ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบจะตกทางด่วนแล้วนะครับ  (อ่าน 10805 ครั้ง)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
Re: เกือบจะตกทางด่วนแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 12:01:16 »
ไม่มีใครหยิบว่าไอ้คันแช้ขวาเป็นครทำให้เกิดเคสนี้หรอกครับ เพราะทุกคนในนี้เข้าใจดีว่าเหตุเพราะไอ้2คันที่มันแข่งกัน แต่!!หลายๆท่านกำลังจะบอกว่า ไอ้การที่คุณแช้ขวา ไม่แคร์โลก มันก็เป็นสาเหตุที่ก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้! และมีบ่อยด้วย!!

กลายเป็นมีแต่คนว่าคันติดกล้องซึ่งผิดแค่ขับแช่ขวา

เหตุการณ์จริงคือมีกระบะ (ไม่ใช่คันติดกล้อง) กับรถเก๋งแข่งกันมา แล้วพลาดไปเกี่ยวคันอื่นชนกันระเนระนาด ไม่ว่าสองคันที่แข่งกันมากันเหรอครับ ?
ช้าแช่ขวาผิดแต่ถ้าสองคันนั้นไม่แข่งกันมามันก็คงไม่เกิดเรื่อง

เริ่มคลิปกล้องวงจรปิดบนทางด่วน นาทีที่ 3.46 ครับ

ใครผิดก็ว่าไปตามผิดครับ   แต่มียางคนพยามหยิบยกเรื่องช้าแช่ขวาให้ดูเป็นต้นเหตุการเกิดอุบัติเหตุ   ทั้งที่ต้นเหตุมันคือไอ้สองคันตัวเงินตัวทองพวกนี้ครับ  ที่มันขับแข่งกันมาสงสัยจะรีบจัดงานให้พวกมันเองเป็นแน่   คนไหนอยากซิ่งอยากขับเร็วไปขับแข่งกันที่สนามเถอะ อย่ามาสร้างอันตรายให้กับชาวบ้านเค้า
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ bodin

Re: เกือบจะตกทางด่วนแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 13:19:14 »
ไม่มีใครหยิบว่าไอ้คันแช้ขวาเป็นครทำให้เกิดเคสนี้หรอกครับ เพราะทุกคนในนี้เข้าใจดีว่าเหตุเพราะไอ้2คันที่มันแข่งกัน แต่!!หลายๆท่านกำลังจะบอกว่า ไอ้การที่คุณแช้ขวา ไม่แคร์โลก มันก็เป็นสาเหตุที่ก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้! และมีบ่อยด้วย!!

กลายเป็นมีแต่คนว่าคันติดกล้องซึ่งผิดแค่ขับแช่ขวา

เหตุการณ์จริงคือมีกระบะ (ไม่ใช่คันติดกล้อง) กับรถเก๋งแข่งกันมา แล้วพลาดไปเกี่ยวคันอื่นชนกันระเนระนาด ไม่ว่าสองคันที่แข่งกันมากันเหรอครับ ?
ช้าแช่ขวาผิดแต่ถ้าสองคันนั้นไม่แข่งกันมามันก็คงไม่เกิดเรื่อง

เริ่มคลิปกล้องวงจรปิดบนทางด่วน นาทีที่ 3.46 ครับ

ใครผิดก็ว่าไปตามผิดครับ   แต่มียางคนพยามหยิบยกเรื่องช้าแช่ขวาให้ดูเป็นต้นเหตุการเกิดอุบัติเหตุ   ทั้งที่ต้นเหตุมันคือไอ้สองคันตัวเงินตัวทองพวกนี้ครับ  ที่มันขับแข่งกันมาสงสัยจะรีบจัดงานให้พวกมันเองเป็นแน่   คนไหนอยากซิ่งอยากขับเร็วไปขับแข่งกันที่สนามเถอะ อย่ามาสร้างอันตรายให้กับชาวบ้านเค้า

แต่ครั้งนี้ไม่ใช่ครับ ครั้งนี้มาจากขยะสังคมสองตัวแข่งกัน

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 14:01:38 »
ขนมพอสมกะน้ำยา ครับ
แช่ขวาไม่รู้สี่รู้แปด กระบะคันขาวเลยมาสะกิดบอก สะกิดแรงไปหน่อยผลเลยลงเอยแบบเศร้า

