ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 (หรืออาจจะ CX-30)  (อ่าน 18290 ครั้ง)

ออฟไลน์ forgetmenotz

• Newbie
  • *
กำลังเล็งรถคันแรกไว้ครับ ดูไว้ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 ครับผม แต่จริงๆ ชอบ CX-30 มากกว่า เพียงแต่ว่าเกินงบไปพอสมควร ถ้าจะเอาต้องอดทนเก็บเงินต่ออีกนิด

เลยขออนุญาตถามความเห็นระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 ครับผม

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: รถคันแรก ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 (หรืออาจจะ CX-30)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 21:31:00 »
ถ้าไม่ได้ดูหน้าตาผมว่า CX-3 ดีกว่าทุกอย่าง เครื่องแรงกว่า มี sunroof อีก

แต่ตกม้าตายที่หน้าตา โดยรวมไม่ได้ดูเลว แต่ผมเกลียดรถแนว crossover มากๆ ถ้า mazda 2 มีเครื่อง 2.0 และ sunroof เหมือน CX-3 คงจะดี

แต่คนอื่นไม่ได้เกลียดรถ crossover เหมือนผม ผมเลยจะแนะนำ CX-3

ศูนย์บริการผมไม่แน่ใจ ช่วงนี้มีกระแสแง่ลบสำหรับค่ายมาสด้า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: รถคันแรก ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 (หรืออาจจะ CX-30)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 21:39:41 »
ถ้าชอบ cx30 ก็อดทนเก็บไปก่อน
เพราะจะได้รถที่สมใจ ใช้กันยาว ๆ

แต่ถ้าใช้งาน city hatchback ก็ใช้ง่ายขับสบายครับ  8)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 22:06:33 »
ถ้าไม่ได้ดูหน้าตาผมว่า CX-3 ดีกว่าทุกอย่าง เครื่องแรงกว่า มี sunroof อีก

แต่ตกม้าตายที่หน้าตา โดยรวมไม่ได้ดูเลว แต่ผมเกลียดรถแนว crossover มากๆ ถ้า mazda 2 มีเครื่อง 2.0 และ sunroof เหมือน CX-3 คงจะดี

แต่คนอื่นไม่ได้เกลียดรถ crossover เหมือนผม ผมเลยจะแนะนำ CX-3

ศูนย์บริการผมไม่แน่ใจ ช่วงนี้มีกระแสแง่ลบสำหรับค่ายมาสด้า

กระแสแง่ลบไม่ใช่แค่ช่วงนี้หรอกครับ เขาท็อปฟอร์มมาตลอด 3 ปี ผมแอบอยู่ในกลุ่มหลายๆรุ่น แทบจะมี ชื่อกลุ่ม help ทุกรุ่นและโพสกันอย่างไม่ขาดสายเลย เกี่ยวกับบริการที่ได้รับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 22:30:51 »
ไม่ได้ระบุรุ่นเป็นคันแรกด้วย.. เชียร์cityครับขนของคนคนได้ดีกว่า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 22:31:49 »
ถ้าคิดจะเล่น Mazda   ศึกษาเฉพาะข้อเสียให้ดีก่อน  ว่ารับได้หรือไม่ เพราะมีโอกาสเจอแน่  ๆ     ถ้าไม่สามารถรับข้อเสียได้แน่นอนอย่าเลือก       เพราะคดีความระหว่างลูกค้ากับบริษัท มีเยอะมาก   เรื่องร้องเรียนที่ สคบ ก็เพียบ    และปัญหาที่เจอก็อาจไม่ได้รับการแก้ไขให้ลูกค้าพอใจ       ปัญหาที่มีมาตลอดของค่ายนี้ มีมานานแล้ว   ผมก็แปลกใจว่า ทำไมยังเป็นรถที่ขายดี  ทั้งที่ลูกค้าบ่นกันเพียบ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 23:07:03 »
ในฐานะที่เป็นลูกค้า Mazda
ไม่แนะนำให้ใช้เป็นแบรนด์แรกรถคันแรกเลยครับ
ถ้าคุณยังไม่รู้จักโลกของรถยนต์ดีพอ

