ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับ 4 กับ ขับหน้า/หลัง ต่างกันขนาดไหนครับ  (อ่าน 8273 ครั้ง)

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: รถขับ 4 กับ ขับหน้า/หลัง ต่างกันขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 08:13:11 »
ดูเป็น ไอเดีย นะครับ
ไม่ต้องคิดมาก หลักการเยอะ เงื่อนไขแยะ อิอิ

สนุกดีครับ อยากหาสนามแบบนี้ในบ้านเราไปลองขับบ้าง
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ SM.

Re: รถขับ 4 กับ ขับหน้า/หลัง ต่างกันขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 09:01:24 »
ใช้งานทั่วไป ไม่ต่างมากหรอกครับ นอกจากจะใส่ไปจนถึง limit ของรถคันนั้นๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 10:02:44 »
ถ้าขับเป็น ยางดี รถไม่สูงมาก ขับหน้าก็พอแล้วครับ

ขับหลัง ขับสี่ ขับไม่เป็น มันก็หมุนตกถนนได้เหมือนกันหมดครับ ไม่ได้ไปแข่งWRCแทบไม่มีผล

ออฟไลน์ windrum31

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 10:08:41 »
รถขับ4 ลิมิต จะสูงกว่าขับ2 แต่เมื่อขับจนเกินลิมิตนั้นแล้ว จะจับและแก้อาการได้ยากกว่า ขึ้นอยู่กับใีมือและความเคยชินเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 11:06:05 »
ถ้าในระดับรถ และ ราคา ที่บอกมา ถ้ามีตัวเลือก FR กับ AWD ให้เลือก ผมก็เลือก AWD ครับ เพราะ AWD ระบบมันก็คิดให้เองแหละ มีไม่ได้ใช้หรือจะใช้ไม่มี ไม่ต้องมาพูดกันให้เหนื่อย

แต่บางคน พอมาควบรถ AWD จะมีความรู้สึกในใจว่า ตรูขับ AWD นะโว้ย มันต้องมั่นใจกว่า FF หรือ FR ซิ (เรียกว่าห้าว หรือ ชะล่าใจ)

ซึ่งเอาจริงๆ คนขับรถ FF/FR มาทั้งชีวิต บนเส้นทางเดิมๆ พอมาขับ AWD บนเส้นทางเดิมๆ ก็ไม่ได้มีอะไรเปลี่ยนไปเลย เพราะ มันก็ขับได้เหมือนกัน (ถ้าไม่ได้ต้องการอะไรจาก AWD เลย) เช่น คนบอกว่าขับ AWD ขึ้นเขา โค้งเยอะ มั่นใจกว่า FF/FR เยอะเลย แต่ลืมไปว่า คนในพื้นที่ของ ไมตี้/สตราด้า/มังกรทอง ขึ้นลงกันเป็นว่าเล่นทุกวัน

ใช่ครับ AWD มันโอเคกว่า FF/FR แต่มันต้องมาไปถึงจุดที่เป็นขีดสุดของ FF/FR ก่อน แต่การใช้งานทั่วไป มันไม่ต่างกัน เรียกว่า มันอยู่ที่การใช้งาน ครับ

ปล.จากคนใช้ AWD ทุกวัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2021, 16:57:16 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ PabU

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 15:28:17 »
  ผมว่าถ้าเทียบรถ Set ช่วงล่างมาแล้วทุกระบบขับเคลื่อนมันอาจจะไม่ค่อยต่างกันมากเท่าไรครับ(ขึ้นอยู่กับไล+ฝีมือผู้ขับ) แต่รถบ้านขับหน้าหรือหลังกับรถสปอร์ตซีดานต่างแน่นอนครับ
  แต่จริงๆขับสี่ ก็อย่ามั่นใจทุกย่านความเร็วให้มากนะครับ มันเกาะก็จริงแต่ถ้าหลุดจะแก้อาการยากครับ เหมือนรถมันไถลไปเลย ไม่ Over หรือ Under แต่มันไปทั้งคัน
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ PabU

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:03:39 »
นั่งดุเฟสไปมา เจอคลิปนี้เข้า ..

ขับ4 เจอ ขับ 2 ล้อหน้า ถนนจริง ...

ขับ 4 ก็จริงแต่คนขับใจไม่ได้ เดียวยกๆ ไม่กล้าแช่ เจอขับ 2 เข้าไป ทั่งคอสะพานทั้งทางโค้ง สุดท้ายขับ 4 แพ้ไป ...

