ผู้เขียน หัวข้อ: แอพแผนที่แบบ Off Line ที่ใช้ง่าย ใช้ดี & ฟรี เหมือน Here We Go  (อ่าน 3464 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

1. ได้ใช้งาน App แผนที่ Here We Go  เป็นแอพนำทางฟรี+Off Line มาได้หลายปีแล้ว
ก็ประทับใจมันพอสมควร ในการนำทาง

2. หลายวันก่อน ทางแอพ Here We Go ได้อัพเดทแอพ เป็นหน้าตาแบบใหม่

พบข้อด้อยสำคัญที่สุดคือ "แอพ Here We Go ใหม่ มันไม่ยอมหมุนภาพแผนที่เวลานำทางเป็นแนวนอน เหมือนเวอร์ชั่นเดิม"

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า

มีแอพแผนที่แบบ Off Line ที่ใช้ง่าย ใช้ดี & ฟรี เหมือน Here We Go อีกบ้างไหมครับ (ไม่นับ Google Map)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เมื่อก่อนก็ติดนะครับพวก map อื่นๆ
แต่ google map มันมี trafic มาให้ด้วย
บวกกับไม่ต้องกังวลอัพเดทแผนที่ ซึ่งทำให้เลิกเล่นตัวอื่นไปเลย

Q: ต้องถามว่าทำไมถึงต้องใช้ตัวอื่นหรือครับ?

- ถ้าแค่ไม่ชอบ google map ก็คงช่วยไม่ได้ ไม่รู้เหมือนกันครับ

- แต่ถ้ากลัวสัญญาณเน็ตล่ม หรือไม่อยากใช้เน็ตมือถือ
ก็โหลดออฟไลน์ของ google map ได้นะครับมีบริการนี้อยู่
เลือกสถานที่แล้วก็กดบริการโหลด off line จาก wifi ที่บ้านไปก่อน
หรือว่าไปแวะร้านกาแฟที่มี wifi ก็กดโหลด off line ของ google map ได้ครับ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
ผมติด Google Maps เพราะหาสถานที่ง่ายสุด และมี traffic ให้ด้วย

ถ้า offline จะใช้วิธีดาวโหลด map บริเวณที่จะไป เก็บไว้ในเครื่องก่อนครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ seeker

ผู้พัฒนาแอพมาให้ใช้กันฟรีๆทสายป่านคงไม่ยาวพอให้ใช้ได้ยาว ไหนจะไม่อัพเดตอีก
ตอนนี้ garmin อัพเดตแม็พฟรียังแทบไม่ได้ใช้

Google maps ยาวๆปาย

ออฟไลน์ Astha

• Jr. Member
  • **
sygic มีทั้งฟรี เสียตังค์ และเถื่อน

ตัวฟรี หลังจากทดลองใช้ 7 วัน จะไม่มีเสียงนำทางครับ

ที่เหลือจะมีอะไรๆ ดีกว่า Google Map ทุกประการ

เกลียด G Map ตรงที่ชอบพาไปถนนสายรอง เข้ารกเข้าพง เคยพาไปกระทั่งจะให้ขับรถลงบันได ถ้าเป็นกลางคืนก็ตายไปแล้ว

ออฟไลน์ apinui

ผมกำลังคิดถึง app แผนที่จำพวกนี้อยู่พอดีเลยครับ ....

คือตอนนี้ผมใช้ผลิตภัณฑ์มือถือ นาฬิกา และอื่นๆเนี่ยเป็น Huawei แทบทั้งหมดเลย และตอนนี้มือถือผมใช้ P30 Pro อยู่ซึ่งถูกใจมันมาก .. และคิดว่ามือถือเครื่องต่อไปก็คงจะจัด P40 pro เนี่ยแหละ ..

แต่มันก็ติดตรงที่ว่า มันไม่สนับสนุน google ซึ่งหลักๆผมก็ใช้ google map นี่แหละ เวลาค้นหาสถานที่ เพราะค้นหาง่าย ถ้าไม่ติดตัวนี้ ผมเปลี่ยนไปใช้ P40 pro นานแล้ว ..

