ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้แก็ส LPG ทำให้แรงขึ้นได้ไหมม???  (อ่าน 4665 ครั้ง)

ออฟไลน์ Y2KONG

• Newbie
  • *
รถใช้แก็ส LPG ทำให้แรงขึ้นได้ไหมม???
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 04:37:24 »
ตามหัวข้อเลยครับ อยากทราบเราสามารถจูนกล่อง หรือ รีแมพ รถใช้แก็ส LPG ให้ ขับสนุกขึ้นได้หรือไม่ และ มีที่ไหนรับทำบ้างง เพราะ ไม่เคยเห็นใครทำเลย
.
รถที่ใช้คือ civic fd 1.8 ครับ service ใหญ่มาแล้วเครื่องสมบูรณ์ ทุกอย่างครับ แค่ซนอยากรู้ว่าจะทำให้ซิ่งๆกะเข้าได้ไหมม🤣🤣🤣

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: รถใช้แก็ส LPG ทำให้แรงขึ้นได้ไหมม???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 07:12:36 »
ได้ครับ  ไม่ต่างจาก อี 85 ค่ารอนเท่ากัน 105 ปัญหาที่มักจะเกิด   คือ  หม้อต้มจ่ายแก๊สไม่ทันเวลาอัดหนัก ๆ  ถ้าแก้ปัญหานี้ได้ สบายครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: รถใช้แก็ส LPG ทำให้แรงขึ้นได้ไหมม???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 07:24:36 »
เท่าที่รู้ จูนแก๊สให้หนาขึ้นครับ ร้านที่ทำระบบแก๊ส เค้าทำได้ แต่จะกินแก๊สชัดเจนเลยนะครับ
เพื่อนผมใช้แบบ 2 หัว ประมานว่าให้แก๊สเข้า 2 ท่ออะไรสักอย่าง ก็ยังไม่แรงเท่าน้ำมัน 95 ครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 08:36:22 »
เคยเห็นหงษ์ทองแก๊ส มีการจูนแก๊สควบคู่กับการรีแมพอยู่ ลองปรึกษาทางอู่ดูครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:16:25 »
เคยเห็นหงษ์ทองแก๊ส มีการจูนแก๊สควบคู่กับการรีแมพอยู่ ลองปรึกษาทางอู่ดูครับ
ตามนี้เลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:19:24 »

ถ้าทำ gas ให้แรงเลย ทำได้.

แต่ตอนใช้น้ำมัน เครื่องจะ drop ทันที   

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 09:59:38 »
ลอง ปรึกษา HP Service ดูครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 10:30:15 »
LPG octaine สูงกว่าน้ำมัน ทำให้แรงได้ไหม ได้ครับ แต่อายุการใช้งานเครื่องยนต์ก็อาจจะลดลงไปด้วย
สำหรับผม LPG จูนให้พอดีๆ วิ่งไม่ต่างจากน้ำมัน แถมประหยัดเงินจากส่วนต่างราคา ดีสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ EpSilon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 15:52:21 »
เคยขับ Toyota คันนึงติด LPG ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาจูนมายังไง แต่แรงกว่าน้ำมันอย่างเห็นได้ชัด ขับเร็วๆลากไปเกิน 140++ ยังไม่ค่อยตื้อ ไหลเรื่อยๆ แต่พอใช้น้ำมันกลับเกิน 120 ก็ตื้อมาก ไม่ค่อยมีแรง ลองทั้งน้ำมันพรีเมี่ยม หรือแก๊สโซฮอลธรรมดา ก็เป็นเหมือนกันหมด เลยคิดว่าถ้าจูนมาดีๆ ช่างเก่งๆ ก็น่าจะโอเคอยู่ แถมทุกวันนี้ถอดแก๊สออกแล้ว คันนั้นเครื่องก็ยังนิ่ง เดินเรียบ และเงียบอยู่(อาจจะไม่เท่ารถใหม่)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 16:00:27 »
ขอเล่าจากประสบการณ์ที่เคยจูนแก็ส กับเครื่อง JZ นะครับ ทั้งเครื่องโบ และไม่โบ ...

ตอนนั้นผมจูนแก็ส ทั้งระบบดูและหัวฉีด ปัญหาที่สาวก JZ สายดมแก็สแก้ไม่ตกคือ "มันแรงไม่เท่าน้ำมัน" ...

ถามว่าทำไมถึงแรงไม่เท่าน้ำมัน ปัจจัยมันไม่ได้อยู่ที่แก็ส แต่มันอยู่ที่ระบบจ่ายแก็สครับ ...

