ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 1.8 เบนซิน กับ corolla cross ไฮบริดรองท้อป ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 5510 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnmayer1

• Newbie
  • *
พอดีอยากได้รถที่มี safety พวก blind spot ต่าง ๆ แต่ ใน cross มีอุปกรณ์ให้แต่ในตัวไฮบริด เลยอยากสอบถามว่าด้านการขับขี่ทัศนวิสัย รถสองประเภทนี้ต่างกันมากไหมครับ แล้วภายใน altis แคบกว่า cross มากไหมครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Altis 1.8 sport ตัวล่าสุดมี blind spot มาให้แล้วครับ

ถ้าต้องการออฟชั่นความปลอดภัย altis ได้ครบกว่า

ทัศนวิสัยกับพื้นที่ต้องลองไปดูรถคันจริงเทียบกันครับ cross โปร่งกว่าแน่นอนแต่ก็ต้องดูว่ารับกับaltis  ได้ไหม ซึ่งแต่ละคนก็รับได้ไม่เท่ากันครับ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
เคยลอง Cross แต่ตอนนี้ ออก Altis ... พอจะให้ข้อมูล ประมาณนี้

ด้านการขับขี่ทัศนวิสัย ... แน่นอนว่า Cross สูงกว่า ทัศนวิสัยดีกว่า รู้สึกโล่งกว่า ขับไม่เกิน 120 ก็โอเคทั้งความนุ่ม การทรงตัว และ เสียงในห้องโดยสาร (เดิมใช้ Civic FD) ส่วน Altis ได้เปรียบเรืองช่วงล่างปีกนกคู่และความเป็นเก๋ง ความโคลงน้อยกว่า เข้าโค้งเนียนกว่า อัตราเร่งตอนออกตัวดีกว่า แต่ช่วง 50-100 Cross หรือ altis Hybrid น่าจะดีกว่า

ที่นั่งหลัง อัลติส จะเพดานเตี้ยกว่า ทำให้รู้สึกว่าไม่โปร่งโล่งเท่า แต่จริงๆแล้ว ช่วง space การวางขา ของ altis (วัดจากปลายเบาะช่วงรับเข่าไปถึงเบาะหน้า) altis ยาวกว่า วางเท้าได้เต็มเท้า ในขณะที่ Cross จะเหลือพื้นที่แคบวางเท้าโดยสอดไปในช่องเบาะหน้า ถ้านั่งวางเท้าห่างกันต้องบิดปลายเท้า ... สำหรับผม อึดอัด ... เบาะที่นั่ง ชันและสูง ในขณะที่ Cross เบาะพิงจะเตี้ยแต่ปรับระดับเอนได้ ปีกเบาะกินเนื่อที่เกือบถึงประตูหลัง ในขณะที่ Altis ไม่มีปีกเบาะ ทำให้เหลือพื้นที่พลาสติกด้านข้างมากจนถ้าวางแขนข้างตัวจะรู้สึกถึงความกระด้างของพลาสติด 555 ถ้าคนนั่งหลังไม่สูงเกิน 175 หรือไม่อ้วนมาก คงนั่งเก๋งด้านหลังได้สบาย ไม่อย่างนั้น Cross น่าจะให้ความรู้สึกโปร่งโล่งสบายกว่าแน่ๆ

อุปกรณ์ต่างๆ Altis Sport 1.8 964,000 ให้พวก safety พื้นฐานมา ผมว่าเกินพอครับ ทั้ง blind sport, rear cross, reverse mirror ที่กระจกข้าง (ตอนถอย) break hold เบคมือไฟฟ้า ... มากกว่าใน Cross hybrid ตัว mid (ไม่มี brak hold และใช้เบรคทือที่เท้า)

เดี๊ยวนี่ ใข้รถไม่มาก เลยไม่สน hybrid และต้องการที่นั่งที่สบายทั้งหน้าหลัง ที่บ้านไม่มีใครตัวสูงมากหรืออ้วนมาก เลยชอบ feel รถเก๋งมากกว่าครับ

ผมว่าต้องดูความต้องการโดยรวมของเราว่า ตัวไหนตอบโจทย์มากกว่า

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
จากที่ผมขับมานะ เทียบแบบเครื่องเดียวกัน ราคาใกล้ๆ กัน เช่น Altis 1.8 Sport vs Cross 1.8 Sport หรือ Altis HV Premium safety vs Cross HV Premium

ถ้าชอบออพชั่นเยอะๆ ในราคาที่คุ้มค่า สาดโค้งมั่นใจแบบชนิดที่ไม่คิดว่าจะหาได้จากรถยี่ห้อนี้ ชอบขับแบบมุดๆ มันๆ และชอบรถเก๋ง ไม่สนใจเรื่องการเก็บเสียงยาง ไม่สนใจเรื่องความโปร่งของภายในห้องโดยสาร ก็ไป Altis

ถ้าชอบรถสูง ผ่อนคลายเวลาเดินทางไกลแบบครอบครัว ขับแบบไม่สาดโค้งรุนแรง (แต่ยังเกาะถนนดีนะ) เก็บเสียงยางบดถนนดีกว่า ชอบข้างในโปร่งๆ ใส่ของได้เยอะๆ ไม่สนใจเรื่องการกั๊กออพชั่น ไม่สนใจว่าต้องแรงมาก ก็ไป Cross

