ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำพี่ๆช่วยแก้ปัญหาช่วยน้องสาวภรรยาผมทีครับ H civic แอร์มีปัญหา  (อ่าน 5349 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
น้องสาวภรรยา ใช้รถH civic 2014  ที่กทม วิ่ง50,000km แอร์ไม่เย็น เข้าศูนย์ H พระ ...2 รอบแรก ช่างบอก น้ำยาแอร์หายไป ให้เติมน้ำยา หลังเติมก็ใช้ปกติ ผ่านมา5เดือน เป็นอีก กลับไปที่เดิม ช่างเติมน้ำยาแอร์อีก หาจุดรั่วไม่เจอ แล้วแนะนำให้เติมสารเรืองเเสง (น้องก็เติมตามที่แนะนำ) ถ้ามีจุดรั่วจะได้หาเจอ ปรากฎว่า แอร์ไม่เย็นอีกรอบ และก็หาไม่เจอ ขอกให้จอด 3-4 วัน และ รถต้องใช้ตลอด เพราะมีคันเดียว
น้องสาวภรรยาเดือดร้อนมากครับ อยากขอคำแนะนำพี่ๆ หาร้านที่จบเรื่องแอร์ได้ จอดก็ไม่เป็นไร ขอให้ได้คนดูเป็นจริงๆ น้องอยู่แถว สามย่านครับ ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ 
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
เคยติดรถเพื่อนไปทำแถวเกษตรนวมินทร์ครับ
น่าจะชื่ออู่ช่างแต๋ง ลองถามดูก่อนครับ ถ้ายังหาใกล้ๆไม่ได้

เคยติดรถเพื่อนไปทำแถวเกษตรนวมินทร์ครับ
น่าจะชื่ออู่ช่างแต๋ง ลองถามดูก่อนครับ ถ้ายังหาใกล้ๆไม่ได้
ขอบคุณมากครับ
BMW z4 e85

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เฟืองทอง สะพานใหม่ครับ

รถที่บ้านผม focus mk2 mk3
Fighter bt50

ร้านนี้รอบเดียวจบทุกคันครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ขอบคุณครับผม
BMW z4 e85

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
รถผม Subaru เมื่อกลางปีที่แล้ว แอร์เย็นข้างเดียว นึกว่าพวก Thermostat เสีย เลยเอาไปเช็คร้าน ร้านบอกน้ำยาแอร์ขาดก็เติมเข้าไป ผ่านไปอีกหลายเดือนคอมแอร์ดัง บางวันแอร์ไม่เย็น

เอาไปเช็คที่ร้านแอร์ ร้านบอกคอมแอร์เสีย ต้องเปลี่ยนคอมแอร์หมื่นกว่าบาท

พอเอาไปศูนย์ ศูนย์เช็คตั้งนาน บอกตู้แอร์รั่ว ถ้าเปลี่ยนตู้แอร์ก็หาย คอมแอร์ยังไม่พัง สรุปเลยเปลี่ยนตู้แอร์กับศูนย์ ตอนนี้ใช้มาสักพักแล้วก็จบปัญหาได้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
ที่ว่าหาจุดรั่วไม่เจอนี่ เค้าได้ถอดคอยล์เย็นออกไปมุดน้ำแล้วก็อัดลมดูมั้ยครับ

รถผมทำที่ นันท์ ออโต้แอร์ รัตนาธิเบศร์ (เอาสะดวกใกล้ที่พัก) ช่างทำแบบที่กล่าวมาข้างต้น เห็นฟองอากาศออกมาตรงรอยรั่วชัดเจน

เปลี่ยนคอยล์เย็นแท้ + เติมน้ำยาแอร์ + น้ำมันคอมแอร์ จนถึงตอนนี้ผ่านไปปีกว่า (2หมื่นกว่าโล)แล้วยังปกติดีอยู่ครับ

ปล.ตอนที่มีปัญหา รถผมอายุ 7 ปี วิ่งไปประมาณแสนสี่หมื่นโล ใช้เวลาซ่อมประมาณ 3 ชั่วโมงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2021, 07:05:30 โดย Firzen »