มันอยู่ที่ฝีมือครับ ระบบขับเคลื่อนมันอีกเรื่องนึง ..

https://fb.watch/4TOO_umey2/
ล่าสุดโดนมินิ รับประทานไปเรียบร้อยแล้วนี่ครับ
ถ้า Vios บูสแค่นี้ ถ้า Imp กดเต็มรับรองฉีกครับ คันในคลิปอาจจะไม่กล้าเล่นสักเท่าไร บางช่วงกดมิดได้ แต่ไม่กด ทางอาจจะมืด, ไม่ชินทาง ถ้ามันเสี่ยงอันตรายมากอย่าเล่นเลยครับ ชนะมาก็ไม่ได้อะไร
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:54:53 »
เฮ้อ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 17:35:12 »
หลายๆคนขับแล้วไม่รู้สึกด้วยซ้ำ
สำหรับผมนะขับสนุกคือขับหลัง แต่ก็ยังชอบขับสี่ที่สุด หนึบๆ ยัดโค้งมันๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 00:42:51 »
เท่าที่อ่านความเห็นท่านอื่นๆสรุปได้ประมาณนี้ครับ

- คนที่มองขับ 4 เป็นแค่ออฟชั่นเสริมในการขับ
ก็จะมองว่ามีก็ได้ แต่ก็ไม่จำเป็น และเป็นภาระเปลืองเปล่าๆ

- คนที่มองขับ 4 เป็น active safety เหมือนมีพวก vsc trc g-vector นี้
คนกลุ่มนี้ รวมถึงผม ก็จะมองว่าจำเป็น ถ้ารถมันมีในรุ่นที่อยากได้ก็จะเอา
เพราะขับปลอดภัยกว่าขับหน้าหรือขับหลังในทุกสถานการณ์สภาพถนนในการขับแบบเดียวกัน

ปล.คนที่บอกว่าถ้ามีขับ 4 แล้วหลุดโค้งคือจบเลย
ถามว่าขับระดับที่ขับ 4 หลุดได้นี้ถ้าขับหน้าหรือขับหลังจะรอดหรือครับ?
รถทุกคันเกินลิมิตก็หลุดทั้งนั้น

ขนาดว่าขับ 4 ลิมิตจะมากกว่าขับหน้าหรือขับหลังแล้วยังทำให้หลุดได้อีก
ควรจะคิดว่าเอาลิมิตนี้มาเผื่อเป็นความเซฟตี้ของตัวเองจะดีกว่าครับสำหรับใช้งานทั่วไป
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 02:12:37 »

ปล.คนที่บอกว่าถ้ามีขับ 4 แล้วหลุดโค้งคือจบเลย
ถามว่าขับระดับที่ขับ 4 หลุดได้นี้ถ้าขับหน้าหรือขับหลังจะรอดหรือครับ?
รถทุกคันเกินลิมิตก็หลุดทั้งนั้น

ขนาดว่าขับ 4 ลิมิตจะมากกว่าขับหน้าหรือขับหลังแล้วยังทำให้หลุดได้อีก
ควรจะคิดว่าเอาลิมิตนี้มาเผื่อเป็นความเซฟตี้ของตัวเองจะดีกว่าครับสำหรับใช้งานทั่วไป
ขอเสริมนะครับ อย่างพวกที่ทำรถขับ 4 หลุดโค้งแล้วไม่รอด ส่วนใหญ่ก็พวกไม่มีประสบการณ์ในสนามแข่ง ตัวผมก็เช่นกันครับ เคยขับเกิน Limit ของรถ เพราะอยากได้อารมย์นิดๆ รถ Symmetrical AWD + VDC ไม่รอดจากฟุตบาทครับ หลุดแล้วขึ้นฟุตบาทเลย ถ้าไม่มีประสบการณ์ในสนามแข่งคงแก้อาการไม่เป็น ตอนนี้เวลาขับผมไม่กล้าเข้าโค้งจนเกินลิมิตของยางอีกเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 18:35:32 »
เท่าที่อ่านความเห็นท่านอื่นๆสรุปได้ประมาณนี้ครับ

- คนที่มองขับ 4 เป็นแค่ออฟชั่นเสริมในการขับ
ก็จะมองว่ามีก็ได้ แต่ก็ไม่จำเป็น และเป็นภาระเปลืองเปล่าๆ

