ผู้เขียน หัวข้อ: Demulsifier ดีมัลซิไฟเออร์ ในน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 2225 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ความหมายแบบง่ายๆ Demulsifier ดีมัลซิไฟเออร์ คือสารที่ทำให้น้ำกันน้ำมันที่ผสมกันนั้นแยกออกจากกัน
1.ความเข้าใจพื้นฐานของผม คือ น้ำที่เกิดจากการสันดาปในเครื่องยนต์ เมื่อโดนแยกออกมา จะโดนความร้อนในเครื่องยนต์ทำให้ระเหยแห้งหมดไป ถูกต้องหรือปล่าว ครับ
2.สารที่ทำหน้าที่ในกลุ่มนี้ ที่ระบุใน MSDS คร่าวๆ ชื่อว่าอะไรบ้างครับ
3.ค่า Density @ 15 C, g/cm^3, ASTM D4052 : ความหนาแน่นเชิงสัมพัทธ์ (ที่ 15 องศาเซลเซียส): 0.846
เมื่อคำนวณกลับ ที่ปริมาตร 1 ลิตร(1,000 cm^3) น้ำมันเครื่องจะมีน้ำหนักเท่าครับ 846 กรัม ที่อุณหภูมิ 15 องศาเชลเชียส ใช่ไหมครับ และ ค่ายิ่งมากยิ่งดีใช่ไหมครับ
โปรดช่วยชี้แนะ ด้วยครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
Re: Demulsifier ดีมัลซิไฟเออร์ ในน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2021, 21:13:17 »
สำหรับผม..แบบไม่มีความรู้ด้านเคมี เอาแบบที่เคยใช้

Demulsifier ใช้เพื่อเติม octane...ผมทํา โดยเพิ่มXylene เข้าไป 1 gallon แล้วเติมนํ้ามันเต็มถัง

Emulsifier ใช้เพื่อทำอาหาร...เช่น Lecithin... ให้ไขมันผสมกับของเหลวอย่างอื่นได้...อร่อยดี

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
Re: Demulsifier ดีมัลซิไฟเออร์ ในน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 08:41:17 »
ขอบคุณมากครับ :)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!