
   รับประกัน 5 ปี 150,000 km   ควรเป็นขั้นต่ำมาตรฐานสำหรับทุกยี่ห้อได้แล้ว    ใครจะให้มากกกว่านี้ก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 03:53:26 »
   รับประกัน 5 ปี 150,000 km   ควรเป็นขั้นต่ำมาตรฐานสำหรับทุกยี่ห้อได้แล้ว    ใครจะให้มากกกว่านี้ก็อีกเรื่อง
ใช่ครับ ต่างประเทศยังให้5ปี บางยี่ห้อ7ปีเลยทีเดียว แต่ประเทศไทยนี่เป็นชนชั้นล่างเลยทีเดียว ทั้งที่ใช้ไทยผลิตส่งออกแถมขายรถแพงกว่าประเทศอื่น ออพชั่นน้อยกว่าแถมรุ่นรถสวยก็น้อยด้วย  ผมว่านะค่ายฮอนค่ายโต มันไม่ทำ มีแต่จะลดอะไรอีกก็ไม่รู้  ค่ายนึงสนิม จุดเชื่อม เหล็ก ลดสเป็กเหมือนทำถนนในประเทศ อีกค่ายนึงกั๊ก เครื่องโบราณ เกียร์โบราณ รถออกแบบได้หน้าบึ้งเหมือนโดนบังคับออกแบบ  รถคันละเกือบล้านไม่มีคานหลัง แถมรุ่นใหม่ๆไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียรมาให้แล้วครับ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 06:19:27 »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 07:50:33 »
++1

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 07:57:15 »
ถ้าได้ 5 ปี ก็กราบงามๆ แล้ว

ที่บอก 5 ปี ก็ไม่ใช่ทุกรุ่น และ ไม่ใช่รุ่นที่ขายดีอะไร

ขนาดค่าย F... เละเทะ โดนด่าแค่ไหน รถมีปัญหาแค่ไหน ยัง 3 ปี 100,000 โลเลย (อยากได้ 5 ปี 150,000 โล ก็ต้องจ่ายซื้อเอง)

คุณจะให้โตต้า วารันตี 7 ปี คงแทบเป็นไปไม่ได้เลย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 07:58:28 »
ถ้าได้มันดีแหล่ะครับ ไม่ว่าจะเจ้าตลาดหรือเจ้าไหน
แต่แบรนด์รองๆ ยังแค่ 5 เลยครับ เอาจริงๆ ที่เขาขยายๆ กันนี่ เพราะเขาขายสู้ไม่ได้เลยต้องหาทางสู้ไหมครับ
เท่าที่เห็นเจ้าตลาดก็ถือว่าสู้ตอบโดยการขยายเป็น 5 ปี หรือ 3+2 กันอยู่ ก็ถือว่ายังดีแล้วครับ
แต่ถ้าขยายมารักษาตลาดจริงๆ ก์ถือว่าผู้บริโภคได้ประโยชน์กันไป ดีๆๆๆ

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 08:04:59 »
แต่ถ้าแพงแบบ Benz ก็ไม่ไหวนะครับ
เพิ่มจาก 3 ปีเป็น 5 ปี ต้องเสียเพิ่มเป็นแสน

ออฟไลน์ Sazabi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 08:16:19 »
มันไม่ใช่ว่าจู่ๆจะขยายเวลา Warranty ไปเท่าไหร่ก็ได้ เพราะช่วงเวลา Warranty มันมีระบุอยู่ในสัญญาซื้อขายทั่วไปกับ Supplier ทุกเจ้า ปกติแล้วจะบุว่าให้เป็นไปตามเงื่อนไขใน Manual รถ ปกติในช่วงแรกๆของการ Develop มันจะมีการคุยกันแล้วว่าชิ้นส่วนนั้นๆมันมีระยะเวลารับประกันเท่าไหร่ ซึ่งค่าที่ยอมรับกันในสากลโลกยานยนต์ระหว่างบริษัทรถกับ Supplier คือ 3 ปีหรือ 100,000 km