- คนที่มองขับ 4 เป็น active safety เหมือนมีพวก vsc trc g-vector นี้
คนกลุ่มนี้ รวมถึงผม ก็จะมองว่าจำเป็น ถ้ารถมันมีในรุ่นที่อยากได้ก็จะเอา
เพราะขับปลอดภัยกว่าขับหน้าหรือขับหลังในทุกสถานการณ์สภาพถนนในการขับแบบเดียวกัน

มันก็ไม่ใช่ว่าขับ 4 จะมีลิมิตมากกว่าขับหน้าหรือขับหลังนะครับ ว่ากันในสนามแข่งขันทางเรียบแล้ว ขับหน้าหรือขับหลังในโค้งเร็วกว่าและก็อาจจะหลุดยากกว่าด้วย แต่ขับ4 จะออกโค้งได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 20:02:13 »

ขอเสริมนะครับ อย่างพวกที่ทำรถขับ 4 หลุดโค้งแล้วไม่รอด ส่วนใหญ่ก็พวกไม่มีประสบการณ์ในสนามแข่ง ตัวผมก็เช่นกันครับ เคยขับเกิน Limit ของรถ เพราะอยากได้อารมย์นิดๆ รถ Symmetrical AWD + VDC ไม่รอดจากฟุตบาทครับ หลุดแล้วขึ้นฟุตบาทเลย ถ้าไม่มีประสบการณ์ในสนามแข่งคงแก้อาการไม่เป็น ตอนนี้เวลาขับผมไม่กล้าเข้าโค้งจนเกินลิมิตของยางอีกเลยครับ

ถูกต้องแล้วครับ คือขับกลางๆก็พอ มันปลอดภัยแบบรู้สึกได้จริงๆครับ  ::)

มันก็ไม่ใช่ว่าขับ 4 จะมีลิมิตมากกว่าขับหน้าหรือขับหลังนะครับ ว่ากันในสนามแข่งขันทางเรียบแล้ว ขับหน้าหรือขับหลังในโค้งเร็วกว่าและก็อาจจะหลุดยากกว่าด้วย แต่ขับ4 จะออกโค้งได้ง่ายกว่า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถามเพิ่มนิดนึงครับ
ถ้าถนนมีดิน ถนนเปียก ถนนลื่น ลิมิตขับ 4 ยังน้อยกว่าขับหน้าขับหลังหรือเปล่าครับ  ???
เพราะใช้ทั่วไปก็ต้องระวังพวกนี้ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:27:16 »
รถบ้านขับไม่ค่อยต่างครับ

ขับหน้า เข้าโค้งจิกๆ เพิ่มพลังได้ แต่ไม่ควรมากเกิน limit
ขับหลัง บ้าพลัง บาลานซ์ดี แต่ขับยากในทางลื่น
ขับ4 มีดีทุกอย่างรวมกัน เลยเป็น AWD

จะไป bias หน้าเหมือน Audi เรียก Quattro
หรือ bias หลังเหมือน Xdrive ของ BMW

ขึ้นอยู่กับ center diff ออกแบบมาให้ขับยังไงกับแรงม้าที่เพิ่มขึ้น

AWD และ 4WD ไม่เหมือนกัน

แค่ทางฝุ่น ถนนเปียก ในเมือง AWD

ไปลุยทุ่ง ตามควาย ไถนา ขอ 4WD

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 09:31:18 »
รถบ้านขับไม่ค่อยต่างครับ

ขับหน้า เข้าโค้งจิกๆ เพิ่มพลังได้ แต่ไม่ควรมากเกิน limit
ขับหลัง บ้าพลัง บาลานซ์ดี แต่ขับยากในทางลื่น
ขับ4 มีดีทุกอย่างรวมกัน เลยเป็น AWD

จะไป bias หน้าเหมือน Audi เรียก Quattro
หรือ bias หลังเหมือน Xdrive ของ BMW

ขึ้นอยู่กับ center diff ออกแบบมาให้ขับยังไงกับแรงม้าที่เพิ่มขึ้น

AWD และ 4WD ไม่เหมือนกัน

แค่ทางฝุ่น ถนนเปียก ในเมือง AWD

ไปลุยทุ่ง ตามควาย ไถนา ขอ 4WD

ผมตรงนี้ คุณเข้าใจผิดแล้วละ

คำว่า AWD กับ 4WD หลายคนยังเข้าใจผิดอยู่เลย

คุณยังมองว่า 4WD คือ 4x4 รถกลุ่มกระบะ หรือ ออฟโรด อยู่เลย

หลายค่าย หรือ หลายๆ สื่อ หรือ หลายเพจ เขายังบอกว่า 4WD กับ AWD มันคือความหมายเดียวกันอยู่เลย เช่นค่ายเยอรมันยังเคยออกมาพูดอยู่เลยว่า AWD กับ 4WD มันคือตัวเดียวกัน แค่แล้วแต่จะเรียกอยู่เลย