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 14:06:08 »
การแช่ขวา  ผิดอยู่แล้ว  ถ้าไม่แช่ขวาคันที่ขับแข่งกันมา มันก็ออกขวาไม่ปาดซ้ายปาดขวาใช่ไหม  ซึ่ง 2 คันที่ขับแข่งกันมา  มันอาจจะไม่พากันชนกัน 8 คันรวด      ผมว่า 2 สาเหตุ 
             1. ขับแข่งกัน 
            2. คันมีกล้องขับแช่ขวาพาอีกหลายคันเดือดร้อนไปด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 14:23:48 »
นั่นสินะ ชักคล้อยตามแล้วเนี่ย

ถ้าไม่มีรถวิ่งขวา ทุกคันวิ่งซ้ายให้หมด
2 เลนทางขวาก็จะโล่ง ...
คราวนี้ทั้ง 2 คันที่แข่งกันมาก็ไม่ต้องเปลี่ยนเลน
ซ้ายที ขวาที ก็ปลอดภัยดี ดูจะ win-win นะครับ

คนขับช้าก็ปลอดภัย คนจะแข่งก็ได้สนุกดังใจ

แหม่... ^^!

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 14:44:30 »
ผิดด้วยกันหมดแหละ แช่ขวา ขับซิ่ง ขับแข่งกัน
พอคนแบบนี้มารวมกันก็บรรลัยสิครับ
เดือนร้อนคนใช้ทางคนอื่นอีก

ออนไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 15:30:50 »
ใครผิดมากผิดน้อย ลองขึ้นศาลดูครับ ว่าแช่ขวาจะโดนปรับเท่าไหร่ แล้วแข่งรถในถนน จะติดคุกนานเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ UK16

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 15:35:41 »
คันที่แช่ หรือ ไม่แช่ขวาสำหรับผมเฉยๆนะครับ ถ้าผมมาเร็ว แล้วมองเห็นแล้วว่าเขาช้า (ขับรถเราต้องคาดการณ์ข้างหน้า)ผมหลบเขาครับ แล้วไปต่อ ผมไม่เสียเวลาไปดัน ไปตบไฟ บีบแตร  ยุคนี้เดี๋ยวงานงอก(ชูปืน ไล่ปาดเรา) ขับรถเราตั้งบนสติ คาดการณ์เหตุล่วงหน้า ผมอยู่ต่างจังหวัด เหตุร้อยแปดครับ  ขับดีๆวัวควายโดนต้อนขึ้นถนนตัดหน้า ช่วงเย็น-เช้าหนุ่ม-สาวโรงงานขี่รถเครื่องใหญ่เล็กกันจาระหวั่น ย้อนศรก็มี  ค่ำๆขับไปอย่าเร็วระวังรถไถกลับจากนา แหมพี่ติดไฟส่องผานสักดวงจะตายรึไง ไม่ติดขับไม่ระวังเราอาจตายแทนชนท้ายชนหน้าเขา  เหตุเหล่านี้พอมาอยู่ก็เลยคาดการณ์ได้ พอระวังได้   แต่ไอ้พวกที่แข่งกันมา เราคาดการณ์อะไรไม่ได้เลย มองกระจกหลังเห็นทรงนี้มันมาได้แต่จับพวงมาลับนิ่งๆตรงๆไม่หลบเดี๋ยวเผื่อใจตรงกับมัน  เราเหลือแค่โชคชะตาที่ไม่รู้จะมาโดนเราคราวไหน มันแย่มากครับ   แถวบ้านผมถนนสวนเลนผมไม่อยากวิ่งเขาวิ่งกินเลนแซงเหมือนคนบ้า หน่วยงานดูแลรถแบบนี้ที่เยอะมากขึ้นทุกวันไปไหนทำไมปล่อย ไอ้ที่บอกว่าชอบผมแต่งทรงนี้อย่างเดียวไม่ซิ่ง ผมไม่เชื่อครับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 16:32:35 »
การแช่ขวา  ผิดอยู่แล้ว  ถ้าไม่แช่ขวาคันที่ขับแข่งกันมา มันก็ออกขวาไม่ปาดซ้ายปาดขวาใช่ไหม  ซึ่ง 2 คันที่ขับแข่งกันมา  มันอาจจะไม่พากันชนกัน 8 คันรวด      ผมว่า 2 สาเหตุ 
            2. คันมีกล้องขับแช่ขวาพาอีกหลายคันเดือดร้อนไปด้วย