คือเรามาที่ระบบน้ำมันกันก่อน ... ระบบจ่ายน้ำมันเป็นที่เราทราบกันดีคือมันมี"ปั๊มติ๊ก"  ซึ่งปั๊มติ๊กนั้น สามารถจ่ายน้ำมัน มาก/น้อย ได้ตามจังหวะคันเร่งของเรา เหยียบมาก จ่ายมาก เหยียบน้อย จ่ายน้อย ..

แต่แก็สมันไม่ใช่อย่างนั้น ... แก็สจ่ายเชื้อเพลิงด้วยหม้อต้ม ซึ่งหม้อต้มมันจ่ายตามคันเร่งไม่ได้ ... ถ้าอยากให้มันจ่ายแก็สมาก ก็ต้องใช้หม้อต้มตัวใหญ่ แต่ถึงแม้จะใหญ่แค่ไหนมันก็จ่ายแก็สคงที่ครับ คือ ตั้งแต่รอบเดินเบา จน 5000รอบ แก็สก็จ่ายเท่ากันตลอด ...

ทีนี้ การจูนแก็สของสายซิ่ง ก็คือจูนหนาเข้าไว้ คือเปิดหม้อต้มให้แก็สมันไหลออกมาเยอะๆนั่นแหละ เพื่อให้เวลาเราใช้รอบสูง แก็สจะได้จ่ายพอ ...แต่ปัญหาคือ เวลาวิ่งช้าๆ แก็สท่วม หรือที่เรียกว่า หนานั่นล่ะครับ ทำให้กินแก็ส ไม่ประหยัด ...
ครั้นจะจูนบางใช้รอบต่ำ เวลาจะใช้รอบสุงแก็สก็ไม่พอ ที่เรียกกันว่าบาง พอบางมากๆ ก็แบ็กไฟ ระเบิดตูมหม้อกรองอากาศแตกกันเละเทะ ...

ดังนั้นที่ใครๆบอกว่าจูนให้แรงกว่าน้ำมันเนี่ย ผมยังไม่เคยเจอ ก็เพราะขีดจำกัดอย่างที่ผมยกตัวอย่างมา ...

เอาแค่จูนให้ไกล้เคียงการใช้น้ำมันที่สุด รถมีแรงทั้งในรอบต่ำรอบสุงได้ คนนั้นก็จัดว่าจูนได้เทพสุดๆแล้ว ...

ถึงแม้ว่า จะติดแก็สแบบหัวฉีดมา ก็แน่นอน หัวฉันมันเปิดปิดตามจังหวะจุดระเบิด แต่หม้อต้ม มันจ่ายเท่าเดิม รอบ7000 มันก็จ่ายแก็สเท่ารอบ 700 มันไม่ได้แปลผันได้แบบปั๊มติ๊กน้ำมัน ..

ที่ผมจูนใช้งานกับ 2JZ VVTI  หัวฉีด ในรถของผมสมัยก่อน ผมหมุนหม้อต้มทุกวันอะ เพราะบางวันแรง(แต่แรงไม่เท่าใช้น้ำมัน) บางวันอืด(อืดแบบออกตัวสู้ isuzu เครื่อง 3.0ฝาทองไม่ได้)  เอาแน่เอานอนไม่ได้เลยกับระบบแก็ส

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 16:14:13 »
เคยขับ Toyota คันนึงติด LPG ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาจูนมายังไง แต่แรงกว่าน้ำมันอย่างเห็นได้ชัด ขับเร็วๆลากไปเกิน 140++ ยังไม่ค่อยตื้อ ไหลเรื่อยๆ แต่พอใช้น้ำมันกลับเกิน 120 ก็ตื้อมาก ไม่ค่อยมีแรง ลองทั้งน้ำมันพรีเมี่ยม หรือแก๊สโซฮอลธรรมดา ก็เป็นเหมือนกันหมด เลยคิดว่าถ้าจูนมาดีๆ ช่างเก่งๆ ก็น่าจะโอเคอยู่ แถมทุกวันนี้ถอดแก๊สออกแล้ว คันนั้นเครื่องก็ยังนิ่ง เดินเรียบ และเงียบอยู่(อาจจะไม่เท่ารถใหม่)

ประเด็นนี้เคยถกเถียงกันมามาก กับคนที่ติดแก็สครับว่า จูนแก็ส แล้ววิ่งดีกว่าน้ำ และพวกร้านแก็สชอบเอามาโฆษณา ... สาเหตุมันมาจาก ตัวนี้ครับ

ตัวนี้เรียกว่า FIX MIX เป็นตัวจ่ายแก็สระบบดูด โดยจะติดตั้งไว้หน้าลิ้นปีกผีเสื้อ กลไลการทำงานคือ ใช้ลมดูดจากเครื่องดูแก็สเข้าไปพร้อมอากาศ ..

