ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อภาษีรถยนต์ มีแค่กรมธรรม์ประกันชั้น1 แต่ พรบ. หาย ต่อได้ไหม  (อ่าน 2506 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สอบถามตามหัวข้อครับ พอดีเซลล์ส่งเอกสารแยกมาแต่ตัว พรบ.หายไปครับ เหลือแค่กรมธรรม์ของประกันชั้น1 ไม่แน่ใจว่าจะไปต่อภาษีแบบdrive throughได้ไหมครับ

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
ไม่ได้ครับ พรบ สำคัญในการต่อภาษีมากกว่าชั้น 1

ทางแก้คือ ถามเลยครับว่าพรบต่อไปที่เจ้าไหน ติดต่อขอเอกสารทาง email หรือ fax
แล้วปรินท์ไปทั้งหน้าได้เลยครับ ในกรณีที่ต่อแล้วแต่ใบจริงหายหรือหาไม่เจอ

หรือถ้ายังไม่ได้ต่อ มีต่อทาง online เสร็จในไม่กี่นาที ได้ใบเสร็จก็ปรินท์เอาไปต่อได้เหมือนกันครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ MrVin

• Newbie
  • *
ยืนยันตาม rep 1 ครับ ลองถามที่ซื้อประกันดูครับ ส่วนใหญ่ประกันจะซื้อพ่วงพรบ. อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ bravo

โทรไปขอเลข พรบ. จาก บ.ประกัน ผมว่าน่าจะได้นะครับ
ไม่ต้องซื้อ พรบ.ใหม่

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
ไม่ได้ครับ พรบ สำคัญในการต่อภาษีมากกว่าชั้น 1

ทางแก้คือ ถามเลยครับว่าพรบต่อไปที่เจ้าไหน ติดต่อขอเอกสารทาง email หรือ fax
แล้วปรินท์ไปทั้งหน้าได้เลยครับ ในกรณีที่ต่อแล้วแต่ใบจริงหายหรือหาไม่เจอ

หรือถ้ายังไม่ได้ต่อ มีต่อทาง online เสร็จในไม่กี่นาที ได้ใบเสร็จก็ปรินท์เอาไปต่อได้เหมือนกันครับ

ยืนยันตามนี้อีกเสียงครับ ไม่ได้ยากเลย   

แปลกใจมาก คนทำไมคนส่วนใหญ่ ละเลยในการจะทำ พรบ ของมันสำคัญมากๆ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สรุปเซลล์ที่ต่อประกันด้วยจะส่งตัวสำเนาให้ครับ ซึ่งก่อนที่เซลล์ตอบมา ผมลองถามไปที่คปภ.กับอาคเนย์ แทบจะไม่ช่วยเหลืออะไรเลย บอกว่าต้องไปลงบันทึกประจำวันแล้วค่อยเอามาติดต่อขอคัดคำร้อง... วุ่นวายมาก สงสัยถ้าเกิดอุบัติเหตุจริงคงได้หัวร้อนกับประกันเจ้านี้แน่ๆ

ออฟไลน์ TeslaX

สรุปเซลล์ที่ต่อประกันด้วยจะส่งตัวสำเนาให้ครับ ซึ่งก่อนที่เซลล์ตอบมา ผมลองถามไปที่คปภ.กับอาคเนย์ แทบจะไม่ช่วยเหลืออะไรเลย บอกว่าต้องไปลงบันทึกประจำวันแล้วค่อยเอามาติดต่อขอคัดคำร้อง... วุ่นวายมาก สงสัยถ้าเกิดอุบัติเหตุจริงคงได้หัวร้อนกับประกันเจ้านี้แน่ๆ

เจ้านี้ขึ้นชื่อมากๆ ขนาดโบรคเกอร์ยังไม่แนะนำ :'(

ออฟไลน์ SM.

เสริมนิดนึงนะครับ จะได้เข้าใจมากขึ้น
พรบ เป็นภาคบังคับ ครับ คือ ต้องมี ต้องทำ
ชั้น1 เป็นภาคสมัครใจ .... ทำ ไม่ทำ ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต่อภาษี ต้องมี พรบ.ภาคบังคับ ตามกฏหมาย ครับ

ส่วน ป.1 ป.2 ป.3 เรียกว่า ประกันภาคสมัครใจ ไม่ได้บังคับในการต่อภาษี เป็นการคุ้มครองตัวคุณและคู่กรณี เท่านั้นครับ