เอ่อตรรกกะนี้ผมว่าไม่ถูกต้องซะทีเดียวนะครับ
ทำไมไม่กลับคำใหม่ว่า ถ้า 2 คันนั้นไม่ขับแข่งกันมา แม้จะมีรถช้าแช่ขวา ยังไงก็ไม่ชนกัน 8 คันรวด
ไม่ได้บอกว่าช้าแช่ขวาไม่ผิดแต่อะไรผิดหนักกว่ากันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 17:00:31 »
ถึงไม่มีคันนี้อยู่เลนขวา ยังไงมันก็มีเหตุให้กระบะสองคันเปลี่ยนเลนอยู่ดี ต้นเหตุที่แท้จริง คือใช้ความเร็วสูงจนควบคุมรถไม่ได้น่าจะถูกกว่า เห็นๆว่ามีรถอยู่ ก็ไม่ชลอ จ้องจะแซงโดยไม่ดูว่ามันไปได้ไหม

ไอแช่ขวาหน่ะผิดครับ แต่มันไม่ได้เป็นต้นเหตุของการชนกัน ถ้าเอาตามความผิดจริง คันมีคลิปก็โดน กีดขวางจราจร ส่วนคันที่ซิ่งๆกันมา ก็โดนประมาทไป
ถ้ากำลังจะเข้าขวา แล้วมีรถดันกันมา ควันดำฟุ้งอยุ๋ข้างหลัง ผมก็คงปล่อยให้เค้าหาช่องกันเองนั้นแหละ

ส่วนตัวถ้าให้เลือกต้องใช้ถนนร่วมกัน ถ้าให้วิ่งกับพวกแข่งกันมา/สายมุด/ขับเร็วว่าคันอื่นมากๆ ผมยอมวิ่งกับพวกแช่ขวาที่ความแบบในคลิปดีกว่า แค่เปลี่ยนเลนแซง ดีกว่าลุ้นว่าจะปาดหน้า หรือพลาดมาโดนเราไหม

เอาจริงๆถ้าเราเคารพกฏจราจรกันมากกว่านี้ อุบัติเหตุจะน้อยลงมากเลย ไม่แข่ง ไม่จี้ ไม่แช่ขวา ไม่ขับเร็วเกินกำหนด

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 17:08:40 »
เรื่องแข่งกันมาผิดเต็มๆ ไม่ต้องพิจารณาต่อ

ส่วนคันที่แช่ขวา ลองคิดดูว่าถ้าขับชิดซ้ายและไม่เอาตัวไปอยู่ตรงนั้นก็ไม่ต้องซวยแบบนี้

จากคลิปทางด่วน รถคันเจ้าของคลิปนี่คือคันหัวแถวของกลุ่มช้าแช่ขวาเลยด้วยนะเป็นต้นเหตุของกลุ่มก้อนรถติดข้างหลังชัดเจนเพราะจากคลิปบนรถคือข้างหน้าว่างมากๆ โล่งเป็นกิโล ประกอบกับคลิปทางด่วนคือข้างหลังรถติดช้าเป็นกองเลย

และถ้ามองให้มากกว่านั้นถ้าไม่มีคันแช่ขวาในคลิป สองคันนั้นก็ไม่ต้องมุดปาดไปปาดมาตั้งแต่ต้นและคงแซงขวาไปตายข้างหน้ากันสองคัน

2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 17:23:15 »
กระบะซิ่งนี่ค่านิยมไม่ต่างเด็กแว๊นเลยนะ ไร้สมองเหมือนกันจากตรรกะที่เห็น
แต่ไม่โดนจับยึดรถก็แปลกดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 17:45:20 »
ดูจากรถที่แข่งกัน
civic เปลี่ยนเบรคเป็น endless(ไม่รู้แท้ไม้นะครับ) ระบบเบรคเลยเอาอยู่พอได้
รถกระบะมีอัฟ intercooler และจุดยึดเหนี่ยวจิตใจในห้องโดยสาร
ด้วยตัวนํ้าหนักรถกับความเร็ว คงเบรคไม่ทันแน่ฯ
กระบะแช่ขวาเหมือนกั๊กฯ พอเค้าจะมุดเลยเบี่ยงซ้ายเพื่อปิดช่อง
อาจโดนสาดไฟมาเลยกวนคืน
บนบูรพาวิถีนี่ลมแรงมากเลยครับ ขับเกิน 180 นี่เปลี่ยนเลนกะทันหันมีเหวอ

ออฟไลน์ Tridate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 19:12:55 »
 ดูจากกล้องแล้ว ถ้าสังเกตุ รถคันมีกล้องเบี่ยงซ้าย ก่อนที่จะถูกชนนะครับ น่าจะแกล้งให้คันหลังตกใจนิดๆ แต่ที่ไหนได้  รถข้างหลังไม่ได้มาคันเดียว มาจาก 2เลน คงกำลังแย่งชิงจะแซงกันอยู่ ต้องเบี่ยงหลบหรือแตะเบรก เลยสะกิดกันที่ความเร็วสูง...  ประเด็นนี้ลองสังเกตดูนะครับ ถ้าวิเคราะห์ผิดพลาด ขออภัยด้วย.. 

