ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 3 เมษายน 2021  (อ่าน 2485 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY
ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS และ Facebook & YouTubeLive

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/posts/3635924409850083

ติดตามรายการสดกันได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag)
3. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 16:00 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=jmPlvN.jpg" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2020/12/26/jmPlvN.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2021, 13:43:22 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Glazy

มีรถคันไหนบ้างครับที่คนจูนรถยังด่า
มีสิ่งใดในรถบ้างมั้ยครับที่เกี่ยวข้องกับวิศวกรรมเคมี (อยากบอกกับน้องๆที่ฟังรายการนี้และอยากเข้าภาคนี้ครับว่าหนีไป!!!!)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2021, 13:58:40 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
ภายใน 1-3ปี subaru forester มีแววว่าจะปรับโฉมไหมครับ  และถ้าปรับ มีโอกาสได้ภายในแบบ outback รึป่าว

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
Accord ปลาวาฬ G7 เครื่อง 2.4 เทียบกับ Camry Acv30 เครื่อง 2.4 เท่ากัน เปรียบเทียบการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย การนั่งโดยสารให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ new

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากจะให้ช่วยแนะนำอู่ Overhual เกียร์ในเขตกรุงเทพให้หน่อยครับ ถ้าเป็นแถบดอนเมือง,จตุจักร,บางเขนได้ยิ่งดีเลยครับ

รถที่ใช้เป็น Honda Civic FD 2008 เครื่อง 1.8 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2021, 13:56:19 โดย new »

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
1. นิสสันมีแผนจะอัพเดตซอฟแวร์วิทยุใน Kicks ให้ใช้ android auto มั้ยครับ

2. ช่วยแนะนำร้านพ่นกันสนิมช่วงล่าง แถว ๆ ย่านพระรามสองหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
รบกวนทีมงานช่วยอธิบายเรื่องคันเร่งไฟฟ้าครับผม
เห็นโฆษนาจากกลุ่มๆหนึ่ง...บอกว่าช่วยเพิ่มอัตราเร่งให้รถยนต์ได้ แถมตั้งค่าได้ 3 ระดับ
โดยเชิงวิศวกรรมยานยนต์มันช่วยได้ขนาดนั้นหรือเปล่าครับ...?

สนใจ e220d w211 ก่อนfacelit จะเอามาเป็นรถคันที่3ของบ้าน ไว้ขับใกล้ๆ อยากทราบถึงการขับขี่ การนั่งว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ การซ่อมบำรุง มีอะไรที่ต้องเป็นห่วง นอกจากเบรค sbc ไปคุยกับช่าง เขาบอกว่า เหมือนระบบเบรคถูกตั้งไว้ที่6แสนครั้ง แล้วถึงเกิดปัญหาตัวนี้ อยากทราบว่า จริงหรือไม่ครับ

ปล. เพิ่งเอา swift 1.2 ที่บ้านไปเปลี่ยนผ้าเบรค nextzter mu spec มาครับ ต้องรันอินประมานกี่วัน ประสิทธิภาพเบรคถึงสมบูรณ์ ขับมา5วัน เวลาเบรคเริ่มมีเสียง

ออฟไลน์ gopper

• Newbie
  • *
Benz C350E Avantgard
มือสอง ปี 2018  วิ่งมา 70,000 โล

- มีข้อดีที่น่าจดจำ + ปัญหาที่ให้หนีไปห่างๆ อะไรบ้างมั้ยครับ

- ถ้ามือสองเหมือนกัน มีรุ่นอื่น Segment + Spec ใกล้กัน แนะนำตัวไหนแทนครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ถ้าให้พี่จิมเลือกรถppv ช่วงปี2007มา1รุ่นพี่จิมจะเลือกรุ่นไหนเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ poochil

• Newbie
  • *
ในรอบ 10 ปีที่ผ่านมารถยนต์ซีดานที่ขายให้กับคนทั่วไปในตลาดไม่รวมพวกรถซุปเปอร์คาร์พิธีกรทั้ง 4 คิดว่ารถที่ออกแบบภายนอกได้สวยที่สุดคือรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
สอบถามรถมือสองครับ สนใจ Chevrolet trailblazer 4wd ไม่ทราบว่ามีปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้างครับ แล้วก็เรื่องอะไหล่+ค่าบำรุงรักษา รุ่นนี้ยังน่าซื้อมาใช้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ PPokky

• Newbie
  • *
ปกติเกียร์ออโต้ของโตโยต้าจะฉลาดน้อยกว่าฮอนด้าหรอครับ พอดีดูการเซ็ตเทอร์โบของอู่นึงมาครับ โตโยต้าหลายๆรุ่นมักจะเกียร์เอ๋อๆดูไม่ค่อยอยากจะเปลี่ยนเกียร์ (เช่น camry2.0 altis1.8 ) ไม่เหมือนฮอนด้าที่ดูฉลาดกว่ารับกับความแรงได้มากกว่า(เช่นcivic accord) เป็นเพราะอะไรหรอครับหรือเกี่ยวกับการเซ็ตของอู่

