ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 27 มีนาคม 2021  (อ่าน 2674 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/3615732125202645

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2021, 13:50:53 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) สวัสดีครับ ทุกท่าน

:) พี่ Jimmy ครับ ตอนนี้รถ EV
ตัว Good cat และ Black cat
จาก GWM ทำให้เกิดกระแสผู้คน
มาสนใจรถยนต์ไฟฟ้ามากขึ้น

:)จากที่ได้เห็นความน่าสนใจ
ของตัวรถคันจริง และ คาดหวัง
ว่าราคาจะรับได้ สมตัวรถ

:) แต่คนส่วนใหญ่น่าจะรอดู
การใช้งานจากผู้ใช้จริง
เรื่องสถานีชาร์จ
ศูนย์บริการที่ยังไม่ชัดเจน
ในความคิดของพี่ Jimmy
คนกลุ่มแรกๆที่จะซื้อรถ EV
จาก GWM จะเป็นคนกลุ่มไหนครับ

💕จะเป็นคนที่มีรถคันอื่นอยู่แล้ว ซื้อเพิ่ม

คนที่จะซื้อรถคันเดียวแล้วใช้งานทุกอย่าง

คนที่ซื้อไว้ใช้แต่ในเมือง ไม่กะเอาเดินทางไกล

คนหนุ่มสาวที่เริ่มมีรถคันแรก

เป็นรถของเล่นของคนมีฐานะ

คนวัยเกษียณ

หรือคนกลุ่มไหนครับ

สวัสดีครับ ที่บ้านใช้รถ NISSAN SUNNY Super saloon B14 ปี1996 รถมีอาการดับช่วงเครื่องรอบเดินเบาหรือเปิดเเอร์บางครั้ง เวลาสตาร์ทรถต้องใช้เกียร์ N ตลอด พอเปิดเเอร์มีเสียงดังสักพักก็หายไปครับ ควรเเก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ sukanya

• Newbie
  • *
 :-[ ได้ฟังพี่จิมมี่ไลฟ์งานมอเตอร์โชว์ว่าซีวิคใหม่จะมาเดือน พ.ค  เห็นภาพหลุดล่าสุดที่จีนขนย้ายบนรถเทรลเลอร์ได้เห็นไฟท้ายเเล้วเฟลมากๆเลยค่ะดูเหมือน Ativ ไม่สวยเลย ใจเลยไปทาง Hr-v รออีกนานไหมค่ะพี่จิมมี่ ถ้าซีวิคเปิด พ.ค  Hr-v ต้องรอประมาณเดือนไหนค่ะ

ออฟไลน์ PZ_29

• Newbie
  • *
นั่งเเท็กซี่Altisโฉมปี14 ทุกคันจะต้องมีเสียงกุกๆ หรือเสียงประกอบรถไม่แน่น ดังหลายจุด (เป็นทุกคัน) ถ้าเป็นรถบ้านหรือรถที่ซื้อจากศูนย์มันจะมีเสียงอย่างนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
อยากฟังพี่ๆคาดเดาราคา Good cat ไว้เท่าไรบ้างครับ  :-X

ออฟไลน์ Glazy

1.ฟอร์จูนเนอร์2.4 นี่เหยียบไม่ค่อยไป+กินน้ำมันมากกว่าviosเห็บหมาใช่มั้ยครับ พอดีไปพัทยามาวิ่งไป-กลับใช้น้ำมันเกินครึ่งถัง
2.ผมเคยถามเรื่องแก้ไขปัญหาเรื่องหมุนพวงมาลัยของviosแล้วติดขา ผมค้นพบแล้วครับ ผมไม่เหมาะกับเบาะtoyotaรุ่นที่ผลิตช่วงนี้เองครับ เพราะขึ้นไปขับฟอร์จูนเนอร์ก็เป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2021, 13:59:48 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

