ผู้เขียน หัวข้อ: ### Audi กับตัวแทนจำหน่ายใหม่ ดีขึ้นกว่าเดิมมากไหมครับ ###  (อ่าน 8492 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
       ผมชอบรถ Audi มาตั้งแต่เป็นเด็กจำความได้ อาจเพราะเอกลักษณ์เฉพาะตัวของเขา รถวิ่งกันน้อยดูไม่โหล ภายในเรียบหรูถูกใจ รวมๆแล้วรถออกมาดูดีมากไครับ แต่ไม่วายคาใจเรื่องราวที่ตัวแทนรายเก่าที่ทิ้งปัญหาไว้แยะ แต่ส่วนตัวมองว่า Audiคงไม่ด้อยไปกว่า เพื่อนร่วมชาติ Benz bmw มากนักหรอก แต่ต้องยอมรับว่าข้อมูลที่พบในเน็ตในอดีต ช่างเป็นรองคู่แข่งจริงๆหรือว่าเพราะตัวแทนเก่าเป็นเหตุ
        มาปัจจุบัน มีรายใหม่เข้ามาบริหาร Audi Thailand แล้ว ปัญหาเก่าๆได้รับการแก้ไขมากน้อยไหมครับ เช่น ฝีมือของศูนย์บริการ /ค่าบำรุงรักษา/แม้กระทั่งความทนทานไม่จุกจิกของตัวรถเอง เอาว่าซ่อมแล้วจบง่าย ไม่ต้องพึ่งแต่อู่นอกที่ว่าชำนาญเฉพาะทาง เพื่อนใครมีประสบการณ์กับAudi รุ่นใหม่ๆ ตัวแทนใหม่ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ (ขอบคุณครับ)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
เคยแวะไปดูที่ศูนย์พัทยา ค่อนข้างเงียบเหงาเลยครับ ไม่มีรถจอดในพิทเลย คงยังไม่นิยมมาก

เรื่องตัวรถ ผมว่ามันดีนะครับ ส่วนใหญ่คนที่ใช้อยู่ก็จะชอบกันมาก แต่ด้านออฟชั่นเป็นรองเกือบทุกแบรนด์
เพราะนำเข้า cbu จากเยอรมันทั้งคัน มันทำให้บางทีออฟชั่นมันขาดๆไปบ้าง

พี่ชายผมใช้ a4 avant อยู่เชียร์ให้ผมซื้อ q5/q7 มากๆ (พอดีผมหารถใหม่เป็น suv) บอกว่าเป็นรถที่ขับดีขับสนุก

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
เห็นพี่จิมเคยบอกไว้ในรายการวิทยุว่า ณ ตอนนี้แกไว้ใจบริการหลังการขายของ Audi มากกว่า Benz และ BMW นะครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ผมเข้าทั้งที่เพชรบุรีตัดใหม่และเลียบด่วนรามอินทรา ซ่อมจบทั้งคู่ ดูแลดีครับ ผจก.และSAก็มีความรู้ดี น่ารักทุกคน SAที่ดูแลผมจบวิศวะด้วย ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Turin

คหสต โดยรวมๆดูดีขึ้น ยังไม่เคยได้ยินใครบ่น แต่จะว่าไปก็อาจจะเร็วไปที่จะสรุป เพราะรถในมือตัวแทนใหม่ยังค่อนข้างใหม่อยู่

ออฟไลน์ axister

ถ้าเทียบกับเจ้าเก่า เท้าเป็นหัวได้เลย

ค่าบำรุงราคาไม่เบาแน่ๆอยู่แล้วตาม segment รถครับ ตอนอยู่อังกฤษผมใช้ audi เพราะรู้สึกคุ้มและขับดีสุด ของไทยไม่มีระบบ safety เข้ามาเลยไม่ซื้อ

เพื่อนใช้ a7 อยู่บอกว่า maintenance ไม่ถูกครับ เผลอๆจะแพงกว่า cls อีกพอตัว แต่ปัญหายังไม่เคยได้ยินบ่นเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

ฟังจากข่าว ฟังจากกระแส ความรู้สึกส่วนตัวน่าสนใจยี่ห้อนี้มากขึ้น ตัวรถก็น่าสนใจ ทำตลาดรุกเกมเร็วทันใจ เผลอๆ ตลาดกลุ่ม EV จะเดินเกมเร็วสุดในกลุ่มรถยุโรปในไทย ด้านบริการหลังการขายก็ "เอาอยู่" คุมมาตรฐานได้เป็นอย่างดี ไม่ได้ข่าวดราม่ารุนแรง

แต่... ศูนย์บริการแทบจะเรียกว่าไม่มี แผนการเพิ่มศูนย์บริการไม่เป็นอย่างที่คุยออกสื่อ คือจำนวนศูนย์แค่นี้ไม่แปลกที่ยังควบคุมได้ อาจจะบอกว่าผู้บริหารชุดนี้ตั้งใจดูแลลูกค้า ผมว่าก็จริงครึ่งเดียว เพราะถ้าซื้อรถมาสัก 2 ปีแล้วผู้บริหารชุดนี้ลาออกล่ะ จำนวนศูนย์บริการน้อยมากจะกลายเป็นความเสี่ยงรุนแรงสาหัสทีเดียว
ผมอาจจะมองแง่ร้ายแต่มันเป็นเรื่องปกติของการซื้อรถทุกยี่ห้อนะ แล้วที่ Benz, BMW มีปัญหาทุกวันนี้ก็เพราะเราซื้อรถมาแล้วแต่เปลี่ยนชุดผู้บริหารไม่ใช่เหรอ เราใช้งานไปอีกนาน ไม่รู้จะได้ใครมาดูแลเราตลอดซะที่ไหน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ basterias

ผมก็อยากลองครับ แต่ช่วงนี้ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อรถเพิ่มแล้ว บ้านผมอยู่กันสองคนมีรถ 3 คัน  :'(

ไว้เปลี่ยนรถคราวหน้าจะลองสักคันครับ ถึงเวลานั้นอาจเป็นรถ EV ละ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ StruckleP

• Newbie
  • *
ใช้ Q2 อยู่สำหรับผมให้ 7.5/10 ครับ ยังมีบางอย่างที่ช่างหรือศูนย์บางทียังงงๆให้คำตอบได้ไม่โอเคเท่าไร
แต่ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะมากเลยนะ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ผมก็อยากลองครับ แต่ช่วงนี้ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อรถเพิ่มแล้ว บ้านผมอยู่กันสองคนมีรถ 3 คัน  :'(

ไว้เปลี่ยนรถคราวหน้าจะลองสักคันครับ ถึงเวลานั้นอาจเป็นรถ EV ละ

เชียร์ E-tron sportback คับ เห็นที่ the circle วันก่อน เท่ห์ดี แม้จะยังเท่ห์ล้ำสู้ตัว GT ไม่ได้

ออฟไลน์ Underseven

ตั้งแต่เปิดศูนย์ฯราชพฤกษ์ ช่วงนี้เห็น audi วิ่งเส้นนี้บ่อยขึ้น หรือผมคิดไปเอง  ;D

ออฟไลน์ CarameLon

วันก่อนไปศูนย์อาวดี้เพชรบุรีตัดใหม่ ว่าจะสอยA5ตัว40เห็นตัวจริงโคตรสวย เท่มั่กๆ สีดำ
ดูไปดูมานั่งลองปรับนู่นนี่ เซลเดินมาไล่ เอ้ยไม่ใช่ เดินมาแนะนำบอกล๊อตพิเศษราคาต่ำขนาดนี้
เหลืออยู่ไม่ถึง5คันตัวคูเป้ ปลายปีสั่งมาเพิ่มแต่น้อยและราคาอาจปรับขึ้น ของแต่งเบรค กระจังหน้า ดิฟหลัง
จะไม่มีของสั่งศูนย์เลยแบบBMWBENZ ต้องไปร้านนอกโดนงานพาทไต้หวัน เกาหลี กันเอง
ศูนย์ยังน้อยอยู่ เวลาซ่อมอะไหล่ต้องรอพอๆกับฺBenz คหสต.คิว่าอาจจะต้องรอให้คนใช้เยอะกว่านี้ค่อยซื้อดีกว่า  8)

ปล. แต่ถ้า "มิอาจต้านทานความสวยเท่ของ TTs ได้ก็จัดเถอะ ดีย์ต่อใจแน่นอน"
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ oryor

ศูนย์บริการดีครับ ซ่อมจบ ไว้ใจได้ รถไม่ค่อยมี Defect เท่าไหร่นัก
แต่ราคาอะไหล่ก็ยังคงมีแอบแพงอยู่บ้าง

เซอร์วิสเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกียร์ทั่วๆไป ก็ถูกกว่า Benz
แต่ถ้ามีพวกผ้าเบรคจานเบรคก็ราคาไม่ต่างกับ Benz BMW

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าดีมากครับ

ญาติผมซื้อ Q8 มือสองมาใช้ เอาเข้าที่ศูนย์ เพรชบุรีฯ แก้ไขแรคพวงมาลัย
ศูนย์ก็เคลมให้ฟรี โดยไม่มีบ่ายเบี่ยง รีบแก้ไข รีบสั่งอะไหล่ให้ครับ

ออฟไลน์ frame@kk

เรื่องศูนย์ยังน้อยอยู่คงต้องทำใจแหละครับ รถมันยังเหมาะกับการใช้ในกรุงเทพหรือจังหวัดที่มีศูนย์ซะเป็นส่วนใหญ่
ทางผู้บริหาร audi เองก็คงอยากจะเพิ่มศูนย์ให้มากที่สุดแหละครับ แต่ด้วยสภาพเศรษฐกิจแบบนี้
การลงทุนทำศูนย์รถยุโรปมันใช้เงินลงทุนค่อนข้างสูงเลยทีเดียว

อย่างน้อยตอนนี้ทางอุดรก็กำลังทำศูนย์แล้ว ถ้าผลตอบรับดี หัวเมืองใหญ่ๆก็คงมีคนกล้าลงทุนทำศูนย์เพิ่มแน่ๆ
ตอนนั้นแหละจะเป็นบทพิสูจน์ว่าทางผู้บริหารจะควบคุมงานซ่อม ที่ว่าซ่อมจบได้เหมือนตอนศูนย์น้อยๆแบบนี้ได้หรือไม่

ออฟไลน์ SM.

เรื่องศูนย์ยังน้อยอยู่คงต้องทำใจแหละครับ รถมันยังเหมาะกับการใช้ในกรุงเทพหรือจังหวัดที่มีศูนย์ซะเป็นส่วนใหญ่
ทางผู้บริหาร audi เองก็คงอยากจะเพิ่มศูนย์ให้มากที่สุดแหละครับ แต่ด้วยสภาพเศรษฐกิจแบบนี้
การลงทุนทำศูนย์รถยุโรปมันใช้เงินลงทุนค่อนข้างสูงเลยทีเดียว

อย่างน้อยตอนนี้ทางอุดรก็กำลังทำศูนย์แล้ว ถ้าผลตอบรับดี หัวเมืองใหญ่ๆก็คงมีคนกล้าลงทุนทำศูนย์เพิ่มแน่ๆ
ตอนนั้นแหละจะเป็นบทพิสูจน์ว่าทางผู้บริหารจะควบคุมงานซ่อม ที่ว่าซ่อมจบได้เหมือนตอนศูนย์น้อยๆแบบนี้ได้หรือไม่

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

เรื่องศูนย์รถ ใจเย็นๆครับ เค้ากำลังขยาย มันต้องดูการโตของตลาดด้วย ไม่ใช่แค่สร้างขึ้นมาที่ไหนก็ได้

ส่วนรถมันมีคุณภาพนะ ปัญหาหนักๆยังไม่เจอคนใช้จริงมาบ่นเลย รถก็ขายได้เยอะขึ้นนะหลังๆ ส่วนตัวมั่นใจกว่าตราดาว และใบพัดเสียอีก

ออฟไลน์ Auto

ตอบแบบคนไม่เคยใช้  ไม่เคยมี นะตรับ     แค่ฟังเค้ามาและถามเค้ามา   เพราะสนใจ Audi TT  มือ 2 อยู่ แต่คิดแล้วคงไม่ซื้อแน่  ๆ 
      คือรถ Audi  ตอนนี้ศูนย์บริการดีขึ้นกว่ารายเก่ามาก เพราะตัวแทนใหม่ จริงจังมากกว่าเดิม     ผู้บริหารและทีมบริหารชื่ออะไรจำไม่ได้  ลงมาดูแลลูกค้าดีมาก      ที่น่าห่วงคือถ้าทีมบริหารชุดนี้ลาออกละ ?  อะไรก็ไม่แน่นอน  ซึ่งหลายค่ายก็เคยเจอแบบนี้  ทีมบริหารลาออกไปทั้งทีม 

แล้วตอนนี้ที่การบริการยังดีอยู่เพราะรถ Service  มันยังไม่มาก  ถ้ามีการขายรถออกไปเยอะ ๆ   ต้องจองคิวรอคิวเซอร์วิส  เมื่อนั้นจะเริ่มเห็นปัญหาเหมือนค่ายอื่น ๆ 

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเทียบกับดีลเลอร์เดิม
ผมว่าผมเห็นพัฒนาการที่ดีขึ้นมากกกกกกกกกกกก เลยนะ
แม้ตอนนี้อาจจะยังไม่เห็นอะไรที่ก้าวกระโดดมากนัก

