ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องเลียงรถครับ  (อ่าน 2967 ครั้ง)

ออฟไลน์ pansa507

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเครื่องเลียงรถครับ
« เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 16:19:35 »
สอบถามเป็นความรู้ครับผม - สมมติเครื่องเสียงที่ติดมากับรถคุณภาพเสียงแย่มากๆ มีทางไหนที่จะทำให้เสียงมันดีขึ้นโดยที่ใช้ระบบ infotainment ชุดเดิมได้ไหมครับ

ยกตัวอย่างให้เห็นภาพ สมมติว่าผมได้ Camry Hybrid ACV50 มา ตัว top ที่มากับเครื่องเสียง JBL (ตัวที่พี่จิมกับพี่แพนแซวว่าเสียงห่วยกว่าวิทยุธานินทร์น่ะครับ) เท่าที่ได้ลองฟังมา เสียงแบนมากๆครับ (ทุกวันนี้ชินกะเครื่องเสียงเดิมๆของ Civic FB เจอ JBL ตัวนี้ยังเหลือจะรับเลยครับ) พอจะมีทางไหนมั้ยครับที่จะทำให้เสียงมันดีขึ้น โดยที่ยังใช้หน้าจอ menu setting ชุดเดิมของรถได้ ไม่ต้องแกะชุดจอชุดปุ่มแล้ว install อันใหม่ ใช้ชุด switch บนพวงมาลัยหรี่เสียง สั่ง previous/next track ได้ เอารถไปเปลี่ยนชุดลำโพงอย่างเดียวพอจะช่วยไหมครับ หรือมีวิธีไปปรับจูนอะไรใน software ของเครื่องเสียงรถให้มันพอฟังได้กว่านี้บ้างไหมครับ

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ

ปล. ขออภัยเบื้องต้นนะครับผม ไม่สันทัดด้านเครื่องเสียงรถจริงๆ 🙏🏻🙏🏻🙏🏻
2012 Camry ACV 50 Hybrid Navi
2021 Mazda 3 BP 100th Anniversary edition
2013 Civic FB 1.8 EL Navi

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเครื่องเลียงรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 16:37:03 »
ผมว่า เปลี่ยนลำโพงสักชุด ก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ

เอาง่าย ก็ 2 ทางแกนร่วม ที่ไม่กินวัตต์ พวกยี่ห้อบ้านๆอย่าง bostwick ติดตั้งดีๆ damp ประตู ผมว่า ฟังดีกว่า JBL ติดรถแน่ๆ

งบเยอะอีกนิด ก็ 2 ทางแยกชิ้น แยกทวีตเตอร์มาแปะคอนโซล เวที ก็จะสูงขึ้นมา

หรือ จะไป advance ก็ใส่ DSP ใส่ลำโพงแพงๆ อันนี้ดีแน่ แต่หลายหมื่นขึ้นไป

ออฟไลน์ Turin

Re: สอบถามเรื่องเครื่องเลียงรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 16:39:11 »
ผมว่า เปลี่ยนลำโพงสักชุด ก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ

เอาง่าย ก็ 2 ทางแกนร่วม ที่ไม่กินวัตต์ พวกยี่ห้อบ้านๆอย่าง bostwick ติดตั้งดีๆ damp ประตู ผมว่า ฟังดีกว่า JBL ติดรถแน่ๆ

งบเยอะอีกนิด ก็ 2 ทางแยกชิ้น แยกทวีตเตอร์มาแปะคอนโซล เวที ก็จะสูงขึ้นมา

หรือ จะไป advance ก็ใส่ DSP ใส่ลำโพงแพงๆ อันนี้ดีแน่ แต่หลายหมื่นขึ้นไป
ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ เลิกเล่นเครื่องเสียงรถไปนาน .. DSP ในด้านเทคนิคมันช่วยอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ pansa507

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 16:57:17 »

ขอบคุณมากครับผม

เพิ่งไปศึกษาเรื่องแกนร่วมกับแยกชิ้นมา คิดว่าแยกชิ้นน่าสนใจ
อยากทราบว่าถ้าจะใส่ลำโพงแยกชิ้นเข้าไปแทนที่นี่ พอจะมีทางทำแบบไม่ต้องเจาะรถเพิ่มได้ไหมครับ
2012 Camry ACV 50 Hybrid Navi
2021 Mazda 3 BP 100th Anniversary edition
2013 Civic FB 1.8 EL Navi

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 17:09:53 »
Acv70 เปลี่ยนเฉพาะลำโพง+ bassbox + damp มาเหมือนกัน

แค่นี้เสียงก็ดีกว่าเดิมเยอะละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 17:15:56 »
ผมเลิกเลิ่นเครื่องเสียงมานานแล้ว

แนะนำว่าดูว่าของเดิม มีปรีเอาท์หรือเปล่า  ถ้ามี  อันนั้นทำเพิ่มได้หลายเสต็ปเลย  แต่ถ้าไม่มีก็ตามข้างบน   ระวังลำโพงกินวัตต์ด้วย

ออนไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 18:51:43 »
ถ้ายึด head unit  เดิมไว้ก่อน
เปลี่ยนลำโพงชุดใหม่ทั้งชุด โดยไม่มี amp  ไม่มี sub  และติดตั้งดีๆ ผมว่าได้ผลแตกต่าง