สำหรับ User ชิ้นส่วนมีปัญหา เคลม เปลี่ยน จบ

แต่สำหรับบริษัทรถและ Supplier มันไม่จบแค่นั้น ต้องมีการนำชิ้นส่วนที่โดนเคลมมาวิเคราะห์หาสาเหตุเพื่อดูว่าเกิดจากการผลิตที่ Supplier หรือการประกอบที่โรงงานรถ จากนั้นก็นำไปวิเคราะห์หาต้นเหตุที่แท้จริงเพื่อนำไปปรับปรุงการผลิตและการประกอบไม่ให้มันเกิดซ้ำ ในด้านการเงินทั้งบริษัทรถและ Supplier ก็ต้องมาตกลงกันว่าใครจะรับผิดชอบค่าใช้จ่าย (ทั้งกระบวนการไม่ใช่แค่ค่าชิ้นส่วน) จะเห็นว่าถ้ายิ่งขยายระยะเวลา Warranty ออกไปต้นทุนในการบริหารจัดการมันยิ่งเพิ่มขึ้นมหาศาล คิดว่าต้นทุนที่เพิ่มพวกนั้นบริษัทรถยนต์จะรับไว้เองมั้ยครับ สุดท้ายมันก็จะชาร์จมาที่ใครเอ่ย

เพราะฉะนั้นถ้าอยากซื้อระยะเวลาเพิ่มก็ซื้อไปเลยครับ เพราะหากมันมีการเพิ่มระยะเวลา Warranty ทุกคันมันก็บวกเพิ่มเข้าไปในราคารถอยู่ดี สำหรับยี่ห้อดังที่ยังไม่มีให้ซื้อจาก 5 เป็น 7 ก็เพราะว่ามันไม่จำเป็นต้องเอาตรงนี้มาเป็นจุดขายล่อใจ และถ้ามีให้ซื้อราคามันก็ไม่ธรรมดาอยู่แล้วออกแคมเปญมาไม่รู้ว่าลูกค้าจะสรรเสริญในด้านบวกหรือลบมากกว่ากัน อยู่เฉยๆไม่หาเรื่องใส่ตัวดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2021, 08:37:58 โดย Sazabi »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 08:54:48 »

บริษัทรถน่ะครับ จะประกาศเพิ่มวันนี้เลยก็ทำได้
แต่เวลาลูกค้าเคลมจริงก็จะติดเงื่อนไขดอกจันทน์เล็กๆ
ยุ่บยั่บไปหมด แถมเงื่อนไขแน่ๆที่ต้องตามมาคือการเช็ค
ระยะอย่างเคร่งครัด แล้วถ้าไปเจอกับค่าแรง 8xx.-/ชม.
เนี่ย จะยังอยากได้กันอยู่มั้ยครับ

อันที่จริง ผมเห็นคนส่วนใหญ่ รอวันหมด warranty
เพื่อจะเข้าอู่นอกกันนะครับ สวนทางกับการซื้อ warranty
เพื่อผูกพันกับศูนย์บริการนานขึ้น

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 09:52:33 »
กล้าเหรอ... 5ปีหนะพอได้ แต่ 150000โลเนี่ย ยากนะ
ส่วนมากต้องมีพังกันช่วง 120000 + - ทั้งนั้น สักที่ละ อย่ามองแค่เครื่อง เกียร์ แค่นั้นนะ
้honda คันเก่าผม 140000 เริ่มออกอาการงอแงเลยตัดใจขาย ถ้าตอนนั้นเครมประกันได้เนี่ย ได้ยกเกียร์ฟรีเลยนะ
ยิ่งรถยุคนี้ CVT เพียบ turbo ไฮบริด มอเตอร์  ระบบจอ อิเลคทรอนิกส์เยอะ พวกหน้าจอเนี่ย ใน 20คันผมว่าต่อให้ยี่ห้อทนๆ 5ปีได้เครมสักคันแน่ๆ ครับ
..................
ปล. แต่ผมก็อยากได้นะ สนับสนุน ใช้รถมากี่คัน 7-8ปีก็เข้าศูนย์ตลอด แม้แต่ตอนนี้ใช้รถที่ค่าแรงแพงสุดในรถญี่ปุ่น ผมก็เข้าศูนย์อยู่นะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 09:59:09 »
อยากได้ 5 ปี 150,000 มากกว่าครับ
ส่วนตัวมองว่า รถจะเริ่มซ่อมหลังจากวิ่งแตะๆ แสนก.ม. หรือราวๆ 4 ปีนิดๆ

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 10:03:16 »
ผมว่าการรับประกันควรจะมีค่ามาตรฐานเป็นตัวชี้วัดเพื่อปรับปรุงคุณภาพหลังการขายได้แล้ว ไม่ใช่แค่ประกันยาวๆ อย่างเดียว และราคาการซ่อมในเวลาที่อยู่ในการรับประกันก็ควรจะอยู่ในเกณฑ์ที่ลูกค้ายอมรับได้และบริการดีด้วย ไม่งั้นคนจะหนีหลังประกันหมดทำไม

ซื้อรถใหม่ แถมระยะเวลาประกันยาวนาน หลายแสนกิโล พอเจออุปกรณ์มีปัญหา สนิม ฯลฯ หรือเข้าศูนย์ซ่อมบำรุงตามรอบ แต่มาเจอศูนย์บริการห่วยแตก ช่างห่วย ทำงานลวกๆ สับแหลกลูกค้า แอบเปลี่ยนหรือทำอะไรลับหลัง กลายเป็นมีประกันก็เหมือนไม่มี คนหนีเข้าอู่นอกหมด หรือซ่อมเองในบ้านเลยยังจะดีกว่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 11:04:55 »
Toyota / Honda ไม่ใช่รถจุกจิกเท่าไร่นะครับ อะไหล่ราคาก็ไม่ได้โหดร้ายมาก นอกจากเจอพวกเกียร์ ถ้าไม่ได้ใช้โหดมาก 7 ปีนี้อาจยังไม่เจออะไรเสียเลย นอกจากช่วงล่าง
หลายๆคนเองก็รอรถหมดประกัน จะได้เอาไปอู่นอก ราคาอาจถูกกว่าไม่มากแต่มันก็สะดวกกว่า เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนี้ เอาไปร้านยาง แปปเดียวเสร็จแล้ว
อีกอย่างนึงคือ Warranty ชอบเอาไปผูกกับ การเอารถเข้าศูนย์ ไม่เข้าทุก 10000 โล / 3 เดือน อาจโดนตัดอีก

สรุปถ้าทำมาเอาไว้แถมลูกค้าก็ยินดีรับ แต่ถ้าต้องซื้อเพิ่มเองคงไม่สนใจ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 13:14:50 »
อวยเข้าศูนย์หน่อย บางทีหมดประกันยังเข้าศูนย์ มันมีอะไรที่ดีเหมือนกัน
honda คันเก่าผม หมดประกันเข้าศูนย์ 6ปีหลังจากซื้อ honda เปลื่ยนชุดกระจกไฟฟ้าให้ฟรี(ทั้งๆที่มันยังใช้ได้) เพราะเขาบอกว่ามีดีเฟค เลยไล่เปลื่ยนให้ทุกคัน(ไม่มีจดหมายรีคอลมา ถ้าไม่เข้าศูนย์น่าจะไม่ได้เปลื่ยน)
mazda คันปัจจุบัน เข้าศูนย์จับล้างเขม่าให้ฟรี(เข้าข้างนอกจ่าย) อัพโปรแกรมให้เรื่อยๆ อัพเดทแก้ปัญหา DPF ตอนนี้น่าจะจบแล้ว ค่าแรงต่อ ชม.แพงจริง แต่ก็ทำไม่นาน หักลบแล้วก็ไม่แพงกว่าข้างนอกมากนัก
...ไม่รู้สิ ผมใช้รถไม่แพงมากด้วยมั้ง ค่าแรงค่าอะไหล่ศูนย์เลยรับได้สบายๆนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 13:53:53 »
Honda Ultimate Care ไงครับ ตอนนี้ไม่แน่ใจยังมีอยู่ไหม

ขายไม่ค่อยได้ เพราะเงื่อนไขเยอะเหลือเกิน

ผมก็จะบอกอย่างที่เคยบอกทุกครั้งว่า ใครจะซื้อ extended warranty อย่าลืมอ่านข้อยกเว้นดีๆนะครับ จะได้เข้าใจว่า เพราะอะไร บ.รถ ถึงปฏิเสธการเคลมของเราได้

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 19:50:05 »
Waranty เพิ่ม ศูนย์ก็ได้ค่า service เพิ่ม
น่าจะวินวิน ครับ

แต่เด๋วนี้เข้าศูนย์รอนาน ถ้าระยะ 4หมื่น บางทีไม่จองไม่ได้ทำ
นี่ฮอนด้านะครับ และค่าแรง ค่าของ ระยะทุก 4หมื่น ก็ประมาณ 5พัน นะครับ