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 19:23:15 »
ข้างบนลมก็แรง. ช่วงล่างเดิมๆ ขับเร็วๆ ลมพัดทียังเสียว

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 19:29:35 »
ได้อะไร หลายอย่างจากโพสนี้นะครับ
อ่านแล้ว ก็ได้แต่ร้อง อ๋ออออ ถึงว่า !!!!!!

ออฟไลน์ krating

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 19:34:53 »
ถ้าแช่ขวา แล้ว ยังขับ 110-120 ก็ไม่ผิดครับ
เลนขวาไม่ได้ให้ขับเร็วที่สุดครับ
แต่ให้ขับเร็วสุดได้ตามกฎหมายกำหนด
อยู่ขวาถ้าขับ 120 ถ้ามองจากขาซิ่ง ก็มองว่าช้า
ถามกลับว่าขับเร็วเกินแล้วมันเหมาะหรือ
ว่าตามกฎง่ายๆ ชนท้ายเขา ก็ผิดง่อยๆ อยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 19:39:26 โดย krating »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 20:12:08 »
ถ้าแช่ขวา แล้ว ยังขับ 110-120 ก็ไม่ผิดครับ
เลนขวาไม่ได้ให้ขับเร็วที่สุดครับ
แต่ให้ขับเร็วสุดได้ตามกฎหมายกำหนด
อยู่ขวาถ้าขับ 120 ถ้ามองจากขาซิ่ง ก็มองว่าช้า
ถามกลับว่าขับเร็วเกินแล้วมันเหมาะหรือ
ว่าตามกฎง่ายๆ ชนท้ายเขา ก็ผิดง่อยๆ อยู่แล้ว

อันนี้ขอแก้ความเข้าใจผิดหน่อยครับ

ถ้าแช่ขวาแล้วขับ 110 - 120 นี่ถือว่ากีดขวางทางจราจรได้ คือผิดนะครับ
เพราะมีรถที่สามารถวิ่งเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดได้ เช่น รถตำรวจ รถพยาบาล ฯลฯ นั้นมีอยู่ ไม่ใช่ไม่มี

-------

เอางี้ ผมยกตัวอย่างให้ดูแบบสุดโต่งกันไปเลยดีกว่า

คนเดินถนนครับ ..
แบบว่าทางเท้ามีแต่ไม่เดิน ไปลงเดินบนถนนแล้วมีรถขับมาเฉียด
1. ไปด่ารถไหมครับ ว่าขับไม่มีมารยาท
2. เกิดโดนลมเบียดแบบว่าล้มบาดเจ็บ จะด่ารถไหมครับว่าขับมาเฉียดทำไม

ลองตอบด้วยตัวเองดูก็จะประมาณนี้ครับ
ว่าจุดที่ตัวเองควรเดินควรอยู่ แต่ไม่ยอมอยู่เพราะเห็นแก่ความสะดวกส่วนตัว

-------

กับถ้าคุณมีเหตุสำคัญ เช่น
1.คนที่บ้านล้ม
2.ไปดูใจ
3.ไปส่งผู้ป่วยฉุกเฉินโรงพยาบาล
ฯลฯ

แล้วเจอช้าแช่ขวา ทำให้เกิดรถติดเป็นขบวนยาว
เท่ากับคุณ "ฆ่า" ผู้ที่ฉุกเฉินทางอ้อมเลยนะครับ
คุณไม่รู้สึกอะไรจริงๆหรือครับ

--------

ผมบอกแล้วผมไม่ใช่คนโลกสวย
แต่คนช้าแช่ขวาผมเรียกว่า "คนเห็นแก่ตัว" ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 20:45:03 »

ขับรถต้องขับชิดด้านซ้าย เลนขวามีไว้แซงครับ แซงเสร็จกลับเข้าซ้าย
ในกรณี 3-4. เลนแซงเสร็จเข้า ก็ควรจะหลบให้ซ้ายว่างครับ
ถ้าขับตามกฏหมายกำหนด (สมมุติ 90) มีรถวิ่งมา 120 เขาก็ควรจะไปได้ ถ้าเราอยู่ขวาสุดกำลังแซงพอดี แซงเสร็จก็หลบให้เขาไป ในส่วนที่เขาขับเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนด ก็เป็นหน้าที่ของตำรวจ เปรียบเทียบปรับกันไป
แต่ถ้าเราแช่อยู่เลนขวาไม่หลบ ตำรวจก็สามารถปรับที่เราขับไม่ชิดช่องทางซ้าย / กีดขวางการจราจร และแน่นอน ไอคันที่ขับ 120 แซงไปก็โดนปรับขับเร็วเช่นกัน

