ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1.3 ล้าน เลือกระหว่าง alphard 2.4 hv กับ carnival EX  (อ่าน 5565 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
พอดีอยากเปลี่ยนจากเก๋งเป็นรถครอบครัว งบ 1.3 ล้าน เลือกระหว่าง alphard 2.4 hv กับ carnival EX   มือสองทั้งคู่ กะว่าใช้ยาวๆ 7-10 ปี  รถใช้ทุกวันๆละ 60 กม. ผู้หญิงขับไปทำงานและรับลูกกลับจากโรงเรียน
    ครอบครัวรวม 4 คน เดินทางต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ขับเอง ผลัดกันกับแฟน อยากนั่งสบายๆ เอนเอียงไปทาง alphard hybrid  แต่กลัวค่าซ่อม  ส่วน kia  กลัวเรื่องอะไหล่ระยะยาวเหมือนกัน  ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
Re: งบ 1.3 ล้าน เลือกระหว่าง alphard 2.4 hv กับ carnival EX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 12:10:27 »
เลือกยากทั้งคู่ alphard 2.4 hv ก็เก่าแล้ว แถมไฮบริด
ส่วน carnival ศูนย์มีน้อยแต่น่าจะจุกจิกน้อยกว่า

ถ้าอยู่ กทม.ประจำ ออกต่างจังหวัดที่มีศูนย์ใกล้เคียงจิ้ม carnival
แต่ถ้ากลัวเรื่องศูนย์มีน้อยก็ alphard แต่หาตัว 2.4 เบนซินครับไม่เอา hv เพิ่มงบอีกนิดหรือเอาปีลึกอีกหน่อยก็ได้

ออฟไลน์ emperor

• Jr. Member
  • **
Re: งบ 1.3 ล้าน เลือกระหว่าง alphard 2.4 hv กับ carnival EX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 12:18:23 »
คาร์นิวาล LX ประกอบเวียดนามมือหนึ่งเลย 1.3x ล้าน ไม่น่าสนเหรอครับ พอดีเเอบเล็งตัวนี้ไว้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 12:34:45 »
เลือกยากทั้งคู่ alphard 2.4 hv ก็เก่าแล้ว แถมไฮบริด
ส่วน carnival ศูนย์มีน้อยแต่น่าจะจุกจิกน้อยกว่า

ถ้าอยู่ กทม.ประจำ ออกต่างจังหวัดที่มีศูนย์ใกล้เคียงจิ้ม carnival
แต่ถ้ากลัวเรื่องศูนย์มีน้อยก็ alphard แต่หาตัว 2.4 เบนซินครับไม่เอา hv เพิ่มงบอีกนิดหรือเอาปีลึกอีกหน่อยก็ได้
อีกเสียงที่ยืนยันให้เลี่ยงไฮบริด มันน่ากลัวจริงๆหรือนี่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 12:38:10 »
คาร์นิวาล LX ประกอบเวียดนามมือหนึ่งเลย 1.3x ล้าน ไม่น่าสนเหรอครับ พอดีเเอบเล็งตัวนี้ไว้อยู่เหมือนกัน
ออปชั่นน่าจะต่างกันเยอะอยู่ครับ อยากได้ความสะดวกสบายด้วย พวกประตูไฟฟ้า ฝาท้ายไฟฟ้านี่ใช้บ่อยมาก ยอมเอาเก่าหน่อย  ::) ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 12:59:18 »

เห็นด้วยครับ

ถ้าใช้ 7 ปี alphard ที่ได้ในงบนั้นน่าจะแถวๆ 2012-3 + 7 รถจะอายุ 15 ปี

แต่เกีย จะตามอายุที่ซื้อ

อ๊อพชั่นหาซื้อกันได้ครับ ค่อยๆเก็บรายละเอียดไป

ถึงตอนนั้นเกีย ราคาก็ยังดีอยู่ครับ
แต่ alphard อาจจะเหลือ 2 แสนครับ แถมต้องเปลี่ยนแบตอีกแสนกว่าด้วย

ถ้า alphard เน้นเครื่องธรรมดาครับ
แต่ใจก็อยากให้ออกเกียนะ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 13:22:06 »
โจทย์เดียวกันเลยครับ ตอนแรกจะดาวน์ Kia Gen4
แต่จะสถานการ์ณรายได้เศรษฐกิจปัจจุบัน ตัดใจหามือสองสดๆใช้ดีกว่า