และถ้ามี app นำทางดีๆให้ใช้ ผมก็ไม่ต้องง้อ google อีกต่อไป

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
Here นี่ใช้งานมาตั้งแต่ Nokia ชอบมากสมัยก่อน แต่หลังๆมา เปลี่ยนชื่อ ปรับปรุง กลายเป็นไม่ถูกใจซะงั้น
มาตอนนี้ยังไม่เจอตัวไหนถูกใจเท่า Google Maps เลยครับ ตัวอื่นก็เคยลองใช้ ปัญหาคือ ไม่ละเอียด หรือข้อมูลเก่า บางตัวก็เด้ง ไม่เข้ากับ UI มือถือ เลยจบที่ Google Maps

เมื่อก่อนก็ติดนะครับพวก map อื่นๆ
แต่ google map มันมี trafic มาให้ด้วย
บวกกับไม่ต้องกังวลอัพเดทแผนที่ ซึ่งทำให้เลิกเล่นตัวอื่นไปเลย

Q: ต้องถามว่าทำไมถึงต้องใช้ตัวอื่นหรือครับ?

- ถ้าแค่ไม่ชอบ google map ก็คงช่วยไม่ได้ ไม่รู้เหมือนกันครับ

- แต่ถ้ากลัวสัญญาณเน็ตล่ม หรือไม่อยากใช้เน็ตมือถือ
ก็โหลดออฟไลน์ของ google map ได้นะครับมีบริการนี้อยู่
เลือกสถานที่แล้วก็กดบริการโหลด off line จาก wifi ที่บ้านไปก่อน
หรือว่าไปแวะร้านกาแฟที่มี wifi ก็กดโหลด off line ของ google map ได้ครับ  ::)

Here We Go ในโหมด Online = ก็มี Traffic (สภาพการจราจรมาให้ครับ)

แต่จุดเด่นที่สุดของแอพ Here We Go = การใช้งานในโหมด Off Line ครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ผมติด Google Maps เพราะหาสถานที่ง่ายสุด และมี traffic ให้ด้วย

ถ้า offline จะใช้วิธีดาวโหลด map บริเวณที่จะไป เก็บไว้ในเครื่องก่อนครับ

Here We Go ในโหมด Online = ก็มี Traffic (สภาพการจราจรมาให้ครับ)

แต่จุดเด่นที่สุดของแอพ Here We Go = การใช้งานในโหมด Off Line ครับ

ส่วน Google ผมมักใช้ในคอมพิวเตอร์ = ดูภาพสถานที่จริง & หาพิกัด GPS ครับ

sygic มีทั้งฟรี เสียตังค์ และเถื่อน

ตัวฟรี หลังจากทดลองใช้ 7 วัน จะไม่มีเสียงนำทางครับ

ที่เหลือจะมีอะไรๆ ดีกว่า Google Map ทุกประการ

เกลียด G Map ตรงที่ชอบพาไปถนนสายรอง เข้ารกเข้าพง เคยพาไปกระทั่งจะให้ขับรถลงบันได ถ้าเป็นกลางคืนก็ตายไปแล้ว

เสียงนำทาง แม้แต่ในแอพ Here We Go = ผมต้องปิดเสียงไว้ เพราะคนที่บ้านผมรำคาญเสียงมาก อาศัยดูแผนที่อย่างเดียวครับ

ผมกำลังคิดถึง app แผนที่จำพวกนี้อยู่พอดีเลยครับ ....

คือตอนนี้ผมใช้ผลิตภัณฑ์มือถือ นาฬิกา และอื่นๆเนี่ยเป็น Huawei แทบทั้งหมดเลย และตอนนี้มือถือผมใช้ P30 Pro อยู่ซึ่งถูกใจมันมาก .. และคิดว่ามือถือเครื่องต่อไปก็คงจะจัด P40 pro เนี่ยแหละ ..

แต่มันก็ติดตรงที่ว่า มันไม่สนับสนุน google ซึ่งหลักๆผมก็ใช้ google map นี่แหละ เวลาค้นหาสถานที่ เพราะค้นหาง่าย ถ้าไม่ติดตัวนี้ ผมเปลี่ยนไปใช้ P40 pro นานแล้ว ..