อย่างน้อยก็ขอให้ปรับอุปกรณ์ Active Safety ในรถ spec ไทย
และขยายศูนย์บริการไปเรื่อยๆ ก็จะเห็นผลชัดเจนขึ้นครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ใครเคยไปราชพฤกษ์​บ้างไหมครับ พนักงานดูแลดีไหม

ออฟไลน์ V221

ตอบแบบคนไม่เคยใช้  ไม่เคยมี นะตรับ     แค่ฟังเค้ามาและถามเค้ามา   เพราะสนใจ Audi TT  มือ 2 อยู่ แต่คิดแล้วคงไม่ซื้อแน่  ๆ 
      คือรถ Audi  ตอนนี้ศูนย์บริการดีขึ้นกว่ารายเก่ามาก เพราะตัวแทนใหม่ จริงจังมากกว่าเดิม     ผู้บริหารและทีมบริหารชื่ออะไรจำไม่ได้  ลงมาดูแลลูกค้าดีมาก      ที่น่าห่วงคือถ้าทีมบริหารชุดนี้ลาออกละ ?  อะไรก็ไม่แน่นอน  ซึ่งหลายค่ายก็เคยเจอแบบนี้  ทีมบริหารลาออกไปทั้งทีม 

แล้วตอนนี้ที่การบริการยังดีอยู่เพราะรถ Service  มันยังไม่มาก  ถ้ามีการขายรถออกไปเยอะ ๆ   ต้องจองคิวรอคิวเซอร์วิส  เมื่อนั้นจะเริ่มเห็นปัญหาเหมือนค่ายอื่น ๆ
ปีที่แล้วเค้าก็ขายรถเป็นพันคันไปแล้ว ยอดขายเยอะกว่าตัวแทนเก่ามากๆๆๆ จำนวนรถขนาดนี้ผมไม่คิดว่าAudiจะทิ้งตลาดบ้านเราไปแน่ๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ PorrMacKenna

ผู้บริหารมาจาก Mercedes-Benz Thailand เป็นญาติเจ้าของครับ นโยบายไม่น่าเปลี่ยนกันง่ายๆ

ออฟไลน์ oryor

มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ
ตอนนี้ยังดีอยู่ แต่อนาคตก็ไม่แน่
ถ้ากังวลมากๆก็คงต้องใช้แบรนด์เจ้าตลาด(รถญี่ปุ่น)หล่ะครับ

รถหนึ่งคันอยู่กับเราไม่กี่ปีหรอกครับ ไม่น่าจะต้องกังวลอะไรมากมายขนาดนั้น

ออฟไลน์ Full Throttle

ดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอนครับ โชว์รูม ศูนย์บริการ เริ่มมีให้เห็นมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

มันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ
ตอนนี้ยังดีอยู่ แต่อนาคตก็ไม่แน่
ถ้ากังวลมากๆก็คงต้องใช้แบรนด์เจ้าตลาด(รถญี่ปุ่น)หล่ะครับ

รถหนึ่งคันอยู่กับเราไม่กี่ปีหรอกครับ ไม่น่าจะต้องกังวลอะไรมากมายขนาดนั้น

ส่วนใหญ่หลังๆใช้รถไม่กี่ปีก็เปลี่ยนกันแล้ว จริงๆน่าจะมองอีกด้านว่า ถ้าอนาคตมันดีขึ้นเรื่อยๆ จนมาอยู่ TOP 3 ได้ การบริการดีกว่าค่ายอื่นๆ เพราะการบริหารที่คงรักษามาตราฐานไว้แบบนี้นะครับ ถ้าไม่ดี คนก็ไม่ซื้อเอง

ส่วนใหญ่ เวลาฟังคนที่ไม่ได้ใช้ แบบเค้าว่า...อะไรแบบนี้ จะไม่ค่อยใส่จะ จะหาข้อมูลจากคนใช้จริงมากกว่า

ออฟไลน์ boogie2020

เกือบยี่สิบปีก่อน  สมัย Audiclub Thailand รุ่ง ๆ  แต่ละคนก็เหมือนจะมีอู่ประจำตัวเองกันหมด  เพราะศูนย์นี่พึ่งพาไม่ได้เอาซะเลย

ตอนนี้ ผมก็ยังอยากได้นะ Audi เนี่ย  แม้จะได้ตัวแทนเจ้าใหม่มา แต่พอดีตอนนี้ไม่ได้อยู่กรุงเทพแล้ว  ก็กลัวเรื่องศุนย์ที่ยังไม่ครอบคลุมเนี่ยแหละคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
ยี่ห้อนี่ มีนโยบายผลิตในไทยมั้ยครับ