แต่ถ้าไม่มี amp  ต้องเลือกลำโพงที่กิน watt  ต่ำๆเพื่อที่ head unit  จะได้ขับไหว

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 19:44:25 »
เซท jbl นี้มีแอมป์อยู่แล้วครับ อยู่ใต้เบาะซ้าย
ช่องทวิตเตอร์ก็มีที่มุมกระจกซ้าย-ขวาแล้ว จะเป็นตะแกรงพลาสติกเจาะรู แล้วก็มีลำโพง center ด้วยครับ
ถ้าเปลี่ยนลำโพงแยกชิ้น ก็ติดตั้งแทนของเดิมได้หมดเลยครับ แต่ไม่รู้ลำโพง center ควรเอาออกไหม
ด้านหน้าเสียงว่าแย่แล้ว ด้านหลังเสียงแย่กว่าอีกครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 21:33:40 »

ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ เลิกเล่นเครื่องเสียงรถไปนาน .. DSP ในด้านเทคนิคมันช่วยอะไรบ้างครับ

DSP ช่วยในการปรับแต่งเสียง ปรับ EQ ตลอดจน ปรับหน่วงเวลาของเสียงจากลำโพงแต่ละตัวที่จะมาถึงหูเรา ช่วยให้ตั้งเวทีเสียงได้ง่ายครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 21:39:55 »
ชุดประหยัดหน่อยก้อ ลำโพงคู่หน้า + ซับหลุมยางอะไหล่
เน้นพวกสายไฟ สายสัญญาณหน่อย ดีกว่าลำโพงแพงๆ แต่กำลังขับไม่พอนะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 22:36:58 »

ขอบคุณมากครับผม

เพิ่งไปศึกษาเรื่องแกนร่วมกับแยกชิ้นมา คิดว่าแยกชิ้นน่าสนใจ
อยากทราบว่าถ้าจะใส่ลำโพงแยกชิ้นเข้าไปแทนที่นี่ พอจะมีทางทำแบบไม่ต้องเจาะรถเพิ่มได้ไหมครับ

ใส่ช่องเดิมได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 23:38:18 »
เปลี่ยนลำโพงครับ

นอกนั้นไม่ต้องไปทำนะครับ เพราะความคุ้มค่ามันน้อยครับ ให้เพิ่มความใส่ใจกับการเลือกแนวทางลำโพงที่ถูกใจ ไม่ถูกใจอย่าใจอ่อนไปซื้อ ให้เลือกไปเรื่อย หลายครั้งถูกใจและถูกราคาด้วย
และเลือกลำโพงไม่กินวัตต์เยอะ ขอความไว 91db ขึ้นไปครับ

simple is the best

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 00:37:22 »
เห็นด้วยกับ คห แรก พี่ Tien.W ทุกข้อเลยครับ

เบาะๆก็เปลี่ยนลำโพง 1 ชุดที่ไม่กินวัตต์และลำโพงฟร้อนต์ ขับไหว เสียงก็ดีขึ้น 100-200% ได้แล้ว ถ้าจะเอาดีให้สุดก็ DSP ครับ งบรวม DSP แอมป์ ลำโพง สาย ค่าติดตั้ง เอาแบบของที่คุณภาพพอดีกัน เริ่มต้นน่าจะประมาณครึ่งแสนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2021, 10:30:24 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 08:38:49 »
1. ขอนำแนะว่า เบื้องต้นให้ลองดูฟังค์ชั่นต่างๆของหน้าจอเดิมก่อนครับ ว่าทำอะไรได้บ้าง  มีฟังค์ชั่น EQ ไหม  มีฟังค์ชั่น DSP เบื้องต้นด้วยรึป่าว
2. สามารถเปลี่ยนลำโพงโดยที่ใช้ front เดิมติดรถได้ครับ  โดยเลือกใช้ลำโพงที่ไม่กินวัตต์และค่าความไวของดอกสูงๆครับ  ที่เคยเห็นก็จะมีของ JBL  Hertz  ฯลฯ ( ถ้างบถึงแนะนำของ Audible physics ครับ)
3. การเปลี่ยนลำโพงชุดใหม่  ไม่ได้ช่วยแก้ไขเรื่องของเวทีเสียงให้ดีขึ้นมาได้ครับ  นอกจากต้องเปลี่ยนตำแหน่งของลำโพงใหม่ 

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 09:59:38 »
front เดิม + DSP ครับทำได้แน่นอนครับ แต่หาร้านใหญ่ๆที่ทำเป็นนะครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 10:35:16 »
ซีวิคของผม เปลี่ยนลำโพงกับเพิ่มเบสบ็อกซ์และแดมป์ประตูหน้า
เสียงดีขึ้นมากมายครับ
ปล.ลำโพงrainbowครับ

ออฟไลน์ Winmax

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 22:57:40 »
ถ้าจะเล่น DSP ด้วยระวังจะไปกันใหญ่นะ
ทุกอย่างต้องอัพขึ้น หรือหาลำโพงที่เก่งๆ
แต่ส่วนใหญ่ ลำโพงเก่ง แอมป์ต้องถึงด้วย
เดี๋ยวก็จะเริ่มลามไปเรื่องสายต่างๆ ห้าหมื่นไม่น่าจะเอาอยู่ ลำพังของชิ้นละหมื่น ก็น่าจะเลยเรียบร้อย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 07:41:39 »
ลองเปลี่ยน ลำโพง ดูก่อนครับ

ของผมอีกคันนึงก็ใช้วิธีแบบนี้ เป็นรถ วอลโว่ จากของเดิมติดรถทั้งหมด เปลี่ยนมาใช้แต่ ลำโพง 6.5 สองชิ้น ทั้งหน้าหลังของ focal ก็ฟังดีขึ้นกว่าเดิมเยอะแล้วละครับ

แต่ไม่รู้ว่าแผงประตูของ จขกท จะใส่ลำโพงขนาดไหนได้บ้างนะครับ ลองๆสอบถามร้านดูก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN