ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดใจจากCorolla Cross เพราะหน้าตามันเกินทน  (อ่าน 13348 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตั้งใจจะขายรถในบ้านทิ้งให้เหลือแค่คันเดียวแล้วเอาCross มาใช้คู่กัน

ไปดูมาหลายที 1.8ธรรมดาไม่ไฮบริด ชอบเกือบทุกอย่าง ระบบไฟฟ้าน้อยๆ  เครื่องสหกรณ์ ยกสูงพอประมาณ ยางแก้มหนาไม่กระด้าง

แต่สุดท้ายนั่งมองมันตามท้องถนน แล้วคิดว่าต้องทนเห็นมันในบ้านอีก10ปี เกิดจิตตกครับ เหมือนเจอผู้หญิงนิสัยดีไม่งี่เง่า แต่อ้วนฟันเหยิน ปากกว้างจมูกหัก หน้าเหลี่ยมคอยาว หน้ายื่น  ตาตี่  แถมบั้นท้ายแมกซิกัน โอลเลดี้ อย่าว่าผมดูคนแต่ภายนอกเลย ยอมรับเถอะสังคมเราเกิน80%ก็ยังเลือกคนที่ภายนอก ไม่งั้นสถานเสริมความงามทำศัลยกรรมมันคงเจ๊งไปหมดแล้ว

รับไม่ได้จริงๆครับ ยอมแพ้ละครับกับโตโยต้า CHRหน้าตาพอรับได้ก็ดันมีแต่ไฮบริด เบื่อพวกรถล็อตเตอรี่ิจริงๆ

เลือกมากคงต้องขับรถเก่าๆไปสักพักก่อนสินะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2021, 16:13:34 โดย Jæ »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: ตัดใจจากCorolla Cross เพราะหน้าตามันเกินทน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 10:26:17 »
5555  ;D
ถ้าไม่ชอบจริง ๆ เป็นผมก็ยังไม่ซื้อนะครับ
เคยไปลอง subaru xv , forester ชอบสมรรถนะหลายอย่าง ติดแค่หน้าตาภายนอกล้วน ๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: ตัดใจจากCorolla Cross เพราะหน้าตามันเกินทน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 10:31:10 »
งั้นต้องลองเสี่ยงกับ cx30 ดูละครับ
หรือถ้าพอรับหน้าตา xv forester ได้ คู่นั้น ก็สมรรถณะดีงาม ไม่จุกจิก
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 10:31:52 »
ผมว่าคอนโซลหน้านี่ ขัดใจมากเลย
จะเกะกะไปไหน

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 10:32:36 »
ตรงข้ามกับผมเลย พอมองนานๆ ผมกลับมองว่ามันก็ดูสวยดีนะ 555+ ความสวยนี่ลางเนื้อชอบลางยจริงครับ

สิ่งทีไม่ชอบเลยคือ ขนาดตัวท้อป option ยังกั๊ก เบรคโฮล adaptive ที่ไม่ Stop and go

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 10:36:29 »
คนส่วนใหญ่ชอบหน้าตารถจริง  ๆ จะเลือกที่หน้าตาก่อนเสมอ     เหมือนกับผู้ชายเวลาชอบผู้หญิง  ต้องดูหน้าตาก่อนละ ถ้าหน้าตาไม่ผ่านก็ไปต่อยาก
    แต่ผมตัดใจได้แล้วเรื่องหน้าตา    เลยมาเลือก TOYOTA Innova  เพราะตอบโจทย์ในเรื่องการใช้งาน เน้นประโยชน์ใช้สอย กว้างขวางนั่งสบายประหยัดน้ำมัน    เรื่องหน้าตาเอาไว้เป็นเรื่องหลังสุด   เลยรับได้ ซื้อมาใช้               รถที่สวยจะไม่เลือกเป็นอันดับแรกอีกแล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 10:52:48 »
คนส่วนใหญ่ชอบหน้าตารถจริง  ๆ จะเลือกที่หน้าตาก่อนเสมอ     เหมือนกับผู้ชายเวลาชอบผู้หญิง  ต้องดูหน้าตาก่อนละ ถ้าหน้าตาไม่ผ่านก็ไปต่อยาก
    แต่ผมตัดใจได้แล้วเรื่องหน้าตา    เลยมาเลือก TOYOTA Innova  เพราะตอบโจทย์ในเรื่องการใช้งาน เน้นประโยชน์ใช้สอย กว้างขวางนั่งสบายประหยัดน้ำมัน    เรื่องหน้าตาเอาไว้เป็นเรื่องหลังสุด   เลยรับได้ ซื้อมาใช้               รถที่สวยจะไม่เลือกเป็นอันดับแรกอีกแล้ว