ออฟไลน์ V221

ผมเข้าสตาร์แอร์ครับ จบทุกครั้งเช่นกัน แต่ต้องบอกน้องสาวว่าถ้ารถเสียก็จำเป็นต้องหยุดใช้เพื่อซ่อม ไม่อย่างนั้นอาจจะเสียหายหนัก สุดท้ายก็จอดยาวอยู่ดี รถสาธารณะหรือรถเช่ารายวันก็มีเยอะตอนนี้เพราะเศรษฐกิจไม่ดี
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Devil13

มีร้านคนรู้จักที่อยุธยาครับ ร้านที่เทรนมาจากเดนโซ่โดยตรง มีใบเซอร์
อะไหล่มีเยอะ ศูนย์ยังมาซื้อที่ร้านนี้เลย อาจจะซ่อมได้โดยไม่ต้องจอดครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ที่เจอใน HONDA CR-V G3 / G4 นะครับ

น้ำยาขาด หาจุดรั่วไม่เจอ อย่างรถผมนี่ เข้าศูนย์ก็เติมเพิ่มอย่างเดียว สัก 6 เดือนน้ำยาก็หมดอีก

สุดท้าย มาเจอว่า มันรั่วที่โอริง ของ ศรแอร์ ครับ เจ้าฝาฟ้าๆนั่นแหละ เปิดมา จะมีศรอยู่ หาซื้อศร ร้านข้างนอก แล้วเอาไปให้ศูนย์เปลี่ยน จบเลยครับ เจอแบบนี้ 2 คันเลยครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

เคยฟังในรายการ Headlight มีร้านที่ทำแอร์แล้วจบนะครับ เสาร์นี้ลองถามดูซิครับ ผมจำไม่ได้แล้วเทปไหน

ขอบคุณพี่ๆมากครับ วันนี้น้องสาวน่าจะเลือกร้านตามที่เสนอมา แล้วเดี๋ยวผมมาอัฟเดทครับ น้องคงเอาที่ใกล้สุด
BMW z4 e85

ออฟไลน์ apinui

ขอบคุณครับผม

มาช่วยคอนเฟริม ร้านเฟืองทองอีกคนครับ ..ร้านนี้ จบจริง ทำได้ทุกรุ่น ไม่มั่วงานครับ คันมาสด้า 3  BK ผมแอร์ไม่เย็น คอมฯแอร์ไม่ทำงาน ไปร้านไหน มีแต่คนบอกคอมแอร์พังต้องเปลี่ยน มาเฟืองทอง แกก้มลงไปดู จับเปลี่ยนฟิวส์ คอมแอร์ทำงาน เสียค่าฟิวส์ 50 บาท ..

ร้านอยู่ตรงสะพานใหม่ ร้านติดสถานีรถไฟฟ้าเลย ถ้าอยากจบอาจมาไกลหน่อย มาทิ้งรถไว้ เช้าๆ แล้วนั่งรถไฟฟ้ากลับสามย่าน หรือจะไปเดินห้างก็ได้ ถ้ามาแนะนำเอารถมาทิ้งเช้าๆครับ เพราะลูกค้าแกเยอะมาก ถ้ามาสายรถเยอะแกทำไม่ทัน เค้าจะให้มาวันถัดไป ..

ออฟไลน์ Bunyarit344

รถผม Civic FB 2012  ซ่อมแอร์มาแล้ว  ลองเสิช ช่างมอส ฮอนด้า ดูครับ เชี่ยวชาญฮอนด้า นิสสัน อยู่แถว สิรินทร เลียบทางรถไฟ สถานีบางบำหรุ  ไม่มีฟัน สบายใจได้  ผม IB ร้านไปให้ หลังไมค์ ลองดูฮะ

ออฟไลน์ renew

ต้องเช็คให้ครบ
  คอยส์ร้อน คอยส์เย็น ดรายเออร์ คอมแอร์ วาล์ว จุดต่อเชื่อมระหว่างอุปกรณ์พวกนี้ เเละการรั่วของอุปกรณ์เอง ถ้าเจอก็จบ
ช่างส่วนใหญ่ จะเห็นว่าการหาเสียเวลา เติมน้ำยาเข้าไปก็ใด้ตังค์ แต่พักเดียวน้ำยาหมดก็เอาอีก

ออฟไลน์ RERFz

เช็คฟิล์มกันแดดด้วยนะครับ 7 ปี ฟิล์มอาจเสื่อมแล้ว ยิ่งฟิล์มแถมด้วย

ออฟไลน์ AgentMolder

เรียกน้องสาวภรรยา ดูน่ารักดีนะครับ
แต่ถ้าเรียกน้องเมีย จะดูหื่นขึ้นมาทันที 555

ออฟไลน์ mongolias

สมัยใช้ Jazz GD เคยเจอปัญหาแอร์ไม่เย็น ก็ไปที่เฟืองทองนี่แหละครับ
เปลี่ยนคลัชคอมแอร์ เสร็จงานภายใน 2 ช.ม.