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 21:00:26 »
ผมก็อยากให้มี 5 ปี 150,000 km เป็นพื้นฐาน แล้วก็อยากให้มีขายเพิ่มอีกสัก 2 ปี 50,000km ด้วยเหมือนกันครับ เมื่อก่อนผมจะคิดว่าเมื่อไหร่จะหมดประกันจะได้เอาไปอู๋นอกถูกดี แต่กับตอนนี้ ทั้งระบบ Hybrid เกียร์ CVT ระบบ Turbo และ Sensing ต่างๆ ผมว่าหลังหมดประกัน มีความเสี่ยงโดนค่าซ่อมแพงอยู๋เหมือนกันครับ ไม่ค่อยอยากใช้รถเกินระยะรับประกันเลย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 21:05:22 »
Honda Ultimate Care ไงครับ ตอนนี้ไม่แน่ใจยังมีอยู่ไหม

ขายไม่ค่อยได้ เพราะเงื่อนไขเยอะเหลือเกิน

ผมก็จะบอกอย่างที่เคยบอกทุกครั้งว่า ใครจะซื้อ extended warranty อย่าลืมอ่านข้อยกเว้นดีๆนะครับ จะได้เข้าใจว่า เพราะอะไร บ.รถ ถึงปฏิเสธการเคลมของเราได้

เงื่อนไขเยอะเก็บเงินไว้เป็นค่าอะไหล่ดีกว่า

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 24, 2021, 20:22:15 »
ประเทศไทย

- ถนนเป็นหลุม เป็นบ่อ ฝาท่อไม่เท่ากัน
- ระบบระบายน้ำกาก น้ำท่วมง่าย
- อากาศร้อน ชิ้นส่วนต่างๆสึกหรอไว (โดยเฉพาะยางแท่นเครื่อง ยางขอบรถต่างๆ เวลาตากแดด) ระบบระบายความร้อนทำงานหนัก
- นิสัยคนไทยก็ใจร้อน ชอบ kick down เเล้วเบรคหัวทิ่ม หน้าไฟแดง เปลี่ยนเลนไปมา สุดท้ายติดไฟแดงเหมือนกัน (คนละเรื่องกับต่างประเทศเลยนะ อันนี้พุดจริงๆ เคยไปเที่ยวหลายประเทศ เขาใจเย็นกันมาก แต่เขาไม่ได้ขับช้ากันนะ เเค่เร่งช้า ลงช้า ... ถึงที่หมายก็ใช้เวลาเท่ากันอะแหละ มันติดไฟแดงอยุ่ดี.... เข้าให้ถูกเลนก็พอ เร็วสุด)
- เห็นข้างหน้าโล่งไม่ได้ แทรกตลอด แทรกมาแบบเหยียบโคตรเเรง เเล้วก็เบรคเเรงๆ .....
- รายได้คนไทยน้อยมากๆ ถ้าเทียบกับค่าครองชีพ เงินเก็บน้อย ราคารถโดนกดให้ถูก บวกกับภาษีที่โหดร้าย ต้องลด cost = ความทนทานหายหมด option หายหมด

ผมไปอ่านพวก forum รถต่างประเทศ ผมสังเกตุเห็นอย่างนึง คือ รถเขาเลข km สูงกว่าเรามาก ก่อนจะซ่อม หรือ ก่อนจะเปลี่ยนรถ

เคยเจอกระทู้นึงเขาบ่นเกียร์ CVT พังที่ 350,000 km, เเล้วก็ด่ายับเลย ของกาก ของเปราะ, ผมก็ขำในใจ ”ประเทศผม บางคนใช้ไม่ถึง 100,000 ก็พังเเล้ว 55”

ผมว่า.... เป็นไปได้ยากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2021, 20:24:48 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 25, 2021, 17:24:36 »
ผมว่า 5 ปี 150,000 กำลังดีครับ  บางคนใช้รถเยอะ ค่ายรถคงเสี่ยงเหมือนกัน อย่างการผ่อนรถเดี๋ยวนี้ก็น่าจะ 5 ปี
เป็นส่วนใหญ่ไหม มันครอบคลุมเวลาประกันตัวรถได้พอดี  ถ้า 7 ปี ผมว่าตัวรถเสี่อมไปมาก ยิ่งถ้าเจอคนใช้ไม่ดูแลด้วย