ผู้เขียน หัวข้อ: สาวๆหน้าบาง 3M crystalline เอาไม่อยู่ เปลี่ยนฟิล์มหน้าอะไรดี  (อ่าน 9914 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
เจอโจทย์ใหม่แล้วครับ
รถคันที่บ้านติด 3M crystalline C20 รอบคัน
เอาไม่อยู่ครับ คุณนายที่บ้าน บ่นแสบหน้า หลายรอบแล้ว
(ซึ่งก็จริง เพราะเธอหน้าแดง แสบผิว ทุกครั้งที่ขับเลย)

จะเอาไปเปลี่ยนฟิล์ม เฉพาะผิวบอบบาง เอาแบบกันร้อนดีโคตรๆ
และทำมาเฉพาะผิวหน้าบางๆ มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ร้านแนะนำ
VoX รุ่น Lady บอกว่าทำมาเพื่อผู้หญิงหน้าบางโดยเฉพาะ ดีจริงไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tien.W

ระดับ 3M Crystalline เอาไม่อยู่ คงเหลือแค่ V-Kool แล้วครับ

VK40 เย็นกว่า Crystalline C50 พอสมควร ต้องเอามืออังแทบติดกระจก ถึงรู้สึกว่าร้อน หรือ เอาชัวร์ก็ลงไป VK30 ก็ได้ แต่ VK10 ติดบานหน้า ขับกลางคืน อันตรายไปหน่อย ถ้าตา ไม่ดี

ออฟไลน์ Altima

ออฟไลน์ ^Yimm@^

C20 ตัวสูงสุดของ crystalline ถ้าเป็นของแท้ถือว่าแปลกมากครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
VK Series เลยครับ ดีกว่า 3M Crystalline เยอะมากครับ

ออฟไลน์ deertesla

ถ้าเรื่องเยอะขนาด 3m crystalline ยังแสบหน้านั้นไม่ต้องออกไปไหนหรอกครับอยู่ในบ้านที่มีแต่ห้องแอร์เถอะ หรือซื้อรถตู้ทึบมาให้นั่งเถอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2021, 17:06:22 โดย deertesla »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ให้นั้งเบาะหลังแล้ว ติดเป็นม่านบังแดดแทนไหนครับ

ออฟไลน์ mayguy

• Newbie
  • *
VK10 ครับ
ส่วนตัวเคยใช้ VK30 เอาไม่อยู่ เปลี่ยนมาเป็นตัวนี้ เย็นสบายมากครับ กลางคืนไม่ได้มืดขนาดนั้น

ออฟไลน์ TeslaX

แดดสมัยนี้แรงจริง ถ้าขนาด c20 เอาไม่อยู่ นี่แสดงว่าฟิล์มติดมานานจนเสื่อมแล้ว

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
จะบอกว่า ระบบแอร์ของรถบางคันมันไม่กระจายบริเวณกระจกหน้ามากพอ มันเลยทำให้ไอแดดเข้ามา
ผมประสบปัญหานี้กับ bm ครับ เวลาขับทางไกลตอนกลางวัน ต้องคอยปรับแอร์ให้พุ่งใส่กระจกหน้าบ้าง ไม่งั้นร้อน

ออฟไลน์ scotch_fillet

อย่าเปลี่ยนฟิล์มเลยครับ
เปลี่ยน ... ดีกว่า

ออฟไลน์ seeker

ผมเปลี่ยนจาก c40 มาเป็น Vox lx80

เข้มขึ้นพอสมควร กันร้อนดีกว่า แต่ขับกลางคืนก็มืดกว่ามากนะครับ

ถ้าผิวบาง ผมว่าลองไม่เอาฟิล์มใส เปลี่ยนเป็นเซรามิคดีกว่าครับ

ผมเปลี่ยนจาก c40 มาเป็น Vox lx80

เข้มขึ้นพอสมควร กันร้อนดีกว่า แต่ขับกลางคืนก็มืดกว่ามากนะครับ

ถ้าผิวบาง ผมว่าลองไม่เอาฟิล์มใส เปลี่ยนเป็นเซรามิคดีกว่าครับ
ติดมืดขนาดนี้อันตรายมากครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ถ้าเรื่องเยอะขนาด 3m crystalline ยังแสบหน้านั้นไม่ต้องออกไปไหนหรอกครับอยู่ในบ้านที่มีแต่ห้องแอร์เถอะ หรือซื้อรถตู้ทึบมาให้นั่งเถอะครับ

เรื่องนี้มันไม่ใช่เรื่องเยอะ หรือเรื่องมากอะไรครับ
สำหรับคนที่แพ้แดด มันเป็นแบบนี้จริงๆครับ น่าเห็นใจครับ
เหมือนคนที่เค้าแพ้อาหารบางชนิด ก็มักจะบอกว่าไม่ใส่นั่น ไม่ใส่นี่เวลาสั่งอาหาร  ไม่ใช่ว่าเค้าเรื่องเยอะแต่เค้าทานไม่ได้จริงๆ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member