คือไม่ใช่แค่ปัญหารถหรอก
เอาจริงแค่ในส่วนของค่าแรงศูนย์บริการที่พูดจนปากเปียกปากแฉะว่ามันจะแพงเอา...อะไร
คือถ้าไม่มีฟรีค่าแรงในระยะยาวนี่ มันทำให้ค่าบำรุงรักษารถคันนึงหนักหนาขึ้นมาได้เลย

พอมันมีเรื่องปัญหารถที่คนเจอก็ไม่ประทับใจในการแก้ไข
แถมคนไม่เจอก็คอยเอาแต่ปกป้องจนส่งผลต่อคนเจอไม่ได้รับการปรับปรุงที่ดีขึ้นอีก
ถ้าไม่มั่นใจจริง ไม่แนะนำเลยครับ เหนื่อยมากนะบอกเลย

แต่ City Hatchback รถมันก็มีจุดด้อยกว่า CX-3 หลายขุมอยู่ยอมรับเลย
รถมันก็กลางๆ ไปทุกด้าน ความมั่นใจปัญหาสนิมก็ไม่ได้ดีมาก แต่อย่างน้อยอนาคตการดูแลบำรุงรักษามันก็พอจะเชื่อมือสำหรับคนมีรถคันแรกได้มากกว่าจริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 23:41:31 »
สำหรับการขับขี่แบบทั่วๆไป
ผมไม่เห็นว่า cx3 จะเหนือกว่า city 1.0 ตรงไหนเลย

character ของ cx3 จะเหมาะกับคนที่รีบไปให้ถึงจุดหมายตลอดเวลา อันนี้จะเหมาะมาก

ถ้าไม่กลัวเรื่องยอดฮิตตอนนี้ ไป city เลยครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 23:53:38 »
อัตราเร่ง city ไม่แพ้กันเลยนะครับยิ่ง remap มา 0-400 13ปลายมีให้เห็น 0-100 5วินิดๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 01:21:22 »
ค่าใช้จ่ายการเช็คระยะ ค่าแรง ซ่อมบำรุง อะไหล่2ค่าย ต่างกันเยอะครับ
Honda ระบุรายละเอียดได้ครบ
Mazda บางรายการไม่ระบุ เช่น น้ำมันเกียร์
#ถ้าเอาสบายใจ ใช้Hondaครับ , Mazdaอินดี้คบยากครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 04:47:02 »
ผมเคยออก cx3 ป้ายแดงตอนออกใหม่ๆ รถไม่ได้น่าใช้อย่างที่คิดนะคับ พื้นที่รถคือแคบมาก การขับขี่สำหรับผมคือไม่ได้ดีจนจะกลับไปซื้ออีก แล้วเรื่องเสียงดังที่คันผมแก้ไม่หาย ฯลฯ ยอมแพ้ขายไปตอนอายุแค่11เดือน
ผมอาจจะเจอคันไม่ดีหรือศูนย์โง่ก็ได้ แต่เรื่องค่าแรงแพง อะไหล่แพงมาก และคิวยาว ฟังไว้บ้างคับ ตอนผมอยากได้ก็หน้ามืดไม่ฟังอะไรทั้งนั้น พอเจอเข้าจริงๆเข็ด! ถ้าคิดจะใช้เกิน5ปีแล้วจะเข้าศูนย์ตลอด คิดไว้ดีๆ ญาติใช้ cx5 โฉมที่แล้ว ตอนนี้ถอดใจแล้ว ปีกนกข้างละเกือบหมื่น น้ำดันอีกโชคดีได้เคลม รอดไป เคลมน้ำดันเสร็จ ญาติผมขายเต้นท์ไปแบบไม่บอกไคร

กลับกันJazz GEที่ใช้อยู่ก่อนจะออกcx3จนถึงตอนนี้ก็ยังประจำอยู่ที่บ้าน สองแสนกว่ากิโล รับใช้มาอย่างดี ไม่เคยมีปัญหาเข้าศูนย์ทีก็ถูกแสนถูก ถูกจนอยากจะถามว่าศูนย์เหลือกำไรมั้ย ... บริการเหมือนพระเจ้า ผมเข้าศรีอยุธยา กับ พระราม3บางสาขา ซึ่งพอใจเป็นอยากมากทุกครั้ง 