ผมเข้าใจมุมของคุณนะ ผมเองก็ไม่ชอบกลุ่มที่ขับเร็วมากๆ บางทีรถวิ่งกัน 80 เพราะไปได้แค่นั้น เจอบางคันมุดไปมุดมา ซ้ายๆ ขวาๆ ก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกัน
แต่ถ้าแช่ที่ 110-120 ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะกลุ่มที่วิ่งขวา แซงๆกัน ก็วิ่งกันประมาณนี้แหละ แต่ถ้าตามว่าผิดไหม ถ้าซ้ายว่างแล้วไม่เข้าก็ผิดนั้นแหละ
ถ้าอยากขับตามที่กฏหมายกำหนด ก็หลีกให้พวกรีบเค้าไปดีกว่า หลีกเลี่ยงการกระทบกระทั้งด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 21:14:50 »

ผิดครับ ไปเอาที่ไหนมาบอกว่าไม่ผิดครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 21:43:53 »

ขับรถต้องขับชิดด้านซ้าย เลนขวามีไว้แซงครับ แซงเสร็จกลับเข้าซ้าย
ในกรณี 3-4. เลนแซงเสร็จเข้า ก็ควรจะหลบให้ซ้ายว่างครับ
ถ้าขับตามกฏหมายกำหนด (สมมุติ 90) มีรถวิ่งมา 120 เขาก็ควรจะไปได้ ถ้าเราอยู่ขวาสุดกำลังแซงพอดี แซงเสร็จก็หลบให้เขาไป ในส่วนที่เขาขับเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนด ก็เป็นหน้าที่ของตำรวจ เปรียบเทียบปรับกันไป
แต่ถ้าเราแช่อยู่เลนขวาไม่หลบ ตำรวจก็สามารถปรับที่เราขับไม่ชิดช่องทางซ้าย / กีดขวางการจราจร และแน่นอน ไอคันที่ขับ 120 แซงไปก็โดนปรับขับเร็วเช่นกัน

ผมเข้าใจมุมของคุณนะ ผมเองก็ไม่ชอบกลุ่มที่ขับเร็วมากๆ บางทีรถวิ่งกัน 80 เพราะไปได้แค่นั้น เจอบางคันมุดไปมุดมา ซ้ายๆ ขวาๆ ก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกัน
แต่ถ้าแช่ที่ 110-120 ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะกลุ่มที่วิ่งขวา แซงๆกัน ก็วิ่งกันประมาณนี้แหละ แต่ถ้าตามว่าผิดไหม ถ้าซ้ายว่างแล้วไม่เข้าก็ผิดนั้นแหละ
ถ้าอยากขับตามที่กฏหมายกำหนด ก็หลีกให้พวกรีบเค้าไปดีกว่า หลีกเลี่ยงการกระทบกระทั้งด้วย

ตามนี้ครับ จริงๆตามหลักแช่ขวานี่ผิดกฎหมายนะ เพจกองปราบเองก็เคยยกมาบอกไว้รอบนึง (จะปีครึ่งแล้ว)
https://www.facebook.com/csdthai/posts/638491713307808
ผมเองขับรถหลายครั้งก็แอบนิสัยเสียนิดหน่อยคือ ระแวงเรื่องแช่ขวานี่มาก เวลาขับแล้วอยู่เลนขวาสุดบนด่วนจะพารานอยด์แล้วรีบเปิดไฟขออยู่เลนกลางไม่ก็ซ้ายตลอด
ก็เซฟทั้งตัวเอง (ไม่โดนพวกวิ่งเร็วมาจิ้มตูด) และคนอื่นๆ (ไม่มาจิ้มตูด) แต่บางทีคนอื่นเขาก็ไม่เข้าใจ นึกว่าเราไปปาดหน้าหรือแช่ทิ้งหน้าเขาไรงี้ ก็ยอมๆกันไปครับ
แล้วผมว่าจริงๆตามด่วน เลนกลาง/ซ้ายที่แช่กันก็วิ่งไม่ได้เต็มพิกัดกันอยู่แล้ว ส่วนมากก็ 90-100 ประมาณนี้ แซงขวากดสัก 110 ก็แซงสบายแล้วครับ