มองสองตัวนี้ ใจเอนไปทาง ALP มากกว่า ด้วยความหรู ออฟชั่น เหนือกว่า แต่ข้อเสียคือ หามือสองต่อจากเจ้าของโดยตรงยากมากๆ
ส่วนใหญ่เจอพ่อค้าสอยมาขายอีกทอด ผมหามา 6 เดือนถอดใจ ประกอบกับดู Kia ไปพร้อมๆกัน

ระหว่างดูเกีย ก็มือประเด็นว่า มือแรกตัวเวียดนาม น่าใช้มากๆ แต่ขาดสิ่งที่บ้านผมอยากได้ คือประตูไฟฟ้า กับม่านบังแดดตอน2,3
ในคลับก็น่ารักกันมากๆ อบอุ่น (สิงอยู่สองปี)

สุดท้ายได้จากเจ้าของโดยตรง มีประวัติเข้าศูนย์ต่อเนื่องทุกระยะ เสร็จผมในราคาที่รับได้สบาย ไม่เป็นหนี้
ที่สำคัญ เครื่องดีเซลตัวนี้ จะก่อน Mc หรือหลัง ตัวเดียวกัน 6 หรือ 8 เกียร์ ไม่ต่าง แล้วแต่งบ และสภาพเลยครับ

ทุกวันนี้เด็กๆฟินมากๆ กินน้ำมัน 11-12  โล ลิตร วิ่งนิ่งๆยาวๆ กว้างๆ ครับ

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 13:38:53 »
โจทย์เดียวกันเลยครับ ตอนแรกจะดาวน์ Kia Gen4
แต่จะสถานการ์ณรายได้เศรษฐกิจปัจจุบัน ตัดใจหามือสองสดๆใช้ดีกว่า

มองสองตัวนี้ ใจเอนไปทาง ALP มากกว่า ด้วยความหรู ออฟชั่น เหนือกว่า แต่ข้อเสียคือ หามือสองต่อจากเจ้าของโดยตรงยากมากๆ
ส่วนใหญ่เจอพ่อค้าสอยมาขายอีกทอด ผมหามา 6 เดือนถอดใจ ประกอบกับดู Kia ไปพร้อมๆกัน

ระหว่างดูเกีย ก็มือประเด็นว่า มือแรกตัวเวียดนาม น่าใช้มากๆ แต่ขาดสิ่งที่บ้านผมอยากได้ คือประตูไฟฟ้า กับม่านบังแดดตอน2,3
ในคลับก็น่ารักกันมากๆ อบอุ่น (สิงอยู่สองปี)

สุดท้ายได้จากเจ้าของโดยตรง มีประวัติเข้าศูนย์ต่อเนื่องทุกระยะ เสร็จผมในราคาที่รับได้สบาย ไม่เป็นหนี้
ที่สำคัญ เครื่องดีเซลตัวนี้ จะก่อน Mc หรือหลัง ตัวเดียวกัน 6 หรือ 8 เกียร์ ไม่ต่าง แล้วแต่งบ และสภาพเลยครับ

ทุกวันนี้เด็กๆฟินมากๆ กินน้ำมัน 11-12  โล ลิตร วิ่งนิ่งๆยาวๆ กว้างๆ ครับ
เยี่ยมเลย ได้ตัวไหนมาครับ แล้ว 11 -12 โล ลิตร ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 13:40:45 »
ถ้างบเท่านี้ผมเลือก kia ครับ ถ้าเอา alphard จะต้องปีลึกหน่อย เวลาใช้จะไม่ค่อยสบายใจนะครับ

ส่วน พวกประตูไฟฟ้า ฝาท้ายไฟฟ้า ถามเซลล์เลยครับ มีร้านที่ เค้าสั่งพาร์ทแท้จากเกาหลี มาทำให้ได้เลยครับ

ว่าแต่ตัวประกอบเวียดนามยังมีขายอยู่เหรอครับ ?

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 13:51:28 »
ถ้าอยู่ กทม ผมเลือก Kia แบบไม่ลังเล รถปีใหม่กว่า เรื่องปัญหาจุกจิกที่เคยหาข้อมูลถือว่ามีน้อย ศุนย์ดูแลดีกว่าหลายยี่ห้อครับ
รถเก่าดูแลไม่ถึง ไปเสีย ตจว แบบไปยกครอบครัวทีนึง งานกร่อยแน่ๆ
ถ้าอยู่ ตจว ไม่มีศูนย์ Kia ผมคงเอาตัวอื่น เช่น Toyota Hyundai ที่มีศุนย์อยู่แทนครับ

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 13:57:15 »
kia แบบไม่ต้องคิดเลยครับที่บ้านใช้อยู่ถือว่าโอเคครับ ไม่ชอบแค่เบาะแถว 3 สำหรับผมนั่งแล้วเวียนหัว

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 14:05:11 »
ผมคงเลือกเกียร์ครับ

ถ้าลองเข้าไปดูตลาดรถวันนี้  มีคันหนึ่ง  ล้านเก้าหมื่นเอง  ผมยังกลืนน้ำลายเลย  วิ่งมาแสนสี่  ไม่มากเลย...