มีงบ4แสน เเนะนำรถเก๋งหน่อยครับ เเนะนำC segment  และ D segment ขอผู้โดยสารตอนหลังนั่งสบาย เเละช่วงล่างหรือพวงมาลัยดีๆ เล็งไว้เป็นซิลฟี่ เเต่หลายคนบอกนั่งหลังไม่สบาย

ออฟไลน์ Partarajarin

ผมสงสัยรถ BMW X3 30e M-Sport Plug in Hybrid ว่าอัตราสิ้นเปลือง 35.7 km/l ทดสอบอย่างไรครับ และข้อเสียของรถคือต้องติดตั้ง wallbox เพื่อ Charge จะดีกว่าใช่ไหมครับ และไม่เหมาะกับการขับนอกเมืองเพราะเครื่องยนต์ติดตลอดจะช่วยให้ประหยัดน้อยลงใช้ไหมครับ และอยากได้คำแนะนำการทดลองขับรถในงาน Motor show ครับ พอดีแม่สนใจ X3 และผมอยากแนะนำ Lexus NX ให้แม่ฮะ

ออฟไลน์ morak

• Newbie
  • *
อยากทราบรายละเอียดของ levorg ครับว่าจะเข้าไทยไหม ถ้าเข้า ออฟชั่นจะมาเต็มเหมือนที่ญี่ปุ่นไหมครับ แล้วราคา จะต่างจาก outback มากไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• **
อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลืองฟอร์จูนเนอร์2.4 2017 กับ2.4 2020 mc ต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ e20qwv

• Newbie
  • *
GWM เค้าจะขายยังไง ศูนย์ก็ยังไม่เห็น หรือจะให้เข้าศูนย์ที่ บีควิกครับ 555

ออฟไลน์ Level Zero

สวัสดีครับ

ช่วงนี้ค่ายรถยนต์ฝั่งยุโรปเปิดตัวรถใหม่เยอะมาก และบางคันราคาก็ปรับลดลง

แต่ฝั่งญี่ปุ่น รุ่นนั้นไม่มา รุ่นนี้สงวนไว้ รุ่นนู้นเลิกจำหน่าย นอกจากรุ่นรถยนต์จะค่อยๆน้อยลงไป แถมราคายังปรับขึ้นอีกด้วย

ในฐานะที่พี่ๆเป็นคนในวงการ พอจะพูดถึงความแตกต่างของ mindset ในการทำตลลาดของฝั่งยุโรป กับญี่ปุ่น ได้รึเปล่าครับ จะเพิ่มฝั่งจีนกับเกาหลีด้วยก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ l7lElE

• Newbie
  • *
  • 520D Msport
สวัสดีครับพี่จิม เรียกผม พี ครับ ผมมีรถคันหลักใช้ 520d อยู่ ตอนนี้กำลังมองหา B segment กระทัดรัดๆ งบ ไม่เกิน 6.5แสน เป็นรถคันที่สอง กะไว้วิ่งใกล้ๆระหว่างอำเภอกับตัวเมือง ดู city hb ไว้อยู่ครับ พี่จิมว่าเป็นยังไงบ้าง แล้วตัวเลือกอื่นๆ มีอะไรน่าสนใจบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
ขอถามเป็็นความรู้หน่อยครับ รถที่เป็นทะเบียนป้ายแดง โดยปกติแล้วสามารถใช้ป้ายแดงได้นานแค่ไหนครับ ก่อนจะได้ป้ายขาว ?