มาสด้าเข้าศูนย์ไปแต่ละที องค์ลงบ่อยมาก ขี้เกียจเล่า ในนี้เจอกันเยอะแยะเหมือนๆกับผม เรื่องซ้ำๆเดิมๆที่มาสด้าไม่คิดแก้

ในช้อยส์นี้ ถ้าคุณคิดไตร่ตรองดีแล้วว่าชอบมาสด้า รับข้อเสียได้ จัด cx30 เลยคับ ทุกอย่างต่างกับ cx3 วัสดุดีกว่า ภายในสวยกว่า ขับขี่ดีกว่าเยอะ พื้นที่รถดีกว่าไม่กว้างมากมายแต่พอใช้งานพอดีๆกับคู่แข่งรุ่นอื่นๆ ออพชั่นดีกว่า แล้วถ้าเป็นผม ออกตัวท็อปเลย ของมาครบๆ ถ้าไม่ออกตัวท็อป ผมไปซิตี้แล้วให้ชีวิตการเงินคล่องตัวๆ แล้วปวดหัวน้อยลงดีกว่า

อย่าลืมว่าcx30 เงินดาวแพงกว่า ราคาสูงกว่า ดอกเบี้ยเบ็ดเสร็จสูงกว่า ค่าดูแลแพงกว่า ค่าอะไหล่แพงกว่า ยาง18ก็แพงกว่า น้ำมันแพงกว่า ประกันแพงกว่า ภาษีต่อปีแพงกว่า
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 05:06:00 »
มาสด้าไม่ได้ร้ายแรงเท่าฮอนด้านะครับ ที่ตอนนี้ฮอนด้ามีปัญหาเรื่องสนิมจนพี่จิมได้ออกมาพูด แล้วเรื่องเกียร์ CVT พังแบบขาดในหลายคัน ยังไงมาสด้าก็ดูน่าใช้กว่าฮอนด้าครับ ปัญหาสนิมถ้ามันลามรอบคันแบบนี้ ซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 06:50:37 »
ถ้ามี Cx30 เอา Cx30 ครับ คันใหญ่กว่า ช่วงล่างนิ่งกว่า ทั้งสองคัน

ฮอนด้าผมไม่ค่อยโอเคกับการเก็บเสียงเลย เหมือนลืมใส่วัสดุซับเสียง

ออฟไลน์ mr.roadster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 07:39:48 »
กำลังเล็งรถคันแรกไว้ครับ ดูไว้ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 ครับผม แต่จริงๆ ชอบ CX-30 มากกว่า เพียงแต่ว่าเกินงบไปพอสมควร ถ้าจะเอาต้องอดทนเก็บเงินต่ออีกนิด

เลยขออนุญาตถามความเห็นระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 ครับผม

HondaCITYHatchBack

:)

ออฟไลน์ forgetmenotz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 07:47:10 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ สำหรับความคิดเห็น

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

ถ้าเป็น City Hatchback ควรเป็นรุ่นย่อยไหนดีครับ

ออนไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 08:26:36 »
ถ้ารถคันแรก ใช้ สัก 6 ปีขึ้นอยากให้คิดแบบนี้ เอาแค่ยี่ห้อก่อน ยังไม่ระบุรุ่น

นับย้อนไปหก ถึง เจ็ด ปี ตอนนั้นรุ่นอะไรของ Mazda ขายอยู่ แล้ว Honda ขายอะไรอยู่

ตอนนี้ รถรุ่นนั้น บนถนนใครเหลือเยอะกว่า เอายี่ห้อนั้น

มาสด้า 3 vs ซีวิค FB
มาสด้า 2 vs CITY
มาสด้า CX5  vs CRV G4

ไม่ใช่มาสด้ารถไม่ดีนะครับ ขับดีมากแต่ถ้ารถ ใช้นานคันแรกอยากให้เปรียบเทียบ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 08:28:32 »
City HBไม่สวยเลย เจอตัวจริงบนถนนแล้ว รับไม่ได้กับทรงด้านท้ายครับ ดูโป่งพองน่าเกลียดสุดๆ ขอโทษแฟนHondaด้วยนะครับ แต่ออกแบบได้อุบาทว์จริงๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 08:29:04 »
อัตราเร่ง city ไม่แพ้กันเลยนะครับยิ่ง remap มา 0-400 13ปลายมีให้เห็น 0-100 5วินิดๆ