ผมเห็นด้วยกับอันนี้นะ เวลารู้สึกร้อนหน้าไอ้นี่แหละช่วยได้จริง

แต่ถ้าจะเปลี่ยนจริงคงต้องวิ่งหา V kool แล้วแหละครับ Ceramicตัวอื่นก็ไม่น่ามีตัวไหนเอาอยู่ แล้วลองเชคระบบแอร์เพิ่มเติมดูด้วยครับว่าทำงานได้เต็มที่รึป่าว

ออฟไลน์ axister

ถ้าผิวแดง น่าจะเกิดจาก แพ้แดดรึเปล่าครับ ผมก็แพ้แดดตอนหลังเลเซอมากก็หน้าแดงผื่นขึ้นเหมือนกันตอนขับรถ ติด cardinal แบบดำปี๋เลย ช่วยได้นะครับ

แต่ถ้าเรื่องร้อน ให้ลอง vkool ครับเย็นสุดเท่าที่เคยใช้มา ส่วน vox lady เคยติดมาสแกน rfid เข้าคอนโดไม่ได้ครับเลยแกะออก ยังไม่ทันได้ลองว่ามันกันแสงได้ดีแค่ไหน

ไม่เข้าใจคนไล่ให้เปลี่ยนเมียหรือหาว่าเรื่องมาก แพ้แดดก็คือแพ้แดดอะครับ อย่าให้โลกหมุนรอบแค่ตัวเราครับ แต่ละคนก็มีข้อจำกัดแตกต่างกันไป

บางคนตัวเล็กๆ visor ก็กันแทบไม่ได้เลยครับ ผมสูง 170 แต่ตัวกระดูกเล็กมา พอนั่งบนเบาะกันแดดได้แค่หน้าผาก

ออฟไลน์ Stp

สุดทางก็ต้อง V Kool แล้วล่ะ อาจจะต้องเลือกเข้มสักหน่อยด้วย เพราะฟิล์มยี่ห้อนี้ใสอยู่แล้ว แต่ก็จะหงุดหงิดกับการใช้ GPS สมาร์ทโฟน ยกเว้นไม่ได้ใช้งาน (รวมถึงพวก Android Auto/CarPlay ด้วยนะ เพราะตัวรับสัญญาณก็คือตัวสมาร์ทโฟนเอง)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bodin

ใส่ face shield กันUV  กันแดด ขับรถตอนกลางวันครับกลางคืนก็ถอด ลงทุนน้อยดีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถผมติด Midas Photochromic จำเบอร์รุ่นตรงๆไม่ได้ แต่ความเข้ม = 60 ส่วนตัวไม่รู้แสบหน้านะครับ คุณแม่นั่งข้างๆตอนเที่ยงๆ มันก็ไม่รู้ร้อนนะ ลองดูเป็นตัวเลือกครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

เปิดโลกหน่อยก็ดีนะครับ คนเรามีปัญหาไม่เหมือนกันครับ ไม่ใช่เรื่องเยอะ อย่าโลกแคบเลยครับ
ส่สนรถตู้มีครับผมมี Vellfire ครับ แต่อารมณ์คนจะขับรถเอง คงพอจะเข้าใจนะครับ

แดดสมัยนี้แรงจริง ถ้าขนาด c20 เอาไม่อยู่ นี่แสดงว่าฟิล์มติดมานานจนเสื่อมแล้ว
เข้าปีที่ 4 เองครับ มีใบรับประกัน แบบนี้จะไปเครมได้ไหมครับเนี่ย 

คิดอยู่ว่าจะเอา LX80 นี่แหละครับ ขับยากกว่ามากไหมครับ

ถ้าผิวแดง น่าจะเกิดจาก แพ้แดดรึเปล่าครับ ผมก็แพ้แดดตอนหลังเลเซอมากก็หน้าแดงผื่นขึ้นเหมือนกันตอนขับรถ ติด cardinal แบบดำปี๋เลย ช่วยได้นะครับ

แต่ถ้าเรื่องร้อน ให้ลอง vkool ครับเย็นสุดเท่าที่เคยใช้มา ส่วน vox lady เคยติดมาสแกน rfid เข้าคอนโดไม่ได้ครับเลยแกะออก ยังไม่ทันได้ลองว่ามันกันแสงได้ดีแค่ไหน

ไม่เข้าใจคนไล่ให้เปลี่ยนเมียหรือหาว่าเรื่องมาก แพ้แดดก็คือแพ้แดดอะครับ อย่าให้โลกหมุนรอบแค่ตัวเราครับ แต่ละคนก็มีข้อจำกัดแตกต่างกันไป

บางคนตัวเล็กๆ visor ก็กันแทบไม่ได้เลยครับ ผมสูง 170 แต่ตัวกระดูกเล็กมา พอนั่งบนเบาะกันแดดได้แค่หน้าผาก