ทีนี้เมื่อตอนจูน ช่างจะจูนแก็สก่อน ซึ่งเครื่องยนต์เมื่อได้แก็สและอากาศผสมกัน และปรับหนาบางและความโตของรูตามสูตร รถก็จะมีแรงดี แต่พอสวิชมาใช้น้ำมัน รถกับไม่มีแรงกันทุกคันและก็ โม้กันว่า จูนแก็สแรงกว่าน้ำมัน ..

ซึ่งสาเหตุจริงๆที่น้ำมันวิ่งไม่ออก ก็เพราะเจ้ารู mix นี้มันไปขาวทางเดินอากาศ ลมมันไม่เข้า ระบบน้ำมันก็ทำงานได้ไม่ดี จ่ายแต่น้ำมัน แต่อากาศไม่มารถมันก็เร่งไม่ขึ้น เป็นเรื่องธรรมดา ...

แต่พอสลับแก็ส กลับวิ่งดีเพราะแก็สมันก็คือส่วนนึงของอากาศซึ่งจ่ายผ่าน MIX ออกไป ...

ก็ประมาณนี้ครับ ที่ใครๆบอกจูนแก็สแรงกว่าน้ำมัน เนี่ยใช้ระบบดูด FIX MIX ทั้งนั้น ... จริงๆแก็สไม่ได้แรงขึ้น แต่ไปทำน้ำมันให้มันอืดเอง ... 120 km/h เนี่ย รถเครื่อง 1.5น้ำมันทั่วไปเนี่ย เหยียบผ่านสบายๆครับ ที่คุณขับแล้วอืดที่ 120 น่ะคือ อากาศมันไม่พอ เพราะ FIX MIX มันไปขวางลิ้นปีกอยู่ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2021, 16:15:50 โดย apinui »

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 17:57:00 »
สมัยนี้แก็สไปไกลมากแล้ว จูนให้วิ่งดีกว่าน้ำมันได้แน่นอน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 22:33:41 »
หงษ์ทองแก๊สครับ ^^ เห็นมีคลิปนึงอธิบายเรื่องความแตกต่างของหัวฉีด Keihin vs Hana vs Valtex แล้วมีเสียงจูนรถแทรกเข้ามาในคลิป เจ้าของเลยอธิบายว่าเป็นการจูนแก๊ส LPG ให้รถ 400 ม้า (ถ้าจำไม่ผิด)

เท่าที่ผม monitor ดู AF Ratio (ติดเกจและเซนเซอร์แยกแบบจูนเนอร์ แต่ติดใช้ตลอดไม่ได้ถอดออกครับ) ระหว่างการใช้งานน้ำมันกับแก๊สรถผม แม้จะจูนแก๊สให้ค่อนข้างหนา (idle rev af ประมาณ 13.x) แต่มันก็ยังวิ่งดีไม่เท่า E20 อยู่ดี (ถ้าจูนให้พอดีจะวิ่งอืดลงไปอีก) สิ่งหนึ่งอาจจะเพราะพอกดคันเร่ง มันก็ติด close loop แล้วก็ปรับให้เป้น 14.7 อยู่ดีครับ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าจูนกล่อง standalone และใช้ MAP แทน MAF จะทำให้หลุดจากพันธนาการ close loop แล้วจะวิ่งได้ดั่งใจหรือเปล่านะครับ

อีกเรื่องคือสมรรถนะของชุดแก๊ส หัวฉีดที่ทำงานได้ดีรวดเร็วเทียบเท่าน้ำมันคือหัวฉีด Keihin ความไว 1.2 โอห์ม หัวฉีด Hana รองลงมามีความไว 1.3 และ 1.8 โอห์ม แล้วแต่รุ่น ส่วนหัวฉีด AEB ของ Energy Reform มีความไว 2 โอห์ม และท้ายที่สุดหัวฉีด Valtex หรือพวก Rail ต่างๆรู้ความไว 3 โอห์ม ผมมีโอกาสเปลี่ยนหัวฉีดจาก Energy Reform เป็น Valtex รู้สึกได้ชัดเจนทุกการเปลี่ยนเกียร์ว่ามันสมูธน้อยลงครับ ตอนนี้กำลังมีแผนจะเปลี่ยนเป็น Hana ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Mr. Coffee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 10:48:35 »
ผมว่า LPG ระบบ LPi ที่ฉีดแก๊สเหลว ไม่มีหม้อต้ม จูนดีๆน่าจะแรงกว่าน้ำมันได้นะครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 11:35:42 »
สามารถจูนให้แรงขึ้นได้เหมือนจูน E85 ครับ