0-100 5วินิดๆ นี่ Step ไหนครับเนี่ย โหดดีแท้

ถ้ายึดตัวผม(ตอนวัยรุ่น)เป็นหลัก ผมไป City เอาแค่พองบก่อน แล้วค่อยๆเติมของ
พื้นที่การใช้งานผมว่า city ดีกว่า
ช่วงล่าง CX-3 ดีกว่า แต่ city ไว้มีเงินเติมของได้
อัตราเร่ง CX-3 กิน แต่เดิมๆ city ไม่ขี้แหร่  ไว้มีเงินเติมของได้ แรงกว่าแน่นอน
หน้าตา CX-3 ก็ดูดีกว่าหล่ะ แต่ถ้าเป็นเมื่อ 5 ปีที่แล้วคงเทใจไปที่ CX-3 แต่ตอนนี้ City HB มันดูใหม่กว่า เติมล้อ จัดทรงก็พอไปได้อยู่ (city ทั้ง HB ทั้ง Sedan เป็นรุ่นเดียวเลยที่ผมคิดว่าตัว RS มันสวยโดดกว่าตัว ธรรมดาเยอะ)
สรุป ถ้าจะเติมของไป City ถ้าใช้เดิมๆเติมหน้าตานิดหน่อยไป CX-3

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 08:31:57 »
รถทั้ง 2 รุ่น แตกต่างกันมาก ทั้งรูปทรง ภายนอก ภายใน เครื่องยนต์ ช่วงล่าง
น่าจะไปดูรถให้ละเอียด รูปร่างหน้าตา ทดลองขับ
ถ้าลองแล้วไม่รู้สึกแตกต่าง ให้ซื้อ city ส่วนลองแล้ว รู้สึกแตกต่างให้เลือกที่ชอบ
*มาสด้า สวย สาวๆ อยากนั่งครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 09:30:39 »
ถ้ารถคันแรกเข้ามาเชียร์ซิตี้ครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าจขกท ชอบขับขี่สนุกด้วยหรือเปล่า เกียร์CVTสำหรับผมขับไม่สนุกเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 09:43:33 »
Cx-3 ดีกว่าด้านสมรรถนะ การขับขี่ และอ๊อพชั่น
City จะได้ พื้นที่ใช้สอย ความประหยัด
ส่วนรถคันแรกคันไหนเหมาะต้องพิจารณาเอาครับ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 09:47:26 »
ไม่เอาทั้งคู่ได้ไหม
cx3 รถจบ ปัญหาที่คาๆมาน่าจะเกือบจบแล้ว ศูนย์ไม่ค่อยจะจบ ค่าใช้จ่ายต่อรอบน่าจะมากกว่าตี้ 5ร้อยถึงพัน ค่าแรงแพงจริงแต่ทำไม่นาน
city รถไม่จบ สนิม และที่มาใหม่คือเบรคจม ศูนย์แล้วแต่ที่ บางที่ก็ไม่จบ ... ศูนย์ H บางที่มือใหม่โดนยัดนั่นนู่นี่ ค่าเช็คระยะ 8พัน ดีที่มาถามในคลับทัน ลองไปดูเคสใน city HB คลับได้เลยครับ
ถ้าจะเอาจริงๆ ผมเอา cx3 แต่ถ้ารอได้ รอcity เก็บเคสให้จบก่อนแล้วค่อยไปเอาครับ
แต่ส่วนตัว ไม่ชอบการออกแบบตี้ครับ ให้เลือกตี้กับแจ๊ส ผมเอาแจ๊สด้วยซ้ำไป อเนกประสงค์กว่าด้วย ตัวรถถ้าไม่นับเรื่องหนิมก็จบกว่า

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 09:51:44 »
จากคนที่มีทั้ง มาสด้า และ ฮอนด้า อยู่ในบ้านนะครับ
ถ้าไม่ได้มีความรู้เรื่องรถอยู่บ้าง และไม่ขยันหาอู่นอก เข้าคลับเพื่อดูการดูแลรักษา + ซ่อมบำรุง ไปฮอนด้าเถอะครับ
สำหรับผม มาสด้า เหมาะกับคนที่ขยันหาข้อมูลพวกนั้นครับ