เรื่องแข่งมันผิดเต็มอยู่แล้วครับ ละผมว่าเรื่องกระบะแช่ขวา (เจ้าของกล้อง) หายตามลมอยู่แล้ว (พิสูจน์ยากยกเว้นกล้องบันทึกความเร็วไว้น่ะนะ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:02:04 »
เก็บหลักฐานให้หมดครับ แล้วจัดการดำเนินคดีเต็มที่ไปเลย
ถ้าผมมีลูกสาวแล้วผู้ชายแนวนี้มาจีบบอกเลยว่าจบเห่ วันไหนจะพาลูกเราไปตายไม่รู้ เดี่ยวจะหาว่าดูถูก หาว่าเหยียดแต่มันคือเรื่องจริง

กว่าลูกสาวคุณจะโต ขอให้คุณภาพประชากรของเราในวันนั้น พัฒนาดีขึ้นกว่าวันนี้

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:04:40 »
สรุปผิดทั้งคู่ครับ ตามกฎหมาย
-ขับช้าแช่ขวา โทษปรับสูงสุด 1,000 บาท
-ขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ปรับสูงสุด 1,000 บาท
-ขับรถโดยประมาท ปรับสูงสุด 1,000 บาท
-ขับรถประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายแก่กายหรือจิตใจ มีโทษจำคุกไม่เกิน 1 เดือน ปรับไม่เกิน 1,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
-ขับรถโดยประมาทเป็นเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี หรือปรับไม่เกิน 6,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
-บรถประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย มีโทษจำคุกสูงถึง 10 ปี ปรับ 2 หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
----นี่ยังไม่รวมเรื่องเรียกค่าชดใช้สินไหมทดแทนอีกต่างหาก ผิดกฎหมายข้อไหนก็รับกันไป ตามกฎหมาย---
แต่ถ้าเอาตามความรู้สึก ขับรถแช่ขวา ก็ไม่ได้เลวเท่ากับ คนที่เอาถนนมาตอบสนองความสะใจของตนเอง  พอเกิดเหตุก็โทษว่าเป็นความผิดของคนอื่นที่ขับช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 22:19:25 โดย jkdragon »

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:43:26 »

อันนี้ขอแก้ความเข้าใจผิดหน่อยครับ

ถ้าแช่ขวาแล้วขับ 110 - 120 นี่ถือว่ากีดขวางทางจราจรได้ คือผิดนะครับ
เพราะมีรถที่สามารถวิ่งเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดได้ เช่น รถตำรวจ รถพยาบาล ฯลฯ นั้นมีอยู่ ไม่ใช่ไม่มี

-------

เอางี้ ผมยกตัวอย่างให้ดูแบบสุดโต่งกันไปเลยดีกว่า

แบบว่าทางเท้ามีแต่ไม่เดิน ไปลงเดินบนถนนแล้วมีรถขับมาเฉียด
1. ไปด่ารถไหมครับ ว่าขับไม่มีมารยาท
2. เกิดโดนลมเบียดแบบว่าล้มบาดเจ็บ จะด่ารถไหมครับว่าขับมาเฉียดทำไม

ลองตอบด้วยตัวเองดูก็จะประมาณนี้ครับ
ว่าจุดที่ตัวเองควรเดินควรอยู่ แต่ไม่ยอมอยู่เพราะเห็นแก่ความสะดวกส่วนตัว

-------

2.ไปดูใจ
3.ไปส่งผู้ป่วยฉุกเฉินโรงพยาบาล
ฯลฯ

แล้วเจอช้าแช่ขวา ทำให้เกิดรถติดเป็นขบวนยาว
เท่ากับคุณ "ฆ่า" ผู้ที่ฉุกเฉินทางอ้อมเลยนะครับ

--------

แต่คนช้าแช่ขวาผมเรียกว่า "คนเห็นแก่ตัว" ครับ

ผมเป็นคนเห็นแก่ตัวครับ
ผมจะแช่ขวาที่120 สุดที่กม กำหนด
ใครเร็วกว่านั้นถือว่าผิดกฎหมาย
ถ้าจบที่120 ทุกคัน ความเร็วมันก็จะขับตามๆกันไป
120 ต่อๆกัน มันก็ปลอดภัย
ทางด่วนบ้านเราไม่ใช่ ออโต้บาน เยอรมันครับ
ใช่ครับที่แซงขวาแล้วกลับซ้าย
แต่เลนขวา กำหนด 120 ก็เร็วสุดแล้ว จะกลับไปไหนละ
ถนน ทั่วไปใช่ครับ ขวา แล้วต้องหลบกลับ
ผมไม่เคยโดนใบสั่งบนทางด่วน เวลาอยู่ขวาตลอด ที่120
แต่125 นี่มันมีใบสั่งมาแล้ว
บนทางด่วน 120 เลนขวา ผมถือว่าเขาขับของเขาถูกต้อง
ใครอยากเร็วกว่านั้น คือเห็นแก่ตัว ครับ

