ผู้เขียน หัวข้อ: ลังเลเรื่อง Altis 1.8 Sport หรือ Civic 1.8 EL ซื้อคันไหนดีครับ  (อ่าน 7471 ครั้ง)

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
พอดีมีแพลนจะถอยรถใหม่ครับ มีตัวเลือกในใจคือ Altis 1.8 Sport กับ Civic 1.8 EL นี่แหละครับ

อยากสอบถามความเห็นว่ารุ่นไหนมีข้อเสียน้อยกว่ากัน หรือมีปัญหาอะไรให้กังวลไหมครับ ส่วนตัวชอบดีไซน์ภายนอก-ภายในทั้งสองรุ่นอยู่แล้ว แถมเป็นเครื่อง NA ทั้งคู่อีก

ลองไปส่อง ๆ ในกลุ่ม Civic ก็เจอปัญหาในตำนานอย่าง แบต แร็คพวงมาลัย และสนิม ก็พอทำใจได้บ้างแล้ว 555+

ส่วน Altis ตัวใหม่ไม่รู้ว่ามีคนซื้อน้อยหรือเปล่าเลยไม่เจอปัญหาคนบ่นอะไรเลย ต้องมาสอบถามสมาชิก HLM ดูครับว่ามีอะไรต้องกังวลไหม (กะใช้ยาวครับ 15 ปี+)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ลังเลเรื่อง Altis 1.8 Sport หรือ Civic 1.8 EL ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 12:42:35 »
ผมใช้ civic el ครับ 2 ตัวนี้ นะตอนนี้ผมเลือก อัสติส 1.8 การขับขี่ผมว่าเหนือว่า civic รูปทรงอาจจะดูแก่กว่า แต่ดูหรู ภายในแคบกว่า civic นิดหน่อย อย่างน้อยก็ยังไม่ตกรุ่นภายในปีนี้แน่ๆ อีกอย่าง อัสติสใช้ยาวๆดีกว่า civic เริ่มจุดจิกละ สนิมก็เริ่มแล้วด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: ลังเลเรื่อง Altis 1.8 Sport หรือ Civic 1.8 EL ซื้อคันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 12:44:02 »
ไม่รอ civic ใหม่หรือครับ น่าจะเปิดตัว กลาง - ปลายปีนี้

civic fc ที่บ้าน เข้าศูนย์ตลอด ก็มีปัญหาทั่วไปของรุ่น ตั้งแต่เสียงรีเลย์
(ดังแต๊ก ๆ ๆ ๆ ตอนนี้แก้ปัญหาก็ดีขึ้นเยอะ แต่ไม่หาย นาน ๆ ยังได้ยินอยู่ )
ระบบไฟรวนบ้าง เจอกลางแสดงผลเบี้ยว ๆ บ้างบางครั้ง (แต่ขับได้)
ไฟค้างเปิดรถไม่ได้ ( ต้องเรียกเจ้าหน้าที่ศูนย์มาแก้ไข เขาว่าระบบไฟรวน )
วิทยุระบบบลูทูธต่อกับโทรศัพท์ก็รวน ต่อติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ตอนนี้ต่อไม่ได้
โช๊คหลังรั่ว ตั้งแต่ช่วง 20000 กิโล เกียร์พังตอน 40000 กิโล
ยังไม่เจอสนิม (ไม่ได้สังเกตุ) :P

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 13:27:21 »
Altis 1.8 Sport ตอนนี้น่าสนใจมากขึ้นครับ

civic รอตัวใหม่ไปเลยดีกว่า  ใช้ยาวๆ

แต่ให้เลือกใช้เองคงเป็น toyota อีกค่ายเหมือนปัญหาเล็กๆน้อยๆเยอะไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 14:02:16 »
ถ้ารอได้รอ Civic ตัวใหม่ก็ได้ครับ ผมใชั FC MC แล้วจะ 2 ปียังไม่มีปัญหาอะไรประจำรุ่นนะครับ
2 ตัวนี้มีดีมีด้อยคนละอย่างครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 14:08:06 »
ภายนอก ภายใน ความสวย เป็นความชอบส่วนบุคคล ใครก็ตอบให้ จขกท ไม่ได้
ถ้าไม่ห่วงภาพลักษณ์ว่าเป็นรถแท๊กซี่ และภายในดูแคบกว่า
Altis 1.8 Sport ดีกว่า civic ทุกด้าน
ใช้ยาว 15ปี+ โตโยต้าเท่านั้น