ส่วน City ตัวไหนดี ขึ้นอยู่กับงบของ จขกท เลยครับ
ถ้างบเยอะไป RS ก็จบ แต่ถ้าสำหรับผม SV ก็เพียงพอละ

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 09:53:10 »
Honda City Hatchback ดีกว่าครับ เครื่องยนต์ 1.0 Turbo ขับมันส์กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 10:28:20 »
ไปลองขับดูก่อนก็จะได้คำตอบครับ​ สต.ผมเลือก​ CX3 มันดูมี​ Style​ กว่า​ ยิ่งภายในนี่เหมือนรถคนล่ะเจน​ ถ้าจะเอารถไปแง้นๆ​แต่งต่อค่อยเลือก​ city
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 10:43:20 »
มาสด้าไม่ได้ร้ายแรงเท่าฮอนด้านะครับ ที่ตอนนี้ฮอนด้ามีปัญหาเรื่องสนิมจนพี่จิมได้ออกมาพูด แล้วเรื่องเกียร์ CVT พังแบบขาดในหลายคัน ยังไงมาสด้าก็ดูน่าใช้กว่าฮอนด้าครับ ปัญหาสนิมถ้ามันลามรอบคันแบบนี้ ซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ

ค่าแรงแพง ศูนย์บริการแย่ ของมาสด้านี่ หลายคนย้ำๆ พูดๆ เป็นแผ่นเสียงตกร่อง คนอ่านก็อ่านและเชื่อกันตามๆกันไปมาก .. (ซึ่งแท้จริงแล้วดีๆก็มีเยอะ และดีมากๆด้วย)

แต่สนิมของฮอนด้า แก้ไม่ได้ และไม่แก้ด้วย เป็นกับรถทุกรุ่น ตั้งแต่เปิดตัวยันจะตกรุ่นอยู่แล้วก็ยังเป็น ... city เบรคล็อคเบรคเอง ปัญหาความปลอดภัยก็ไม่พูดกันบ้าง ...

ตลกกับคนที่แอนตี้มาสด้าน่ะ ...

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 10:50:30 »

ค่าแรงแพง ศูนย์บริการแย่ ของมาสด้านี่ หลายคนย้ำๆ พูดๆ เป็นแผ่นเสียงตกร่อง คนอ่านก็อ่านและเชื่อกันตามๆกันไปมาก .. (ซึ่งแท้จริงแล้วดีๆก็มีเยอะ และดีมากๆด้วย)

แต่สนิมของฮอนด้า แก้ไม่ได้ และไม่แก้ด้วย เป็นกับรถทุกรุ่น ตั้งแต่เปิดตัวยันจะตกรุ่นอยู่แล้วก็ยังเป็น ... city เบรคล็อคเบรคเอง ปัญหาความปลอดภัยก็ไม่พูดกันบ้าง ...

ตลกกับคนที่แอนตี้มาสด้าน่ะ ...

รบกวนแนะนำศูนย์มาสด้าที่ดีมากๆหน่อยครับ แฟนจะออก MZ2 ครับ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 10:55:30 »
รถคันแรกเชียร์ City HB ครับ การดูแลจะง่ายกว่านะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 11:38:46 »
เหมือนจะมีปัญหาระยะยาวกันทั้งคู่
สนิมก็ใช่ย่อย การเคลมการบริการก็มองข้ามยาก
คือมีผลต่อจิตใจในการใช้ระยะยาว

คำคลาสสิคคือ "คนเรามักคิดว่าตัวเองจะโชคดีกว่าคนอื่น คงไม่เป็นไรหรอก"

ลองดูข้อเสียแต่ละอันว่าถ้าโชคร้ายเจอจะรับอันไหนได้มากกว่ากันด้วย ก็ขอให้ได้รถที่ดีครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 11:44:05 »
รถคันแรกไปพี่โตก่อนมั๊ยครับ น่าจะใช้ได้เอนกประสงค์ พอวางใจได้ทั้งรถและศูนย์