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:45:23 »
ซึ่งเป็นปกติ ของโลกอยู่แล้วที่คนดีๆ มักเดือดร้อนจากคนไม่ดีที่คิดว่าตนทำถูกเสมอ

เวลาเราไปเช่ารถขับ ตปท
กฎหมายเขาบอก 100 เราก็ขับ100
บนทางด่วนโล่งๆ เรายังไม่กล้าแซงเลย ขับตามๆกัน
ให้ขับ90 เราก็ลดตาม
ทำไมเราทำได้ละครับ
เพราะเรากลัวครับ  เราไม่มีข้ออ้าง ว่าท้องเสียไงครับ
แต่บ้านเรา เรารู้ว่าขับเร็วได้ ไม่มีใครจับ
อย่างมากก็ใบสั่ง ไม่ต้องติดคุก

ต่อให้เราขับ 140 แช่ขวา
ซึ่งก็ถือว่าเร็ว เป็นภัยแล้ว
เจอ 180 มา มันก็ชนตูดอยู่ดี

เลน กลาง 100 ขวาสุด 120
ช้ากว่านั้น ซ้ายสุด คอนเซ็ปท์ง่ายๆ ใช้กันแทบทั่วโลก
ถ้าขวาสุด เหยียบแค่ 100โอเค ผิดละ
ช่วยกันตามนี้ มันก็ปลอดภัยครับ
ง่ายจะตาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2021, 23:04:09 โดย krating »

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 22:57:07 »
แช่ขวาก็ผิดแต่ผิดน้อยกว่าเยอะ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าตั้งใจแช่หรือกำลังจะหลบแต่ไม่ทัน

แข่งกันมาแล้วเอาไม่อยู่  เจอรถเลนกลางเลยจะออกขวาแถมโดนสะกิดอีก

ถ้าดูอีกมุมจะเห็นว่าไม่ได้ปาดแต่เสียหลักแล้วไปขวางมากกว่า ถ้าปาดคงไม่ขวางทั้งลำขนาดนั้น

จริงๆควรด่าคนแข่งบนทางด่วนไม่ใช่หรือ?

บนนั้นเคยเจอพวก super car มาเป็นแกงค์ถ้าจังหวะไม่ได้ผมอยู่เฉยๆก่อนปล่อยให้เค้าแซงเองกลัวหลบแล้วไปบวก  ถ้าเห็นแต่ไกลจะรีบหลบให้เลย

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 23:59:26 »

แต่ครั้งนี้ไม่ใช่ครับ ครั้งนี้มาจากขยะสังคมสองตัวแข่งกัน
ใช่ครับ เหตุมาจาก  ขยะ2ตัวนี้  สมมติถ้าไม่มี2ตัวนี้อาจจะไม่เกิดเหตุอะไร  เปอร์เซ็นต์เกิดเหตุน้อยกว่า  การที่มีแต่ขับรถชิดซ้ายแล้วมีสองตัวเงินตัวทองนี้มาขับแข่งแน่นอนครับ  ไม่รู้จะไปดันทุรังให้คันแช่ขวาผิดอะไรนักหนา
ดูจากรถที่แข่งกัน
civic เปลี่ยนเบรคเป็น endless(ไม่รู้แท้ไม้นะครับ) ระบบเบรคเลยเอาอยู่พอได้
รถกระบะมีอัฟ intercooler และจุดยึดเหนี่ยวจิตใจในห้องโดยสาร
ด้วยตัวนํ้าหนักรถกับความเร็ว คงเบรคไม่ทันแน่ฯ
กระบะแช่ขวาเหมือนกั๊กฯ พอเค้าจะมุดเลยเบี่ยงซ้ายเพื่อปิดช่อง
อาจโดนสาดไฟมาเลยกวนคืน
บนบูรพาวิถีนี่ลมแรงมากเลยครับ ขับเกิน 180 นี่เปลี่ยนเลนกะทันหันมีเหวอ

พูดผิดแล้วครับ  อย่ายัดเยียดความผิดว่าอุบัติเหตุเหตุมาจากคนขับแช่ขวาแล้วยกให้ไอ้ตัวเงินตัวทองนี้ว่าเป็นแพะรับบาป  คนขับแช่ขวาคันนั้นอาจจะเปลี่ยนเลนหลบให้ไอ้สองตัวเงินตัวทองนั่นแซง  ไม่มีใครกล้าไปกั๊กให้ชนท้ายกันหรอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2021, 00:08:13 โดย deertesla »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 00:02:40 »