ปล.จากรีวิวคลิปนาวาร่าที่บอกว่านิสสันให้ลองรถแค่สองยูเทิร์น ผมก็โดนมาแบบนั้นจริงๆครับ เซลล์บอกให้ยูเทิร์นตรงนั้นเลยโดยไม่ถามซักคำว่าเราจะลองต่อมั้ย สองยูเทิร์นเป๊ะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2021, 14:07:52 โดย PPokky »

ออฟไลน์ wsi11

• **
อาทิตย์ที่แล้วฟังเรื่อง Tata ของแชร์ประสบการณ์บ้างครับ จำได้ว่ามาเปิดโรง
านบ้านเรา ตอนเดือนเมษา ได้เข้าไปดูในไลน์ผลิต ตั้งแต่ เริ่มผลิต แค่ 7 คันต่อวัน กลางเมษาร้อนๆ ผมยืนคุยงานกับวิศวกรชาวอินเดีย 4 คน กลางแดดร้อนจัดช่วงบ่ายๆ ทันทีที่อ้าปาก เหมือนกลิ่นเครื่องเทศลอยมาเข้าปากเลยครับ

ขอถามครับ เห็นที่บอกว่า GMW good cat ที่จะมาเมืองไทย ประกอบใน หรือ ประกอบจีนครับ อยากทราบว่า ทาง GWM ทำแบตในไทยเองด้วยเหรอครับ

ปล สอบถามคุณบาส มีโครงการทำยังไงให้ Forester แรงขึ้นมั้ยครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2021, 14:12:16 โดย wsi11 »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- โรงงานผลิตยางรถยนต์ส่วนใหญ่แล้ว ยังต้องรับซื้อยางพาราเพื่อมาทำยางรถยนต์ทั้งหมด หรือมีปลูกต้นยางพรารเองแล้วเก็บน้ำยางมาเพื่อผลิตยางรถยนต์เองบ้างแล้วครับ

- จากที่พี่จิมมี่บอกว่า Mirage, Attrage และ March จะไม่มีรุ่นใหม่ออกมาขายแทนรุ่นนี้แล้ว ยกเว้น Almera ที่ยังขายได้เรื่อยๆ แปลว่าจะไม่มีรถเล็กที่เป็น Sedan/Hatchback จากสองค่ายนี้มาขายอีกแล้วใช่ไหมครับ เหมือนที่ Ford เป็นอยู่ในตอนนี้

- พี่ๆ คิดว่า พราะอะไรที่ค่ายรถต่างๆ ไม่ค่อยสนใจกระแสคนไทยที่ต้องการรถรุ่นต่างๆ เข้ามาขายสักเท่าไหร่ เหมือนกระแสที่พี่ๆ ได้รับจากการตอบคำถามในรายการ แล้วคิดว่าหากเอารถเหล่านั้นเข้ามาขายจริงๆ ยอดขายรถจะดีตามกระแสเหล่านั้นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2021, 14:33:51 โดย polwath »

ออฟไลน์ limouchine

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ระหว่างรถ na กับ รถ turbo

พี่ๆ ชอบรถอะไรมากกว่ากันครับ เพราะอะไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
รบกวนเปรียบเทียบยางติดรถ Navara ครับ

ระหว่างยี่ห้อ Toyo ในรุ่น VL กับ Yokohama ใน Pro4X ยางตัวไหนประสิทธิภาพการขับขี่ การเกาะถนนทั้งทางแห้งและทางเปียก + รีดน้ำดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Akilleus

• **
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามการแก้ปัญหารถดึงซ้ายครับ
แก้ไขอาการโดย
1 ตั้ง 0 แล้วหลายร้านดัง
2 เปลี่ยน ยางแล้ว
3 เปลี่ยนบุชปีกนกแล้ว
4 บุชกันกันโคลงแล้ว
5 เปลี่ยนโช๊คเป็น tein flex zแล้ว ไม่ได้ใช้เบ้าโช๊คเดิม
เหลืออะไรยังไม่ได้เปลี่ยนอีกบ้างครับ vellfire anh20
ปล เคยมีร้านตั้ง 0 บอกอาจเป็นบุชยึดแรค

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Jazz กับ city hatchback ด้านการขับขี่คันไหนดีกว่ากัน ยังไงบ้างครับ

แล้ว jazz จะมีปรับอุปกรณ์ หรือ แต่งหน้าทาปากอะไรอีกจากนี้ไหมครับ
พอดียังไม่ชอบหน้า city hatchback น่ะครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Full Throttle