ออฟไลน์ 2k

เฟืองทอง พัฒนาการการช่างออโต้แอร์ จิระออโค้แอร์ สามที่นี้เชี่ยวชาญงานแอร์เป็นพิเศษครับ เดินทางหน่อยแล้วไปที่ๆจบงานดีกว่าครับ แนวคิดที่ว่าใช้ยี่ห้อคนนอยมที่ไหนๆก็ช่างซ่อมได้นั้นไม่มีจริงนะครับช่างมั่วมีทุกยี่ห้อ อย่างเรื่องนี้ช่างศูนย์ยังหาต้นเหตุไม่เจอเลยแก้ปัญหาชุ่ยๆอย่างเดียวเติมน้ำยาแอร์ไปเรื่อยๆ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
รถเมียเพื่อนครับ civic FC 2016 แอร์ไม่เย็น.. รถ 4 ปีเต็ม .. หมดประกันแล้ว
ก็เอาเข้าศูนย์ตรวจสอบ ศูนย์แจ้งตู้แอร์รั่ว  แจ้ง คชจ. 1.5หมื่น+

เพื่อนเลยเอารถมาฝากให้ผมจัดการให้ .. ก็ไม่มีอะไร เอาไปทิ้งไว้ร้านแอร์ (ที่ผมใช้บริการอยู่)
เช็คละเอียดแล้ว อัดลมแล้ว ด้านนอกไม่มีจุดรั่ว
น่าจะรั่วจากตู้แน่ๆ .. เลยต้องรื้อ สรุปตู้รั่วจริง
จ่ายไป 6พันนิดๆ .. รื้อประกอบ 1 วันเต็ม

ออฟไลน์ 7one011

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Nut_K

ของผมเจอมาใน City 2014 ครับ ขับๆอยู่แอร์ไม่เย็นเฉยแล้วมีแต่ลมร้อน แรกๆนานๆเป็นที หลังๆแทบจะเป็นทุกวัน เอาเข้า 0 ช่างบอกน้ำยาแอร์ปกติ ตู้แอร์ไม่มีรั่ว ขอให้ทิ้งรถไว้เช็ค สุดท้ายเป็นที่เซนเซอร์คอยล์แอร์เสียครับ โดนไป 6-7 พันได้ แต่เปลี่ยนแล้วหายขาดกลับมาเย็นเจี๊ยบเหมือนเดิม

ปล. ผมทำที่ United Honda ครับ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
แอร์ Honda Civic นี่หมดไปเยอะจริงๆ
FD 2007 สมัยแรกๆก็ไม่เย็น คลัสคอมแอร์ก่อนเพื่อน หลังๆพัดลม หม้อน้ำ ท่อสายต่างๆ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
แอร์ Honda Civic นี่หมดไปเยอะจริงๆ
FD 2007 สมัยแรกๆก็ไม่เย็น คลัสคอมแอร์ก่อนเพื่อน หลังๆพัดลม หม้อน้ำ ท่อสายต่างๆ

รถผม 2010 ตอนนี้ใช้มา 310k ละ เพิ่งเปลี่ยนรีเลย์คลัชคอมฯ ไปเองฮะ 😂 ส่วนแอร์ยังหนาวแปลกๆ

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
ผมเจอใน hrv แต่อายุแค่ 2 ปี อาการเริ่มแบบพอเจอแดดแล้วความเย็นสู้ไม่ไหว
แต่อยู่ในประกัน ศูนย์ก็เติมน้ำยาแอร์ +สารเรืองแสง
สุดท้ายช่างบอกรั่วที่จุดเติมน้ำยาแอร์ ตอนแรกศูนย์กะทำเคลม คอมแอร์ให้
เอามาลองใช้ดู ก็ปรากฏอาการหายผ่านไปอีก 2 ปีก็ยังเย็นปกติครับ