-------

-------

2.ไปดูใจ
ฯลฯ

--------

ผมจะแช่ขวาที่120 สุดที่กม กำหนด
ใครเร็วกว่านั้นถือว่าผิดกฎหมาย
ถ้าจบที่120 ทุกคัน ความเร็วมันก็จะขับตามๆกันไป
ทางด่วนบ้านเราไม่ใช่ ออโต้บาน เยอรมันครับ
แต่เลนขวา กำหนด 120 ก็เร็วสุดแล้ว จะกลับไปไหนละ
ถนน ทั่วไปใช่ครับ ขวา แล้วต้องหลบกลับ
ผมไม่เคยโดนใบสั่งบนทางด่วน เวลาอยู่ขวาตลอด ที่120
บนทางด่วน 120 เลนขวา ผมถือว่าเขาขับของเขาถูกต้อง
ใครอยากเร็วกว่านั้น คือเห็นแก่ตัว ครับ

ถ้าเคร่งกฏหมายขนาดนั้น

เลนขวามีไว้แซง ดังนั้น คุณไม่ให้เขาแซง คุณก็ผิด

ถ้าคิดแบบคุณ ไปอยู่เมืองจีน ญี่ปุ่น ฝรั่งบางประเทศไม่ได้แน่ๆเลย

ใช้สิทธิ์​ตัวเองในการเดินโดยไม่สนใจคนรอบข้าง จะโดนคนเดินชนกระเด็นเอาง่ายๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 00:12:15 »

-------

-------

2.ไปดูใจ
ฯลฯ

--------

ถ้าเคร่งกฏหมายขนาดนั้น

เลนขวามีไว้แซง ดังนั้น คุณไม่ให้เขาแซง คุณก็ผิด

ถ้าคิดแบบคุณ ไปอยู่เมืองจีน ญี่ปุ่น ฝรั่งบางประเทศไม่ได้แน่ๆเลย

ใช้สิทธิ์​ตัวเองในการเดินโดยไม่สนใจคนรอบข้าง จะโดนคนเดินชนกระเด็นเอาง่ายๆเลยนะครับ
ผมเห็นด้วยกับไม่ควรขัยเกิน120ยกเว้นรถฉุกเฉินต่างๆ  ถึงแม้ว่ารถคันนั้นรีบมากแค่ไหนแต่ถ้าเกิดเหตุอุบัติเหตุขึ้นมานี่ผลลัพธ์มันร้ายแรงมากครับ  ตายหรือพิการได้   ส่วนแช่ขวาตลอดไม่ดีแน่นอนครับ  เสี่ยงต่อคนขับเร็วจะมาชนเอา

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 00:48:04 »

เอ่อตรรกกะนี้ผมว่าไม่ถูกต้องซะทีเดียวนะครับ
ทำไมไม่กลับคำใหม่ว่า ถ้า 2 คันนั้นไม่ขับแข่งกันมา แม้จะมีรถช้าแช่ขวา ยังไงก็ไม่ชนกัน 8 คันรวด
ไม่ได้บอกว่าช้าแช่ขวาไม่ผิดแต่อะไรผิดหนักกว่ากันมากกว่าครับ
   คือความคิดผมนะครับ   ถ้าคนที่ขับแข่งกันมา   มันขับออกขวาไปได้   มันอาจจะเกิดอุบัติเหตุแค่ 2 คันนั้นละที่มันแข่งกันมา  เคยเห็นคลิปรถที่แล่นขวาแข่งกัน  คนอื่นไม่ค่อยซวยไปด้วยมันนั้นละซวยไปเอง                   แต่นี่มาเจอขับแช่ขวามันเลยกวาดไปหมด 8 คันคนอื่นไม่รู้เรื่องด้วยก็ไปกันหมด    เจตนาผมคือคิดแบบนั้นมากกว่า    รถมันไม่ควรแช่ขวา     ทำให้เกิดเรื่องร้ายแรงมากขนาดนี้       ส่วนคันที่ขับแข่งไปยังไงก็เกิดอุบัติเหตุไม่เกิดตรงนี้ก็เกิดตรงโน้น   คือคนที่ขับแข่งกันมามันผิดมากอยู่แล้วไม่มีข้อโต้แย้ง สมควรรับเคราะห์ไป แต่ไม่ควรเกิดกับคนอื่น 
         แต่คนที่ลากไป 8 คันนี้ใครครับ ถ้าไม่ใช่คนขับแช่ขวา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2021, 00:50:41 โดย Auto »