ผมยังคิดหนักกับคู่นี้เลยนะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2021, 22:00:39 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าเป็นผม ซื้อ Cross
อัสตินอายุเยอะแล้ว น่าจะไกล้เปลี่ยนแล้วครับ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
คู่นี่ตัดสินใจยากมาก
ตอนนี้ถ้าชอบเรื่อง Blind spot ตัวอัลติสใหม่ก็มีมาให้แล้ว

ทีนี้อยู่ที่ฟิลการขับที่ชอบครับ ขับเรื่อยๆ ไม่หวือหวา ทัศนิสัยการขับขี่ดี ก็ไปครอส
หรือชอบมุม สาดโค้ง ขับสนุก ก็ไปอัลติส 1.8 สปอร์ต

แต่ผมเชียร์ ครอส

ออฟไลน์ mongolias

คู่นี้เลือกประเภทรถก่อนเลย ว่าอยากได้เก๋งหรือ SUV อยากได้รถ 4 หรือ 5 ประตูครับ
ถ้าเน้นขับสนุก เบนซินดีกว่าไฮบริดแน่ แต่มุมกลับกัน ถ้าอยากได้ความประหยัดไฮบริดก็ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Altima

ถ้าเป็นผม ซื้อ Cross
อัสตินอายุเยอะแล้ว น่าจะไกล้เปลี่ยนแล้วครับ

เข้าใจผิดหรือเปล่าครับ Altis เพิ่ง all-new everything jingabell ไปในปี 2019 นะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ดูการใช้งาน // ความต้องการของตนเป็นหลักครับ ลองนั่ง ลองขับดู  8)

ออฟไลน์ AgentMolder

จริงๆรถมันคนละทรงเลยนะ ผมลองขับมาแล้วทั้งคู่ ถ้าเป็นผมเอง ผมเลือก altis ไม่ลังเล เหตุผลหลักๆคือผมและภรรยาไม่ชอบรถทรง SUV ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม และ altis ณ ตอนนี้ ให้ระบบความปลอดภัย และระบบช่วยขับขี่ต่างๆ ได้ Top lุดใน Tota แล้ว เหนือกว่า Camry (ที่ยังไม่ MC) อีก การเก็บของ ถ้าไม่นับว่าพับเบาะได้ ใครว่า SUV เก็บได้มากกว่าผมนี่เถียงเลย SUV จะเก็บได้มากกว่า ถ้าพับเบาะ กับของทรงสูงๆเท่านั้น ดังนั้นถ้ามองการเก็บของ แต่คุณไม่ใช่พวกบ้าหอบฟาง ก็ไม่ต่างกัน altis เก็บได้เยอะกว่าอีก

ที่สำคัญอีกอย่าง รถปี 2021 ล้ว แต่ไม่มีเบรคโฮล กับเบรคมือไฟฟ้านี่ ผมรับไม่ได้เลยครับ ยิ่งขับรถติดๆนี่ เบรคโฮลคือสวรรค์

ดังนั้นอยู่ที่ความชอบสไตล์ของรถแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ headcutterz

ไปลองของจริงเถอะครับ ที่ศูนย์มีทั้งสองรุ่นให้ดูให้ลอง ผมว่าจะได้คำตอบครับ (แล้วจะรู้ว่าทำไมยอดขายของ corolla cross สวนทางกับกระแสคนไม่ชอบในอินเตอร์เน็ต)

ออฟไลน์ BN`

อันดับแรกให้ตัดเรื่องออฟชั่นออกให้หมดจากตัวเลือกก่อนครับ แล้วให้คำนึงถึงประเภทของการใช้งานก่อน

ว่าอยากจะได้รถ Sedan หรือ SUV เพราะถ้าเอาเรื่องออฟชั่นเป็นตัวตั้งก่อน ผมเกรงว่าจะได้รถไม่ตรงกับการใช้งานจริง

ถ้าหากเลือกประเภทของรถได้แล้ว ค่อยมาเลือกรุ่นย่อยอีกทีนึงว่ารุ่นย่อยไหนมีออฟชั่นตามที่ต้องการเพียงพอกับการใช้งานของเรา

ถ้าจำเป็นต้องเพิ่มเงินเพื่อซื้อรุ่นย่อยที่แพงกว่า ส่วนตัวผมมองว่าก็คุ้มค่าที่จะต้องเพิ่มครับ ถ้าหากเราต้องการนำไปใช้งานจริงๆ

ออฟไลน์ deertesla

ผมว่าโคโรลล่า ครอสน่าใช้กว่าเยอะครับ เพราะครอสพื้นที่การใช้งานดีกว่า ท้องสูงกว่าแม้ว่ากระจังหน้าจะไม่สวยก็ตามนะครับ แค่ถ้าอยากซ่อมง่ายอะไหล่ถูกคงต้องเลือกรุ่นเบนซินนะครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ได้ทดลองขับทั้งคู่หรือยังครับ ถ้ายัง แนะนำให้ไปทดลองขับ และเลือกคันที่เหมาะกับการใช้งานของเราครับ

ออฟไลน์ red898

ก่อนอื่นต้องมองว่าความกว้างกับความโปร่งละเรื่องกันนะครับ ถ้านับความกว้าง ผมว่าอัลติสยังไงก็กว้างกว่า ครอสมีข้อดีชัดเจนตอนที่ต้องขนของทรงตู้ๆ กับช่วงล่างนุ่มนิ่ม(ย้วยหน่อยๆ)