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 14:34:46 »
คู่นี้ผมให้ซีวิคสวยกว่า แต่Altis 1.8 Sport สีดำวิ่งผ่านนี่มองเหลียวหลังครับ หน้ามันสวยจริงๆ อาจจะเพราะนานๆทีเห็นแล้วสีดำมันขับช่วงหน้าให้ดูสวยจริงๆ
  เพราะงั้นถ้า1.8ผมไปโตต้า แต่ถ้าไม่เน้นเครื่องนี้ผมไปซีวิค1.5ครับ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 14:37:32 »
altis ชุดแต่งจากศูนย์ storm package นี่สวยมากนะครับ ใช้กับล้อเดิมได้ด้วยแถมเข้ากันดีไม่ต้องเสียเงินหาล้อแต่งมาใส่
เห็นแล้วเหลียวหลังเลย

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 14:44:32 »
ตัว 1.8 Sport สวยกว่าตัว 1.6 taxi เยอะครับ ไฟหน้า Full LED Altis ตัวนี้สวยมากๆ

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 15:23:44 »
ถ้าใช้ยาวๆ เชียร์Altis ละกันครับ รูปทรงอาจจะดูแก่กว่า civic หน่อย
แต่มองนานๆ ก็ไม่ขี้เหร่นะครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 15:34:01 »
ใช้ยาว Altis 1.8 Sport เลยครับ

ขับดีกว่า Civic พอสมควร

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 15:34:21 »
ถ้ารอไม่ไหว เอา Civic ตัวนี้ก็ได้ครับ ครบๆ เครื่องดี ยังไงก็ดูเท่ไม่เชยง่ายๆ แต่งต่อได้สนุกยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 15:47:27 »
ส่วนตัวผม ผมมองแบบนี้นะครับ

altis เหมาะกับการขับแบบคนใช้รถเดิมๆ อาจจะมีทำช่วงล่างอย่างโช้คสปริงนิดหน่อย ดูเรียบร้อยใช้ไปเรื่อยๆ ภายนอกไม่ตกแต่งอะไร

civic เหมาะกับการเอามาตกแต่ง ของเล่นเยอะ มีของแต่งแทบทุกอย่างครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ alekwin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 15:54:58 »
เพิ่งใช้ CivicFC 1.8 EL มาเดือนกว่า

เสียงกุกกักมีเป็นบางครั้ง แรคมีเสียงลั่น เวลาถอยเข้าซองจอดรถ
ระบบครบ(เบรคโฮล แอนดรอยออโต้ กล้องหลัง เลนส์วอช ฯลฯ)
งานประกอบดูไม่ค่อยเรียบร้อบ ไม่มีแอร์หลัง
เบาะนั่งดีไม่ปวดหลัง แต่แอบต่ำ(เข้าออกยาก)
อัตราเร่งดี ประหยัดพอสมควร
ช่องใส่ของให้มาเยอะ ที่นั่งหลังกว้าง

ถ้าเลือกเอง คงเลือกอัลติส แต่ ผบ.ชอบรูปทรงซิวิค ก็ต้องยอมน่ะ

ออฟไลน์ panott_tum

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 16:13:43 »
ผมเคยพิจารณาคู่นี้อยู่ครับ สรุปคือซื้อ Civic EL MC ไป จริงๆตอนนั้นอยากได้ Altis มากกว่าด้วยซ้ำเพราะเป็นรุ่นใหม่ ขับแล้วรู้สึกว่าคล่องตัวกว่าด้วย ติดแค่เรื่องเบาะหลังที่แคบกว่า Civic และพนักพิงค่อนข้างชันจนนั่งนานๆแล้วไม่สบาย

ลองพิจารณาดูครับว่า เรื่องไหนสำคัญกว่าในการใช้รถ มันมีข้อดี - ข้อเสีย แตกต่างกันไปครับ สำหรับผมที่มีคนที่บ้านโดยสารด้วย Civic เลยเป็นตัวเลือกที่เหมาะกว่าครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 17:19:40 »
โอ้วว ข้อมูลเพียบเลยครับ  ::)  Civic ตัวใหม่นั้นไม่ค่อยถูกใจดีไซน์ที่เผยออกมาครับ แล้วก็ ตัว 1.8 EL เบาะนั่งต่ำสินะครับ ไม่อยากลุก-ออกยาก แต่ก็ต้องยอมรับว่าภายนอกออกแบบสวยเกิ๊น 555+

ส่วนของแต่งก็ไม่อยากแต่งมากมายครับ แค่ภายนอกนิดหน่อยก็พอ พวกเครื่อง-ช่วงล่างขอเดิม ๆ  ใจเอนไป Altis นิดหน่อยเพราะมีคันเกียร์ + / - ให้ Shift up Shift down ด้วย