SUV บางรุ่น บางค่าย เขายังเรียก 4WD อยู่เลย ซึ่งวิ่งในเมือง หรือ ถนนดำ ไม่ใช่วิ่งในทุ่ง ลุยโคลน อย่างที่คุณว่ามาเลย

ส่วนจะเป็น AWD หรือ 4WD ที่เป็นแบบ fix ล๊อคไว้เลย เช่น 50:50, 60:40 หรือ variable (แปรผัน แบบ FF->80:20->60:40->40:60->20:80->FR) การขับหรือทอร์คแรงบิดลงล้อทั้ง 4 ล้อ ตามสภาพการขับขี่/สภาพถนน ก็มองว่าเป็นการออกแบบตามแต่ละค่าย หรือ จุดเด่น หรือ สิ่งที่อยากขาย ในแต่ยี่ห้อๆ ไป

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 10:04:46 »
อย่างผมขับ ขับหน้า กับ ขับสี่ ขับสี่ให้ความมั่นใจเวลาขับขี่ รู้สึกปลอดภัยกว่า ทั้งทางโค้งและทางแฉะ

แต่บางคนนี่แทบไม่รู้เลยนะครับ ขนาดโช๊คตาย ลูกหมากพัง หลายคนบ้านๆ ยังไม่ค่อยได้สังเกตเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 12:09:00 »
ถ้าไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมากๆ (หรือไม่ได้เกินป้ายจราจรที่แนะนำไว้) ผมว่าแทบไม่ต่างครับ เพราะถ้าหากขับให้หลุดได้นี่ผมมองว่า ใช้ความเร็วสูงมากกกกกก ครับ  ;)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 13:40:35 »
ถ้าไม่ได้ใช้ความเร็วสูงมากๆ (หรือไม่ได้เกินป้ายจราจรที่แนะนำไว้) ผมว่าแทบไม่ต่างครับ เพราะถ้าหากขับให้หลุดได้นี่ผมมองว่า ใช้ความเร็วสูงมากกกกกก ครับ  ;)

ถ้าถนนตามตจว. อาจได้ใช้งานบ้างครับ
คนขับรถที่ไม่สนใจชาวบ้านมีเยอะนะครับ มอไซค์ตัดหน้า กระบะตัดหน้า เก๋งตัดหน้า สุนัข แมว ตะกวด สารพัดจะตัดหน้า

ถ้าสติดีๆและระบบขับเคลื่อนรถอำนวย ก็สามารถรอดจากอุปสรรคเหล่านี้ได้ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 10:56:17 »

ถ้าถนนตามตจว. อาจได้ใช้งานบ้างครับ
คนขับรถที่ไม่สนใจชาวบ้านมีเยอะนะครับ มอไซค์ตัดหน้า กระบะตัดหน้า เก๋งตัดหน้า สุนัข แมว ตะกวด สารพัดจะตัดหน้า

ถ้าสติดีๆและระบบขับเคลื่อนรถอำนวย ก็สามารถรอดจากอุปสรรคเหล่านี้ได้ครับ

รถก็เป็นส่วนช่วยครับ แต่สิ่งสำคัญกว่าผมมองว่าคือผู้ขับขี่ครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 21, 2021, 16:22:34 »

ถูกต้องแล้วครับ คือขับกลางๆก็พอ มันปลอดภัยแบบรู้สึกได้จริงๆครับ  ::)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถามเพิ่มนิดนึงครับ
ถ้าถนนมีดิน ถนนเปียก ถนนลื่น ลิมิตขับ 4 ยังน้อยกว่าขับหน้าขับหลังหรือเปล่าครับ  ???
เพราะใช้ทั่วไปก็ต้องระวังพวกนี้ครับ

ถนนเปียก, ถนนมีดิน ขับ4จะควบคุมง่ายกว่า แรงบิดมันกระจายไปทุกล้อ ช่วยดันช่วยดึง
แต่ถนนลื่นมากก็ต้องไปดูถึงยางที่ใช้ในขับ4 เข้าไปอีก
ถนนลื่น ผมว่าต่างกันไม่มาก ถ้ารถไม่ได้มีแรงบิดมากมาย
โดยส่วนใหญ่ผมขับอะไรมา เจอถนนเปียก ก็จะชะลอไว้ก่อน