ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามร้านซ่อมแอร์ ย่านบางนา  (อ่าน 2946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
สอบถามร้านซ่อมแอร์ ย่านบางนา
« เมื่อ: เมษายน 02, 2021, 21:46:10 »
สอบถามร้านซ่อมแอร์ย่านบางนาครับ

Civic fb 9ปี 
อยู่ๆแอร์ไม่เย็น
ถ้ารถติดในเมืองคือออกแต่ลม ไม่มีความเย็นเลย
ต้องวิ่งทำความเร็วได้ระดับนึงถึงจะพอเย็นบ้างครับ

วันก่อนจอดตากแดด แล้วเจอรถติดในเมือง เตาอบดีๆนี่เอง

เซิสเจอร้านแนะนำ ราชันย์แอร์ ตรงโรงพยาบาลปริ้นซ์บางนา ร้านนี้โอเคไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
Re: สอบถามร้านซ่อมแอร์ ย่านบางนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2021, 22:10:07 »
ผมเอา ranger ไปทำที่นั่นมาครับเมื่อปลายปีที่แล้ว
เปลี่ยนคอลล์เย็นไป ล้างแอร์ ทั้งระบบ ติดพัดลมเพิ่ม2ตัว หน้าแผงคอลล์ร้อน คอมแอร์เดิมไม่ได้เปลี่ยน
โดนไป 15000 เอารถออกมาก็เย็นครับแต่ผมคิดว่าคอลล์เย็นไม่น่าใช่ของแท้ครับ
ส่วนตัวไม่ประทับใจอะไรเลย :-X

• **
Re: สอบถามร้านซ่อมแอร์ ย่านบางนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2021, 22:26:28 »
ผมเอา ranger ไปทำที่นั่นมาครับเมื่อปลายปีที่แล้ว
เปลี่ยนคอลล์เย็นไป ล้างแอร์ ทั้งระบบ ติดพัดลมเพิ่ม2ตัว หน้าแผงคอลล์ร้อน คอมแอร์เดิมไม่ได้เปลี่ยน
โดนไป 15000 เอารถออกมาก็เย็นครับแต่ผมคิดว่าคอลล์เย็นไม่น่าใช่ของแท้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2021, 07:03:00 »

เป็นเพราะอะไรถึงไม่ประทับใจร้านนี้ครับ​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ip Man

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2021, 08:49:54 »
ทำใจครับ H แอร์ยังสู้รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นด้วยกันไม่ได้เลย ผมเป็นคนชอบแอร์เย็นๆหันทุกช่องเข้าหาตัวตลอดเร่งเต็มที่ฟิลม์ 60 รอบคันพัดลมเสียงดังยังรู้สึกไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ จากที่เคยใช้มาทั้ง Ct Cv Cอv ถ้าแอร์บ้านต้อง Mitsubishi แอร์รถนี่ต้อง Denzo ของ Toyota ครับขนาดฟิลม์ใส 40 เปิดเร่งไม่เท่าไหร่หน้าร้อนแดดเปรี้ยงๆเดือนเมษายังทำให้ผมรู้สึกหนาวจนต้องหรี่แอร์ได้ ผมละไม่เข้าใจจริงๆทำไมเค้าไม่ทำแอร์ให้มันเย็นกว่านี้ทั้งที่บ้านเราแดดร้อนมากๆ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2021, 09:54:09 »
หาร้านอื่นดีกว่าครับ   

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2021, 10:20:25 »
เบื้องต้น เปิดฝา กระโปรงหน้า มีตาแมว(กระจกกลมใส) ของระบบแอร์ให้ดู หรือป่าว ครับ ถ้ามี สตาร์ทรถ เปิด แอร์ และ พัดลมให้สุด
ดูที่ตาแมว ถ้ามีฟองอากาศ มาก/เม็ดใหญ่(น้ำยาแอร์ ลดเหลือน้อย) ถ้าใส หรือ ฟองม็ดเล็กคล้ายทราย(เต็ม / พร่องเล็กน้อย)  :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2021, 13:42:49 »
ทำใจครับ H แอร์ยังสู้รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่นด้วยกันไม่ได้เลย ผมเป็นคนชอบแอร์เย็นๆหันทุกช่องเข้าหาตัวตลอดเร่งเต็มที่ฟิลม์ 60 รอบคันพัดลมเสียงดังยังรู้สึกไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ จากที่เคยใช้มาทั้ง Ct Cv Cอv ถ้าแอร์บ้านต้อง Mitsubishi แอร์รถนี่ต้อง Denzo ของ Toyota ครับขนาดฟิลม์ใส 40 เปิดเร่งไม่เท่าไหร่หน้าร้อนแดดเปรี้ยงๆเดือนเมษายังทำให้ผมรู้สึกหนาวจนต้องหรี่แอร์ได้ ผมละไม่เข้าใจจริงๆทำไมเค้าไม่ทำแอร์ให้มันเย็นกว่านี้ทั้งที่บ้านเราแดดร้อนมากๆ

ขอบคุณมากครับ
คันนี้ปกติแอร์เย็นดีมากครับ  เทียบกับ honda คันอื่นๆในบ้าน
อาการผิดปกติมาก ด้วยอายุรถ แล้วเลยคิดว่าคงถึงคราวต้องซ่อมแล้วครับ

หาร้านอื่นดีกว่าครับ   

พอมีร้านในละแวกบางนา ศรีนครินทร์ อุดมสุข แนะนำไหมครับ

เบื้องต้น เปิดฝา กระโปรงหน้า มีตาแมว(กระจกกลมใส) ของระบบแอร์ให้ดู หรือป่าว ครับ ถ้ามี สตาร์ทรถ เปิด แอร์ และ พัดลมให้สุด
ดูที่ตาแมว ถ้ามีฟองอากาศ มาก/เม็ดใหญ่(น้ำยาแอร์ ลดเหลือน้อย) ถ้าใส หรือ ฟองม็ดเล็กคล้ายทราย(เต็ม / พร่องเล็กน้อย)  :)

เดี๋ยวผมไปลองตรวจสอบดูครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2021, 14:28:47 »

เป็นเพราะอะไรถึงไม่ประทับใจร้านนี้ครับ​
1.ราคาแรง​ไปนิด​ 2.เก็บงานไม่ดีครับ​ 3. คอลล์เย็นที่เปลี่ยนคิดว่าไม่แท้ครับ​ เพราะเปิดแอร์เบอร์1เย็นต่างจากเดิม​(เย็นน้อยลง)​ 4.ใช้เวลานานเกินครับทิ้งรถ3วัน​ เลยไม่มีอะไรประทับใจครับ​

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2021, 14:37:29 »
รถเข้าปีที่9 อาการที่เจอบ่อยๆคือแอร์ไม่เย็น ให้ไล่ดู น้ำยาแอร์ คลัชคอมแอร์ หนักหน่อยก็แผงคอยแอร์รั่ว