ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องติดรถยนต์ มีโอกาสระเบิดมากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 3853 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
มีคนรู้จักส่งคลิปข่าวมาให้ดูว่ามีเหตุการณ์กล้องติดรถระเบิด หลังจากจอดตากแดดนานๆ
ทำให้ภายในรถเสียหายค่อยข้างเยอะพอควร

สงสัยครับ กล้องติดรถที่ใช้กันทุกวันนี้ความปลอดภัยสูงต่ำขนาดไหนครับ

อย่างของผมใช้ Xiaomi เวลาร้อนๆมันก็จะไม่ทำงาน ตัดไฟไปเอง
แต่ในแง่ของแบตเตอรี่ มันก็มีความเสี่ยงระเบิดอยู่ดีแม้ไม่ได้เปิดใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ถ้าเป็นแบตเตอรี่ที่ไม่ได้รับมาตรฐานสากล ผมว่าแบตเตอรี่ในอุปกรณ์ใดๆ เมื่อโดนความร้อนสูงต่อเนื่อง

คำว่าต่อเนื่องคือพวกที่เปิดโหมด Parking เอาไว้ให้กล้องทำงานตลอดเวลาท่ามกลางแดดจัดที่ส่องโดนกล้องตรงๆ ผมว่าก็เสี่ยงนะ โอกาสน้อยมากๆๆๆๆๆ แต่ก็ไม่ใช่เป็นไปไม่ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tien.W

ดูที่ brand เป็นหลัก

ผมใช้ Transcend DP100 ใช้มา 5 ปี สังเกตว่า ดับเครื่องแล้ว กล้องมันดับตาม ก็เลย จับส่งศูนย์เปลี่ยนแบต ถอดมาแบตบวมเชียว แต่ก็ไม่มีอะไรนะ

หรือไม่งั้นก็ พวกที่ใช้ capacitor ครับ พวกนี้ ระเบิดก็ไม่อันตรายครับ ในคอม ในแอมป์ ที่ใช้ระเบิดบ่อย

ออฟไลน์ bravo

ผมใช้ Transcend DP100 อยู่ 2 ตัว ใช้มานานเกิน 6ปี
ในยุคนั้น ถือว่าชัด ในงบพอๆ กัน

ปัจจุบัน อยากได้รุ่นใหม่ แต่ของเก่าก็ยังไม่พังสักทีครับ

เรื่องมาตรฐานของแบตกล้อง ก็แล้วแต่ยี่ห้อกล้องแหละครับ

ออฟไลน์ samaklen

Viofo ก็ได้อยู่ครับ
คาปาเก็บไฟนานใช้ได้เลย

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เลือกที่เป็น Capacitor ต่อตรงกับกล่องฟิวส์ มีโหมด Car Park แล้วปิดตัวเองเมื่อแบตลดถึงแรงดันที่กำหนด สำหรับผมปลอดภัยแล้วครับ

ออฟไลน์ Altima

น้อยกว่าโทรศัพท์

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เลือกที่เป็น Capacitor ต่อตรงกับกล่องฟิวส์ มีโหมด Car Park แล้วปิดตัวเองเมื่อแบตลดถึงแรงดันที่กำหนด สำหรับผมปลอดภัยแล้วครับ

ผมใช้ Condition นี้เหมือนกันครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ udis

ของผมเอา action cam มาใช้ ไม่ได้ใส่แบต ต่อไฟผ่านช่อง USB แทน
ก็ใช้งานได้ปกตินะครับ ไม่มีวันแบตระเบิดครับ เพราะแบตไม่มีครัับ

ออฟไลน์ Devil13

แบตลิเที่ยม มันบวมได้ ระเบิดได้เป็นเรื่องปกติครับ
ยิ่งจอดตากแดด ยิ่งกระตุ้นให้เกิดปัญหา ยิ่งแบตคุณภาพต่ำยิ่งในกล้องราคาถูกง่ายขึ้นไปอีก เพราะพวกนี้ทำงานตลอด

ถ้ากลัวระเบิดเล่นแบตคาปา ปลอดภัยกว่าครับ
จะมีบางรุ่นบางยี่ห้อที่ใช้แบตคาปา ราคาจะแพงกว่าชาวบ้านเค้า คนเลยไม่ค่อยนิยม