พอดีที่ผ่านมาเห็นรถหลายคัน ยังเป็นทะเบียนป้ายแดงอยู่ ทั้งๆที่รถรุ่นนั้้นๆ เป็นตัวโมเดลเก่าแล้ว เช่น

ปีก่อนนู้นเคยเห็น Toyota Vigo ยังป้ายแดง ทั้งที่ Revo ออกขายได้ 3 ปีแล้ว

ปีที่แล้วก็เห็น Honda Civic ตัว FB ยังป้ายแดงอยู่

และล่าสุด ก็เห็น Mazda 2 น่าจะรุ่นปี 2012  ตัว elegance คับ ยังป้า่ยแดง แบบนี้มันแปลกไหมครับ หรือมันทำได้นานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2021, 14:09:32 โดย This is my city »

ออฟไลน์ หมีขับสี่

มีข้อสงสัยว่า ในต่างประเทศมักจะมีแนวคิดนึงที่เป็นที่รู้กันในกลุ่มว่า  Subaru โดยเฉพาะรุ่น Forester เป็นที่นิยมมากๆ ในหมู่ LGBT
ถึงขั้นเป็น stereotype อย่างหนึ่งมาสักพักแล้ว

เลยอยากทราบว่า ทางแบรนด์ต้นสังกัดทราบเรื่องนี้ไหมครับ หรือว่าเป็นความตั้งใจทางด้านการตลาดอยู่แล้ว ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ช่วยอธิบายเรื่องกฎหมายรถยนต์ของไทย ทำไม option funtion ต่างๆที่รถต่างประเทศต้องตัดออกไม่สามารถใส่มาให้เมื่อนำมาวางขายในไทยได้ครับ

ออฟไลน์ sangseng

• Newbie
  • *
รถ Honda city zx ปี 2006 วิ่งมา 76,000 กิโล ... ตอนนี้มีอาการกระตุกเบาๆ เป็นช่วงๆ (เหมือนรถสะอึก) ขณะรถติดไฟแดง (เป็นทั้งเกียร์ N และ D) ... อาการนี้เกิดจากอะไร/แก้ได้ยังไงครับ... พอจะมีอู่แนะนำแถวย่านนราธิวาส/พระราม3 มั้ยครับ

ออฟไลน์ polwath

- จากคลิปรายงาน Motorshow ที่ไปชมรถ Poer ที่เป็นพวงมาลัยขวานั้น เป็นรถต้นแบบสำหรับจัดแสดงในไทยโดยเฉพาะ หรือเป็นรุ่นที่มีขายในต่างประเทศที่ใช้พวงมาลัยขวาอยู่แล้วครับ
- หากผมจะซื้อรถใหม่ที่เป็นเกียร์ธรรมดา โดยที่รถรุ่นดังกล่าวมีขายในไทยอย่างเป็นทางการอยู่แล้วแต่มีขายแค่เกียร์อัตโนมัติ ยังสามารถนำเข้ามาเองได้อยู่หรือเปล่าครับ แล้วต้องเข้าไปตรวจมลภาวะแบบเดียวกับที่ผู้ผลิตรถยนต์ทำใช่ไหมครับ
- กระบะที่มีโครงสร้างแบบ Monocoque ส่วนใหญ่แล้วจะขับได้ดีกว่าและคล่องตัวกว่ารถกระบะโครงสร้าง On-frame ไหมครับ แล้วผู้ผลิตสามารถปรับให้เป็นขับหลังและขับสี่ได้เหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
ตอนนี้ c segment มือสองช่วงราคาไม่เกิน4แสน ในแง่ของทุกอย่างบาลานซ์กันคันไหนน่าใช้ที่สุดครับ ระหว่าง civic fd, fb 1.8e, altis 1.8g 2014, mazda 3 e 2014

ออฟไลน์ Full Throttle

ในชั่วโมงนี้ Volvo S90 ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ

บอกข้อดี ข้อเสีย เป็นลำดับแรก ต่อมาบอกลักษณะดีไซน์ภายนอกภายในว่าถูกใจคนซื้อหรือไม่ ออพชั่นในรถ ความสะดวกสบาย เบาะนั่ง นั่งแล้วสบายหรือไม่ เครื่องยนต์ดีหรือไม่ ขับสนุกหรือไม่ ราคาถูกใจคนซื้อหรือไม่ พอซื้อแล้วบริการหลังการขายดีหรือไม่

