ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องพรมภายในรถยนต์ด้วยค้าบบบบ  (อ่าน 2553 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
อยากได้พรมมาปูทับ พรมเดิมที่ติดรถมา เพราะรู้สึกว่าพรมเดิมดักฝุ่นได้ไม่ 100% อาจจะมีฝุ่นทรายไปอยู่ตามซอกได้ 😅

แต่ไม่ทราบว่าควรเลือกพรมแบบไหนดี ระหว่าง แบบกระดุม/6D/7D/ไวนิล/อื่นๆ หรือท่านใดพอมียี่ห้อแนะนำด้วยก็บอกใบ้มาได้เลยค้าบบบ พอดีไปเจอกระทู้เก่า บางคนบอกว่ายี่ห้อไม่ดี ใช้ไปมีกลิ่นพรมมารบกวนอีก 😂

ขอบคุณครับ 😊

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องพรมภายในรถยนต์ด้วยค้าบบบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 08:43:46 »
ใช้ 3M Nomad ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเรื่องพรมภายในรถยนต์ด้วยค้าบบบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 10:49:38 »
หากระดุมแบบเต็มคันครับ มันจะกันข้างพรมด้วย

พวกที่เย็บบนตัววัสดุเป็นลายตารางเก็บฝุ่นที่ร่องเย็บเยอะมาก ไม่แนะนำ แบบกระดุมทำความสะอาดง่ายกว่า

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 10:55:25 »
แนะนำยางปูพื้นรถยนต์เข้ารูปยี่ห้อ Accessories ครับ
ส่วนตัวผมไม่ชอบยางกระดุมเพราะมันชอบเลื่อนขยับ (แม้จะมีตีนตุ๊กแกหรือหมุดใต้ผ้ายางแล้วก็ตาม) เลยหาข้อมูลมาหยุดที่ ยางปูพื้นรถยนต์เข้ารูปยี่ห้อ Accessories ละครับ ชอบเพราะเข้ารูป ไม่เลื่อนและมียกขอบ ถ้าน้ำหกอะไรก็ไม่เปื้อนไม่ซึมไปถึงพรมติดรถครับ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 12:39:53 »
พรมปูพื้นรถยนต์แบรนด์ 3D ครับ
ลองนำชื่อไปเสิร์ชใน Google ดูครับ แต่แบรนด์นี้จะราคาสูงหน่อยนะครับ ;)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 19:04:10 »
ผมชอบ ไวนิลครับเคยใช้แบบอื่นแล้วมันลื่น แต่ไวนิลมันนุ่มๆ สบายเท้าดี

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 23:08:26 »
อีกตัวเลือก
ลองดูผ้ายางตรงรุ่นของศุนย์ของยี่ห้อรถดูนะครับว่าคุณภาพโอเคไหม (ถ้ามี)

ของ BMW จะเรียกว่า all weather floor mats สำหรับแต่ละรุ่น
ปกติไม่แถมให้ ต้องซื้อแยกเอง คุณภาพดี ยางหนา สวย และนุ่มเท้า
ที่สำคัญคือไม่ลื่น แม้จะวางทับบนพรมไปเลยครับ

พรมกระดุมได้แถมมาโยนทิ้งแทบไม่ทัน (รู้งี้ขอเป็นส่วนลดดีกว่า) ลื่นมาก บางด้วย
พาร์ทเนอร์ใช้พรม 3D กับ 520d เห็นก็บอกลื่นเหมือนกัน
เห็นว่ากำลังจะตามมาซื้อ all weather floor mats

(รูปประกอบจากเน็ท)
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 08:43:04 »
ใช้ของ blackliner (euromat) ครับหุ้มส่วนที่เป็นพรมหมด วัสดุหนาทนทานมาก ช่วยเก็บเสียงจากพื้นรถได้ด้วย คันเก่าใข้เป็น 10 ปีสภาพเหมือนเดิม คันใหม่ก็เลยใช้อีกครับ

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 15:42:31 »
อีกตัวเลือก
ลองดูผ้ายางตรงรุ่นของศุนย์ของยี่ห้อรถดูนะครับว่าคุณภาพโอเคไหม (ถ้ามี)

ของ BMW จะเรียกว่า all weather floor mats สำหรับแต่ละรุ่น
ปกติไม่แถมให้ ต้องซื้อแยกเอง คุณภาพดี ยางหนา สวย และนุ่มเท้า
ที่สำคัญคือไม่ลื่น แม้จะวางทับบนพรมไปเลยครับ

พรมกระดุมได้แถมมาโยนทิ้งแทบไม่ทัน (รู้งี้ขอเป็นส่วนลดดีกว่า) ลื่นมาก บางด้วย
พาร์ทเนอร์ใช้พรม 3D กับ 520d เห็นก็บอกลื่นเหมือนกัน
เห็นว่ากำลังจะตามมาซื้อ all weather floor mats

(รูปประกอบจากเน็ท)

เข้าไปดูในเวป honda access มีแต่แบบนี้ ไม่มีแบบพรมเข้ารูปเป็นถาดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2021, 15:47:24 โดย urangutang »

ออฟไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2021, 15:01:24 »
พรมปูพื้นรถยนต์แบรนด์ 3D ครับ
ลองนำชื่อไปเสิร์ชใน Google ดูครับ แต่แบรนด์นี้จะราคาสูงหน่อยนะครับ ;)

ยกไปทำความสะอาดง่าย
รถคันเก่าผมใช้มา 11 ปี พรมยังไม่ยุบแบนเลยครับ