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 14:07:42 »
ถ้าอยู่ กทม ผมเลือก Kia แบบไม่ลังเล รถปีใหม่กว่า เรื่องปัญหาจุกจิกที่เคยหาข้อมูลถือว่ามีน้อย ศุนย์ดูแลดีกว่าหลายยี่ห้อครับ
รถเก่าดูแลไม่ถึง ไปเสีย ตจว แบบไปยกครอบครัวทีนึง งานกร่อยแน่ๆ
ถ้าอยู่ ตจว ไม่มีศูนย์ Kia ผมคงเอาตัวอื่น เช่น Toyota Hyundai ที่มีศุนย์อยู่แทนครับ
อยากรอดู H1 ตัวใหม่อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ราคารุ่นล่างจะเริ่มที่เท่าไหร่ งบผมดันได้อีกนิด

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 14:28:31 »
ผมคงเลือกเกียร์ครับ

ถ้าลองเข้าไปดูตลาดรถวันนี้  มีคันหนึ่ง  ล้านเก้าหมื่นเอง  ผมยังกลืนน้ำลายเลย  วิ่งมาแสนสี่  ไม่มากเลย...
เห็นแล้วครับ น่าสนจริงๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 15:06:46 »
Alphard   ผมเห็นก็ต้องเข้ามาซ่อมที่อู่เฉพาะทางกันทั้งนั้นละครับ อะไหล่จะครบทำได้เลย   รู้จุดอ่อนว่าต้องทำอะไรตรงไหน
     ยกเว้นว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดูแลตามระยะก็เข้าศูนย์   ถ้าเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่องส่วนตัวอู่ไหนก็ทำได้ครับ แทบทุกยี่ห้อด้วย จะเข้าศูนย์หรือไม่ก็ได้ 
  ผมจึงไม่เห็นว่าเรื่องศูนย์บริการจะแตกต่างกัน      ยกเว้นว่ารถประกอบในประเทศ รถตลาดแบบโตโยต้า     ถ้าเป็นรถนำเข้าผมว่าไม่ต่างกัน ต้องพึ่งอู่เฉพาะทางเป็นหลักอยู่ดี

โจทย์นี้อยู่ที่ว่าจะเลือกเครื่องดีเซลไป Kia  เลือกเบนซินไป Alphard  เลือกแนวรถตู้เครื่องดีเซลไป H1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2021, 15:08:42 โดย Auto »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 15:28:55 »

อีกเสียงที่ยืนยันให้เลี่ยงไฮบริด มันน่ากลัวจริงๆหรือนี่ ขอบคุณครับ

ไม่รู้ว่าใช้มาเจอปัญหาอะไรกัน ผมใช้ hybrid toyota มา 3 คันแล้วที่วิ่งเยอะสุดก็ 2แสนกว่าโล

ไม่ได้มีอะไรน่ากวนใจนะครับ แต่ถ้ากังวลเรื่องราคาอะไหล่ ก็แน่นอนครับว่าแพง พวกระบบไฮบริดไม่ถูก แต่เทียบ 2 คันที่วิ่งเยอะๆ camry 2แสนกว่าโลเปลี่ยนแบตมา 2รอบ กับหม้อลมเบรค prius แสนปลายๆ เปลี่ยนแบตไป 3รอบแต่ 2รอบแรกฟรี gs300h เกือบๆ 140k ยังไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย คิดว่าเปลี่ยนแบตปีนี้ ทั้งหมดเกี่ยวกับระบบไฮบริดไม่นับรวมพวกแบตลูกเล็ก หรือส่วนอื่นๆที่รถ ice ก็มีนะครับ

แต่ถ้าวัดจริงๆผมใช้ h-1 เข้าศูนย์รวมๆแล้ว อายุใกล้ๆ camry ใหม่กว่าหน่อย รวมๆแล้วแพงกว่านะครับ อาจจะเพราะ h-1 ค่อนข้างจุกจิกด้วย เดี๋ยวนี่นั่นพัง แต่ไม่ถึงขั้นอันตรายหรือขับไม่ได้

kia เองไม่เคยใช้เหมือนกันแต่เห็นว่า ad เดียวกับฮุนได

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 17:22:27 »
ผมเลือก มือ 1 ครับ  8)