เน้นจุดประสงค์ใช้งานจริงๆก้อต้องตัดใจเรื่องอื่น ไม่ก้อลองรอ mc ดูก้อดีนะ เหมือนตัวกะบะ revo พอรู้ตัวว่าคนยี้ ก้อต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 11:06:21 »
เชียร์ cross hybrid   นะครับ
ถึงจะกินแบตแต่ก็มีประกัน 10ปี ใช้งานจริงก็ไม่มีเรื่องจุกจิก จาก ปสก. camry  อายุเกิน 10ปี และถ้าถูกหวยจริงๆยังพอฝากผีได้ค่อนข้างมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2021, 11:17:36 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 11:08:30 »
รอดู hrv ใหม่ อาจถูกใจเจ้าของโพสต์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 11:29:01 »
หลังจากเพื่อนฝูง รอบๆตัว ไป HB ของพี่ โต กันหลายคน
บางคน ใช้มาตั้งแต่ Cammry ตัวแรก และ ยังใช้อยู่
มีแต่ เสียงชม ไม่มีเสียงด่าเลย
เล่นเอาคนที ไม่ชอบหลายระบบ ในรถคันเดียว แบบผม
หันมามอง วันก่อน ไปลอง จะ CHR หน้าปากซอยบ้าน เพราะมีเพื่อน จะขายรถวิ่งน้อยให้
เมรียกลับไปชอบ Cross เค้าบอกว่า ดูไป นานๆ แล้วจะสวย ทั้งๆ ที่ เค้าตามใจเราตลอดเรื่องรถ
ซื้ออะไร ก็ใช้หมด
เมื่อวานซื่น เลยไปลอง Accord HB เออ อัตราเร่ง อะไรก็ดี Option ไปกองที่ตัว HB หมดเลย
น่าใช้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2021, 11:31:22 โดย Teera »

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 11:39:04 »
+100 รับหน้าตาไม่ได้จริงๆเซ็กเม้นนี้ ผมยอมไป cx30 , XV

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 11:50:26 »
คนว่าสวยก็มีเยอะนะครับ ยอดขายก็บอกได้ส่วนหนึ่ง  ไม่ใ่ช่เฉพาะในไทยนะครับ ขายประเทศไหนตลาดแตกทุกที่

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 12:00:06 »
สำหรับผม ตอนแรกผมก็ตั้งใจจะเอาตัวเบนซินครับ แต่พอเห็นตัวจริงเดิมๆ ทั้งภายนอกภายใน โอ้ววววว นึกถึง Innova ที่เป็นแท็กซี่สนามบินเลยครับ มันโล้นมากๆ เลยเปลี่ยนใจไปเอาตัว HV Premium แทนในวันที่จองเลยครับ