และถ้ามี app นำทางดีๆให้ใช้ ผมก็ไม่ต้องง้อ google อีกต่อไป

ก็คิดเหมือนกันครับ = ไม่อยากให้ Google ผูกขาดอยู่เจ้าเดียว

สมัยก่อนพวกแผนที่เด่นๆ ก็มีพวก Garmin, DTC, MapPoint Asia

Here นี่ใช้งานมาตั้งแต่ Nokia ชอบมากสมัยก่อน แต่หลังๆมา เปลี่ยนชื่อ ปรับปรุง กลายเป็นไม่ถูกใจซะงั้น
มาตอนนี้ยังไม่เจอตัวไหนถูกใจเท่า Google Maps เลยครับ ตัวอื่นก็เคยลองใช้ ปัญหาคือ ไม่ละเอียด หรือข้อมูลเก่า บางตัวก็เด้ง ไม่เข้ากับ UI มือถือ เลยจบที่ Google Maps

ผมก็ใช้ Here มาตั้งแต่ปี 2559 ครับ

ตอนหลังก็เปลี่ยนชื่อเป็น Here We Go

ชอบจุดเด่นมันคือ แผนที่นำทางแบบ Off Line นี่แหล่ะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!

ปัญหาเดียวกับผมเป๊ะเลยครับ

ปัจจุบันคุณพ่อผมเขยิบจาก p30 pro ไปเป็น 40 pro ก่อนผม เพื่อนส่ง location มาในไลน์นี่ he ส่งต่อมาให้ผมกดดูให้ว่าอยู่ที่ไหนทุกที แต่จะให้เปลี่ยนเป็นเครื่องอื่นเขาก็ไม่เอา  :'(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ปัจจุบันคุณพ่อผมเขยิบจาก p30 pro ไปเป็น 40 pro ก่อนผม เพื่อนส่ง location มาในไลน์นี่ he ส่งต่อมาให้ผมกดดูให้ว่าอยู่ที่ไหนทุกที แต่จะให้เปลี่ยนเป็นเครื่องอื่นเขาก็ไม่เอา  :'(

ปัจจุบันใช้แอพนำทางของอะไร ใน P40 Pro ครับ

ออฟไลน์ Newhang

สมัยก่อนผมใช้ garmin เป็นระบบที่ผมค่อนข้างชอบ การนำทางเป็นระบบที่เข้าใจตรรกะง่าย แต่มีข้อเสียคือ hardware มักจะช้า และค้างง่าย

ส่วนตอนหลังผมมาใช้googlemap apple carplay เพราะรถเค้ามีระบบนี้มาให้ แต่ผมกลับไม่ค่อยชอบระบบ google map ในช่วง 5ปีหลัง ผมว่ามันคำนวณเส้นทางถี่เกินไป นิดๆหน่อยๆก็ให้ไปอีกทาง แถมเราตรวจสอบเส้นทางไม่ได้ ยิ่งเวลาไปเปลี่ยนเส้นทางระหว่างเดินทางด้วย เราจะไม่รู้เลยว่าอะไรคือเส้นทางที่คำนวณใหม่ และระหว่างขับดูได้ยากมาก
แต่ข้อดีคือ เราเอามือถือมาดูก่อนเราเดินทางได้ เพราะมันเป็นของส่วนตัวที่ไปกับเราตลอด ไม่เหมือน garmin ติดรถ

ส่วนเจ้าอื่นผมก็ไม่ได้ลองครับ
แต่เริ่มเห็นว่า map ของ apple ก็พัฒนาดีขึ้น แต่ยังไม่ได้ลองนำทางครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!

ปัจจุบันใช้แอพนำทางของอะไร ใน P40 Pro ครับ

ระบบลูกชายบอกทางครับ 555 เขาจะให้ผมบอกคร่าวๆ แล้วก็ไปตามนั้น ไม่ใช้ระบบนำทาง
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ผมว่าลองคอมเม้นไปใน store ดูทางผู้พัฒนาเค้าน่าจะใส่กลับเข้ามานะครับเพราะมันเ้ป็น ฟังค์ชั่นง่ายๆไม่ซับซ้อน