และสุดท้ายนี้ Volvo S90 มีกี่รุ่นครับ และโปรโมชั่นสำหรับ Volvo S90 ในงาน Motor Show มีหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
สอบถามพี่บาสเรื่องยางโอตานิ ว่าคุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ
พอดีสนใจ รุ่น kc2000 อยู่ครับ ขนาด 245/40r18 ครับ

ออฟไลน์ ขุนพล ผู้ภักดี

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำยางรถวีออส ปี14 ใส่ล้อเดิมครับ

ใช้งานภาคใต้ หายางที่ไม่กลัวน้ำครับ เพราะเจอฝนบ่อย ความเร็วเดินทาง 100-140 km/h
และควรเติมลมเท่าไรครับ
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Socos22

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามครับ ผมกำลังสนใจจะหารถ แคบติว่า มาใช้ครับสนใจปี 2015-2017 รับได้ทั้งสองเครื่อง เบนซิน และ ดีเซล ครับ สวนตัวชอบดีไซน์ครับสวยดี และตรงกับ งบที่ตั้งไว้ครับ 4-4.5 แสนบาทครับ ไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ การขับขี่ ความปลอดภัย อัดตราสิ้นเปลือง ครับ และถ้าไม่ใช่รถรุนี้แล้ว มีตัวไหนที่ทางทีมงานคิดว่าน่าสนใจบ้างครับผม เรื่องการบำรุงรักษาทางบ้านมีอู่ประจำอยู่แล้วครับไม่ค่อยเป็นห่วงเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ ขอบคุณทีมงานครับผม

ออฟไลน์ Firzen

จากสัปดาห์ก่อนโน้นเคยสอบถามไปว่า "5 ปี หลังจากนี้ จะมีรถ Size ประมาณ MG ZS แต่เป็นยี่ห้ออื่น ใช้เครื่องยนต์ Downsizing และราคาจำหน่ายไม่เกิน CX-3 ทำตลาดในไทยบ้างไหม"

ซึ่งพี่จิมแนะนำให้มอง Nissan Kicks คำถามคือ เป็นรถคันเดียวของบ้าน และใช้ยาว 10 ปี ไหวมั้ยครับ

ปล.ลักษณะการใช้รถ วันธรรมดาใช้รถในเขต กทม.-นนทบุรี   วันหยุดยาวเทศกาลกลับบ้านต่างจังหวัดวิ่งยาวๆ โดยไม่พัก ประมาณ 700 กว่าโล ระหว่างทางมีขึ้นเขาบ้างบางช่วงครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ระหว่าง corolla cross 1.8     กับ cx5 2.0
ในแง่การขับขี่และภาพรวม  สองคันนี้จะแตกต่างกันมากไหมครับ  การเก็บเสียง  ภาพรวมทั้งคัน
กำลังจะเปลี่ยนรถ  จาก Focus 2.0 mk3อยากได้การขับขี่คล้ายๆคันเดิม   (ใช้โฟกัสปลอมครับไม่เจอปัญหาจุกจิก)​

ลักษณะ​ใช้งาน  กทม -​ สระแก้ว  ทุกสัปดาห์​ ไม่ออกตัวเร็ว
แต่ไปแช่ 120 ถ้ามีโอกาส
อยากได้เป็น suv หรือมีคันอื่นแนะนำงบไม่เกิน  1.3,ล้าน

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ armallstar

• **
เห็นมีข่าวไทยจะเลิกขายรถยนต์น้ำ และให้ขายแต่ไฟฟ้า ยังไม่ได้อ่านละเอียด ไมยจะทำได้จริงไหม
ถึงตอนนั้นราคามันจะถูกลงมาเป็นเหมือนราคารถปัจจุบันไหมครับ ณ เวลานั้น ที่บ้านก็มองรถไฟฟ้าไว้สำหรับคันต่อไป สำหรับใช้ขับไปกลับที่ทำงาน 50-100 กิโลต่อวัน