ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาดตัวรถ กxยxส ตามในโบชัวร ถ้าวัดกับตัวรถจริงจะมีรุ่นไหนที่ไม่ตรงมั้ยครับ  (อ่าน 2352 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
พอดีสงสัยครับว่าขนาดตัวรถในโบชัวร กว้าง ยาว สูง  จะมีรถรุ่นไหนมั้ยที่วัดตัวรถจริงแล้วไม่ตรงกับในสเปค

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
ไม่รู้ว่าช่วยมั้ยนะครับ แต่ผมมองว่า สเปคที่อยู่ในโบชัวร์จะลง ก ย ส เป็นมิลลิเมตร
ซึ่งถ้าจะวัดกันจริงๆ จะให้เท่ากันเป๊ะๆ ระดับตัวเลขมิลลิเมตรคงยากนะครับ
ไหนจะความเสถียรของเครื่องมือวัดอีก

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
คิดว่าเท่าครับ อยู่ในระดับ +/- 2 mm. เลยทีเดียว

เพราะทุกๆ ชิ้นส่วนที่ผลิตขึ้นมา และการประกอบเข้าเป็นคัน
ถูกทำโดยเครื่องจักรที่สร้างมาภายใต้ข้อผิดพลาดไม่เกินนั้น

และข้อมูลนี้ถูกเอาไปอ้างอิงใช้งานอีกในหลายๆ เรื่องด้วยครับ
เช่น กฎหมายบางประเทศใช้เกณฑ์ความกว้าง ความยาวตัวรถ
ในการกำหนดพิกัดภาษี  หรือแม้แต่ การออกแบบ เครื่องมือ
อุปกรณ์ที่จะใช้กับตัวรถ เช่น ขนาดอุโมงค์ล้างรถ  เครื่องยกรถ
คอนเทนเนอร์ หรือโครงสร้างตัวทรานสปอร์ตเตอร์ ต้องใช้ข้อมูล
ตัวเลขพวกนี้ในการทำงานครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
คือพวกความกว้าง  บางรายวัดตัวถัง บางรายวัดกระจกมองข้างตอนกางออกสุด  ไม่ตกลงมาตรฐานเดียวกันซักทีว่าความกว้างวัดรถยนต์มันต้องวัดตรงไหน

ออฟไลน์ SM.

คือพวกความกว้าง  บางรายวัดตัวถัง บางรายวัดกระจกมองข้างตอนกางออกสุด  ไม่ตกลงมาตรฐานเดียวกันซักทีว่าความกว้างวัดรถยนต์มันต้องวัดตรงไหน

อ้าว ผมเข้าใจมาตลอดว่า วัดแค่ตัวรถ ไม่รวมกระจกข้าง

ออฟไลน์ rtong

อ้าว ผมเข้าใจมาตลอดว่า วัดแค่ตัวรถ ไม่รวมกระจกข้าง

คิดว่ามาตราฐานรถในไทยยึดตามมาตราฐานญี่ปุ่นเป็นหลักนะครับ  วัดที่ตัวถังนะครับ  เพราะบางรุ่นขนาดโป่งล้อเปลี่ยน  ขนาดความกว้างจะเปลี่ยนตาม
   แต่บางยี้ห้อ  แจ้งระยะความกว้างถึงกระจกมองข้างเพิ่มเข้ามาด้วย  อาจทำให้สับสนได้