ขอบคุณที่เข้าใจครับ ปัญหาแต่ละคนแตกต่างกันจริงๆ

เปิดโลกหน่อยก็ดีนะครับ คนเรามีปัญหาไม่เหมือนกันครับ ไม่ใช่เรื่องเยอะ อย่าโลกแคบเลยครับ
ส่สนรถตู้มีครับผมมี Vellfire ครับ แต่อารมณ์คนจะขับรถเอง คงพอจะเข้าใจนะครับ
ไม่ได้โลกแคบครับ คุณแหละไม่ถามเจ้าตัวก่อนว่าได้ใช้อะไรที่ทำให้ผิวบาง sensitive ต่อแสงมั้ย ที่จริง  3m crystalline ก็ป้องกันความร้อนจากแสงแดดได้ดีระดับนึงแต่ไม่ได้ดีที่สุดแต่ก็ถือว่าดีพอสมควร  แต่ส่วนใหญ่ที่โดนแดดแล้วเอาไม่อยู่มักจะเป็นสาวที่เพิ่งทำเลเซอร์มาหรือการรับประทานยาหรืออาหารเสริม หรือครีมบำรุงผิวที่ทำให้ผิวบาง เซลล์สีผิวลดลงทำให้ผิวแดงเมือโดนแสงแดด  มาต่อที่ 3m crystalline  เอาไม่อยู่ การติดฟิล์มที่เข้มกว่าอาจจะช่วยได้แต่อาจจะไม่ได้มาก เพราะแสงแดด UV และอื่นๆยังผ่านเข้ามาได้อยู่ คงต้องพึ่งพาครีมกันแดดที่เกรดสูงขึ้นหรือลดการทานอาหารเสริม ยา ครีมบำรุงผิวที่ทำให้ผิวบางหรือไวต่อแสง  แต่เห็นหลายคนติดฟิล์มเข้มขึ้นแล้วทีปัญหากับการขับรถตอนกลางคืนหรือพลบค่ำซะเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2021, 00:40:36 โดย deertesla »

ออฟไลน์ tom46

ที่เคยใช้นะครับ vkool vk70 ก็ดีอยู่ครับ หรือถ้าชอบมืดก็ vk40

แต่เวลาใช้ บัตรทางด่วน ต้องยื่นมือเอาหน่อยนะครับ ของผมใช้ vk70 กับบานหน้า เวลาขึ้นทางด่วนต้องยื่นมือเอา แต่พวกสัญญาณพวกอินเตอร์เนทเวลาดูข่าว ดูยูทูป จากทางมือถือ ใช้ได้ปกติครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Devil13

V kool ครับ
แนะนำเล่นซีรีย์บนๆเลย ดีกว่าแน่ๆครับ
เตรียมงบสูงหน่อย อันนี้ดีแน่ๆ

หน้าผมก็แพ้ง่ายนะ ใช้มาตั้งแต่ฟิมล์เซรามิคหมื่นกลาง ยันฟิมล์แถมรถ หน้าไม่เคยลอกเพราะฟิมล์ครับ
แต่แพ้โฟม แพ้ครีมที่ทาครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ VK30 เทียบกับอีกคัน Lamina ceramic ตอนนั้น VK10 ยังไม่ออก ว่าจะลองกับคันใหม่อยู่

VK30 มันใสและสว่างมากจนรู้สึกว่ามันร้อน แต่จริงๆมันร้อนน้อยมากแล้วครับ แค่แสงสว่างมันหลอกความรู้สึก แต่คัน ceramic คือมันมืดแสงทึมๆ รู้สึกน่าจะเย็นกว่า แต่จริงๆคือร้อนมากแบบรู้สึกได้เลยว่า VK เย็นกว่าจริงๆ แถมขับกลางคืนมองลำบากกว่าเยอะเลย ติดกล้องหน้าหลังแทบมองอะไรไม่เห็น นอกจากไฟหน้ารถ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ palma

ผมติด 3m crystalline C40  รอบคัน 3 คัน

แต่ผมเอาบังแดดกระจกหน้าลงตลอดเวลาในการขับ ทั้งกลางวัน กลางคืน เอาลงทั้งสองฝั่ง คนนั่งและคนขับ ครับ

เอาลงแล้วก็ไม่ได้บังวิสัยทัศน์ในการขับอะไร แต่ช่วยเรื่องแสงจ้างได้ดีมาก

ทุกวันนี้ไม่มีปัญหาใดๆเรื่องแสงที่จ้า หรือ ร้อนหน้าครับ

เรื่องฟิล์มกันร้อนได้ดีตามที่ต้องการครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Tamutamu

• Newbie
  • *
ติดฟิมล์มืดมากๆเกินไป ขับแล้วอึดอัดขับลำบาก ขับกลางคืนยิ่งอันตราย ได้ไม่คุ้มเสีย

ถ้าระดับ 3M C20 บานหน้าแล้วยังมีปัญหา หากันแดดเทพๆ+ทานวิตามินกันแดดเสริมน่าจะช่วยได้ครับ