AC Cobra รถสปอร์ตเปิดหลังคาสองที่นั่ง รถรุ่นนี้เป็นลูกครึ่งกันหรือเปล่าครับ แบรนด์รถ AC Cars มาจากอังกฤษ แต่เครื่องยนต์ที่ใช้มาจากอเมริกาก็คือ Ford

รถสปอร์ต 2 ที่นั่งนั้น ถ้าจำหน่ายในอังกฤษ เรียกว่า AC Cobra แต่ถ้าจำหน่ายในอเมริกาจะเรียกว่า Shelby Cobra

อยากทราบความแตกต่างของ AC Cobra ระหว่างรุ่นที่จำหน่ายในอังกฤษและรุ่นที่จำหน่ายในอเมริกาครับ

ออฟไลน์ supermomo

• Newbie
  • *
ทำไมถึงไม่ค่อยมีรถครอบครัวประตูสไลด์ ไซส์ขับเองได้ไม่เคอะเขิน (เช่น toyota estima) ในราคาที่เข้าถึงได้ครับ (1.3-1.7 ล้าน)

ออฟไลน์ Chanachai

• **
อยากรบกวนแนะนำผ้าเบรกใส่กับ Chevrolet Sonic หน่อยนะครับ ผมอยากลองอัพเกรดจากของศูนย์ครับ การใช้งานคือขับตามกฏหมายกำหนด ซิ่งบ้างบางครั้งบางคราว แต่ตอนเดินทางไกลๆเรื่อยๆครับ และก็ยาง goodyear triplemax ที่พี่แนะนำมาอ่ะครับ ผมเห็นมีตัว triplemax1 กับ triplemax2 อยากสอบถามว่าสมรรถนะแตกต่างกันมากหรือเปล่าครับถ้าผมยอมไปใช้ triplemax2 อ่ะครับ ความต้องการผมขอทวนอีกรอบนะครับ เน้นการเกาะถนนเป็นหลักส่วนเสียงยางจะให้เป็นเรื่องรองครับ ไซส์ 195/65 R15 ครับหรือมียางยี่ห้ออื่นแนะนำก็ได้นะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ REX

Accord จะ minor change ช่วงไหนครับ. จะมี 1.5 turbo tech มั้ยครับ

ออฟไลน์ Name_Less

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ ครับ ระหว่าง Civic ตัวใหม่ Gen 11 กับตัว ปัจจุบัน Gen 10 ควรเลือกตัวใหนดีครับ ชอบหน้าตาตัวปัจจุบัน แต่ option ตัวใหม่คงน่าสนใจกว่า ใช่มัย ครับ

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สอบถามความคิดเห็นของพี่จิมมี่ต่อเรื่องการโม้ แรงม้าในรถยนต์ขุมพลังPHEV ของ outlander และ mg hs หน่อยครับ ว่าการทำแบบนี้มันถูกต้องจริงๆหรอ เพราะผมมองว่าถ้าในต่างประเทศน่าจะต้องนับเปนการ false advertisingไหมครับ ซึ่งน่าจะเปนคดีความที่ร้ายแรงอยู่พอสมควร เพราะรถทั้งสองคัน 0-100ได้ราวๆ cx-5 diesel 190ม้า แต่โม้ว่ากัน 280-300ม้า

ผมเข้าใจว่าในไทย มีการบังคับให้ระบุแรงม้าของรถยนต์ที่จะทำนำเข้ามาขายในไทย แต่การคำนวณที่ถูกต้องก็มีเห็นได้เยอะแยะ และเขาก็ทำมากันเป็นสิบๆปีแล้ว เช่นใน camry และ accord hybrid ซึ่งตัวเลขแรงม้าก็ดูไม่ได้ดู over-optimisticเกินจริง เช่น camry hybrid 211 ม้า พอตัวเลขอัตราเร่งก็ออกมาไวกว่าในเครื่อง 2500 ด้วยซ้ำ แต่มีม้ามากกว่าแค่2ตัว ซึ่งน่าจะมาจาก instant acceleration อานิสงจากมอเตอร์ไฟฟ้า

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Altis/CHR กำลังจะตายเหมือน Vios ไหมครับ ดู Toyota ปล่อยทิ้ง ไม่ทำอะไรเลย

ออฟไลน์ numtansai

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามถ้าในความคิดเห็นของทีมงาน ถ้าเราออกรถใหม่ที่ศูนย์ รถเก่าเราควรขายเทรินกับศูนย์ที่เราออกรถหรือไปขายเต้นท์มือ2ดีคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
kia carnival gen3 ที่ราคา1.39 กับตัว gen4 คุ้มค่าที่ขยับขึ้นไปgen4 ไหมครับ