เร็ว ๆ นี้ว่าจะไปลองขับทั้ง 2 รุ่นครับ คงได้คำตอบแน่ ๆ แล้วล่ะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 19:29:46 »
ถ้าไม่ชอบ civic ใหม่ไป Altisเลยครับ รุ่นนี้คุ้มค่า ขับดีไม่แพ้มาสด้า 3เลยครับ อาจจะแย่กว่าหน่อยๆ แต่ขับดีแน่นอนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 19:43:12 »
จริงๆ Hyb ตัวเริ่มก็ไม่เลวนะครับ ประหยัดค่าเชื้อเพลิงไปโขเลย
ขับดีกว่า FC แน่นอนครับ แบบที่พี่โตไม่เคยมีรถขับดีๆมาก่อน

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 20:00:05 »
altis ชุดแต่งจากศูนย์ storm package นี่สวยมากนะครับ ใช้กับล้อเดิมได้ด้วยแถมเข้ากันดีไม่ต้องเสียเงินหาล้อแต่งมาใส่

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 20:33:18 »
ถ้า1.8ด้วยกัน ถึงย้อนกลับไปตอนที่อัลติสเปิดตัวที่ civic ยังไม่ออกรูปตัวmodelchange มาก็ไม่มีเหตุผลให้เลือก civic1.8เลย civic จะกลับมาเป็นตัวเลือกเมื่อเอา1.5มารวม เเต่ถ้า1.8ไปaltis เลยครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 20:36:07 »
ถ้าจะใช้ยาว 15ปี +   altis ไว้ใจได้มากกว่าครับ  ความทนเหนือกว่าcivc อยู่แล้ว อะไหล่หาง่าย ราคาถูก  แต่ altis ข้อเสียน้ำหนักพวงมาลัยเบาไป ขับเร็วๆไม่มั่นใจเลยครับ  civic น้ำหนักดีกว่ามาก  และช่วงล่างแข็งกระด้างกว่าcivic   และเบาะหลังaltis พนักพิงชันไปครับ นั่งไม่สบาย civic สบายกว่าเยอะครับ   ข้อเสีย civic  เบาะเตี้ย หลังคาเตี้ย  เข้าออกลำบาก  นั่งนานๆเมื่อยครับ  แต่ civic ตัวใหม่จะออกแล้วนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 23:19:42 »
ผมเคยขับแต่ civic 1.5t กับ altis นะครับ

Altis ขับดีนะครับ แต่ห้องโดยสารอึดอัดนะครับ โดยเฉพาะข้างหลัง

Civic ขับมันครับ เครื่องแรงมาก ช่วงล่างเฟิร์มใช้ได้เลย แต่ไม่เนียนเท่า altis
แต่ว่าเวลาหักพวงมาลัยเยอะๆ แล้วแรคมันคลอนนิดๆครับ น่าจะมีปัญหาได้ในอนาคตครับ
ผมกังวลแค่เรื่องนี้กับเรื่องที่เป็นปัญหาที่พูดถึงกันมาก แต่รถเพื่อผม 4 ปีแล้วไม่เจอปัญหาที่พูดถึงกันมากนี้นะครับ

โดยรวมผมชอบ civic มากกว่าถ้าไหวเอา civic 1.5t ครับ

ถ้าตามตัวเลือก 1.8 el ขับไม่ดีเท่า 1.5 แน่ๆ คิดว่าไป altis ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 23:34:58 »
ผมเคยขับแต่ civic 1.5t กับ altis นะครับ

Altis ขับดีนะครับ แต่ห้องโดยสารอึดอัดนะครับ โดยเฉพาะข้างหลัง

Civic ขับมันครับ เครื่องแรงมาก ช่วงล่างเฟิร์มใช้ได้เลย แต่ไม่เนียนเท่า altis
แต่ว่าเวลาหักพวงมาลัยเยอะๆ แล้วแรคมันคลอนนิดๆครับ น่าจะมีปัญหาได้ในอนาคตครับ
ผมกังวลแค่เรื่องนี้กับเรื่องที่เป็นปัญหาที่พูดถึงกันมาก แต่รถเพื่อผม 4 ปีแล้วไม่เจอปัญหาที่พูดถึงกันมากนี้นะครับ

โดยรวมผมชอบ civic มากกว่าถ้าไหวเอา civic 1.5t ครับ

ถ้าตามตัวเลือก 1.8 el ขับไม่ดีเท่า 1.5 แน่ๆ คิดว่าไป altis ดีกว่าครับ

หลัก ๆ ไม่ค่อยมีคนนั่งหลังครับ ฮ่า ๆ อย่างมากก็มีคนนั่งหน้าด้วย 1 คน ส่วนเครื่องเทอร์โบส่วนตัวไม่ค่อยชอบครับ แหะ ๆ  แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เคยเห็นโฆษณาบน Youtube แต่ยังไม่เคยเห็นตัวเป็น ๆ วิ่งเลย แต่ก็น่าสนใจดีครับ

ออฟไลน์ mr.roadster

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 05:04:19 »
พอดีมีแพลนจะถอยรถใหม่ครับ มีตัวเลือกในใจคือ Altis 1.8 Sport กับ Civic 1.8 EL นี่แหละครับ

อยากสอบถามความเห็นว่ารุ่นไหนมีข้อเสียน้อยกว่ากัน หรือมีปัญหาอะไรให้กังวลไหมครับ ส่วนตัวชอบดีไซน์ภายนอก-ภายในทั้งสองรุ่นอยู่แล้ว แถมเป็นเครื่อง NA ทั้งคู่อีก

ลองไปส่อง ๆ ในกลุ่ม Civic ก็เจอปัญหาในตำนานอย่าง แบต แร็คพวงมาลัย และสนิม ก็พอทำใจได้บ้างแล้ว 555+

ส่วน Altis ตัวใหม่ไม่รู้ว่ามีคนซื้อน้อยหรือเปล่าเลยไม่เจอปัญหาคนบ่นอะไรเลย ต้องมาสอบถามสมาชิก HLM ดูครับว่ามีอะไรต้องกังวลไหม (กะใช้ยาวครับ 15 ปี+)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ToyotaCorollaAltis

:)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 10:42:05 »
ถ้าเอา ซีวิค 1.5T  ที่แพงกว่าร่วมสองแสนมาเป็นตัวเลือกด้วย  ก็คงไป ซีวิค 1.5T คับ   ( ผ่อน 5 ปี ยอดส่งเพิ่มขึ้นประมาณ 3 พันกว่าบาท )

แต่ถ้าเทียบ 1.8 ด้วยกัน   ผมไป Altis
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 11:11:42 »
ถ้าเน้นใช้งานทั่วไป ทั้งใช้งานในเมืองและขับไปต่างจังหวัด ใช้งานง่าย ซ่อมไม่จุกจิก Toyota Corolla Altis 1.8 Sport คุ้มค่าที่สุดแล้ว รองรับน้ำมันสูงสุด E85 ขายต่อได้ราคา ราคาขายต่อไม่ร่วงมากเหมือนยี่ห้ออื่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 12:58:19 »
ถ้าเน้นใช้งานทั่วไป ทั้งใช้งานในเมืองและขับไปต่างจังหวัด ใช้งานง่าย ซ่อมไม่จุกจิก Toyota Corolla Altis 1.8 Sport คุ้มค่าที่สุดแล้ว รองรับน้ำมันสูงสุด E85 ขายต่อได้ราคา ราคาขายต่อไม่ร่วงมากเหมือนยี่ห้ออื่นแน่นอนครับ

เห็นด้วยทุกอย่างยกเว้นราคาขายต่อนะครับ
ถ้าใช้ประมาณ5ปีขาย ผมยังคิดว่า Civic ราคาแข็งกว่าเยอะ ส่วน Altis นี่ดีกว่า Mazda3 นิดเดียว เผลอๆไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 15:47:02 »
ถ้าคุณอยากได้รถเก๋งคันนึงที่ใช้งานยาวๆ ปัญหาน้อยๆ ... เลิกมองยี่ห้อ Honda ไปเลยครับ

เลือก Toyota ครับ รับรอง ไม่ผิดหวัง  เจ้าของ Taxi Altis ในกทม. ไม่ว่าจะคันเดียวเขียว-เหลือง หรือเป็นอู่ ช่วยพิสูจน์ให้คุณแล้ว

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 18:35:03 »
Civic FD ของแฟน 9 ปี เสียงดังก๊อกแก๊ก ล่างสั่น ยอยพวงมาลัยหลวม โช้คพัง แอร์เสีย ไดชาร์จพัง ขับตึงตัง ตายกลางทางทีนึงเพราะไดพัง
Vios รุ่นแรกสุดปี 2004 17+ ปี เสียงก๊อกแก๊กมีบ้าง ไม่มาก ล่างแน่น ไม่ตึงตัง มีเสียอย่างเดียวคือคอมพ์แอร์ ซ่อมข้างนอก 4000 ไม่เคยตายกลางทางยกเว้นน้ำมันหมด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 09:12:41 »
ผมคงรอดู new civic ก่อนครับ