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 17:44:05 »
ถ้าขับเองเชียร์ KIA ครับ
ช่วงล่างผมว่าดีกว่า การบังคับควบคุมดีกว่า อัตราเร่ง การกินน้ำมันก็ดีกว่า ได้รถใหม่กว่า

แต่จะด้อยกว่าในเรื่องความนั่งสบายเบาะแถวสอง กับ ความโล่งโปร่งในห้องโดยสาร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2021, 17:46:47 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ Windynamic

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 09:37:46 »
Alphard Vellfire ส่วนใหญ่วิ่งกันเยอะๆ ทั้งนั้น พวกวิ่งน้อยก็ไม่ปล่อยออกเร็ว

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 12:00:43 »

เยี่ยมเลย ได้ตัวไหนมาครับ แล้ว 11 -12 โล ลิตร ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับ

ปกติในเมืองไม่เคยเกิน 100 เลยครับ เฉลี่ยถังละ 11-12 ตลอดครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 16:53:46 »
ALP 2.4 ขับง่ายสบายดี กินน้ำมัน 9 โลลิตร วิ่งตจว. อะไหล่ไม่ได้แพง หาง่าย  ช่วงล่างแน่นดี ราคาแบบนี้ หาได้เยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 08:42:36 »
ถ้าเพิ่มเงินอีก 2 แสน เล่นเวลไฟล์ปีที่ใหม่กว่า ก็น่าสนนะครับ

เว้นที่เดินทางไปประจำ อัลพาร์ทได้สิทธิ์จอดพิเศษ อันนี้ควรไปอัลพาร์ทครับ (รร.ลูกเพื่อน อัลพาร์ทได้ที่จอดพิเศษ)

ส่วนตัวKia ไม่เคยใช้เองครับ
ที่โรงงานเคยมี คานิวอลตัวเก่า ใช้อยู่ 4-5 ปี ก็ปกติครับ ไม่มีอะไรซ่อม เหมือนรถญี่ปุ่นเลย

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 09:02:11 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ได้ข้อมูลเยอะทีเดียว
เอนเอียงไปทางคาร์นิวอลแล้ว  คงต้องไปลองขับเทียบกันอีกทีครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 09:22:51 »
kia ตัวนี้มีปัญหาหลักๆที่ค่อนข้างประจุรุ่นเลยคือประตูไฟฟ้ามีเสียงดัง หรือเปิดปิดช้า แก้ด้วยการเครมมอเตอร์ประตูไฟฟ้าไป
รถกินซ้าย ผมไม่รู้ว่าล๊อตหลังๆก่อนตัวปัจจุบันแก้จากโรงงานที่เกาหลีรึยัง
แต่รถที่เข้ามาไทยแทบทุกคันกินซ้ายหมด แต่ได้รับการตั้งศูนย์ใหม่จากยนตกิจตั้งแต่เข้ามาแล้ว อาจจะมีหลุดมาถึงลค.บ้างบางคัน

ส่วนตัวประกอบเวียดนามผมไม่ได้มีโอกาสสัมผัสเลยยังบอกไม่ได้ครับ แต่ kia ตัวนี้ปัญหารถค่อนข้างน้อยครับ จะหนักใจสุดคือศูนย์น้อยมาก
ถ้าอยู่ต่างจังหวัดจะค่อนข้างลำบาก เคยมีเคสก่อนคนบ่นในกลุ่ม kia ว่ารับรถวันแรกแล้วมีปัญหาต้องแก้
จนจอดรถทิ้งไว้ที่ศูนย์ข้ามวัน ศูนย์หนึ่งในภาคอีสานแต่เจ้าของรถอยู่มุกดาหาร การประสานงานก็ค่อนข้างไม่น่าประทับใจเท่าไหร่
ก็ต้องนั่งรถโดยสารกลับบ้านไปก่อน ซึ่งการไม่มีศูนย์ หรือรถหาอู่นอกที่ไว้ใจได้ยากมันก็ มันก็เป็นข้อสังเกตุนึงสำหรับการใช้รถต่างจังหวัดนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 09:51:08 »
ถ้าใช้ใน กทม เป็นหลัก ผมว่า เกีย ไม่น่าห่วงด้วยนะครับ