HRV ผมไม่ค่อยชอบการขับขี่ของตัวปัจจุบัน แถมเป็นรถปลายโมเดลแล้ว และผมไม่สามารถรอตัวใหม่ปีหน้าได้
XV มีพี่ที่รู้จักใช้อยู่ บอกว่าซดน้ำมันมาก แถมจ.ที่ผมอยู่ไม่มีศูนย์ ตัดไป
CX30 ตัดออกในวินาทีสุดท้าย เพราะขนาดพื้นที่ใช้สอยไม่ตอบโจทย์ แต่ไม่เลวร้ายเท่า CX3 (ผมขนครอบครัวไปบ่อยๆ) และไม่มีรถสำรองใช้ ถ้าหากได้ย้ายไปทำงานที่อื่นกลัวงานงอก
HS ZS ผมไม่สนใจรถแบรนด์นี้อยู่แล้ว
CHR ผมมีเพื่อนสนิทใช้ครับ ขับสนุกจริง แต่ถ้าซื้อมาใช้คนนั่งหลังคงด่าเปิง
CX3 เล็กเกินไป
Kicks ผมรับไม่ได้กับข้างในครับ Almera ชัดๆ และผมใช้ Tiida มาก่อน ก็พอจะรู้นิสัย Nissan ดี

จริงๆ เรื่องสวยไม่สวยเป็นความเห็นส่วนบุคคลครับ แต่คนที่รู้จักผม "ทุกๆ คน" บอกว่า Cross สวยครับ ทุกเพศ ทุกวัยบอกเหมือนกันหมด จากยอดขายก็บอกได้ สำหรับผม ผมคิดว่ากระจังหน้าไม่สวยครับ นอกนั้นสวยทั้งคัน ถ้าทำหน้าแบบ Fortuner Legender ยี่ห้ออื่นคงไม่ต้องขายแล้วครับ 555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

Turbocharger

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 12:00:47 »
ผมว่า จขกท เค้าหมายถึงรุ่นเบนซิน 1.8 เบนซิน หรือเปล่า

อันนั้นไม่ไหวจริงครับ ไฟหน้าโบราณมาก มากับฝาครอบล้ออีก

แต่ถ้าเป็นรุ่น HV ผมว่ามันก็ดูดีอยู่นะ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 12:01:01 »
ถ้าไม่รีบ รอดูตอนไมเนอร์ก่อนก็ได้ฮะ

เรื่องหน้าตานี่ ต่างจิตต่างใจจริง ๆ ไม่มีผิดไม่มีถูกครับ แล้วแต่ชอบเลย
ส่วนตัวผมว่า รูปทรง proportion มัน OK แล้ว  เหลือแค่องค์ประกอบ
ส่วนหน้ารถเท่านั้นเอง เท่าที่ผมดู จุดที่ทำให้มันดูหน้าบึ้ง ไม่ใช่ดุดันแบบ
น่ามองก็คือ บริเวณรอยต่อระหว่างมุมล่างของกระจังหน้ากับแถบดำชายล่างกันชน
จริง ๆ แล้วทีมงานไมเนอร์ปรับดีไซน์ตรงนี้นิดเดียว และง่ายมาก แค่ขยับรอยต่อ
ขึ้น ให้เส้นสายที่บรรจบกันลงตัวกว่านี้ หน้าตารถมันจะไม่ออกมาแนวบูดบึ้ง
และดูหล่อขึ้นง่าย ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 12:05:33 »
หน้าตาอาจจะหาชุดแต่งมาเสริมความสวยงามได้
แต่อย่างอื่นอาจหามาทนแทนได้ยาก 

ส่วนตัวคิดว่าแซคเม้นนี้  แต่ละรุ่นมีจุดที่ไม่สวย
CX-30  ไม่ชอบโป่งล้อสีดำขนาดใหญ่ ,ไฟหน้าบางมุม
HR-V ใหม่  ไม่ชอบภายใน  และไฟท้าย
XV คิดว่าทรงรถไม่ค่อยสวย  รุ่นเดิมสวยกว่า
CROSS ไม่ชอบกระจังหน้า, ทรงไฟท้ายบางมุม,ภายในไม่สวย

แต่สุดท้ายที่จะเลือก  ผมจะเลือก
1.CROSS  เพราะรวมๆแล้วชอบซะงั้น
2.HR-V   รอดูคันจริง

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 12:11:16 »
เหลือแค่ hrv ที่จะมาแล้ว ถ้ายังไม่ถูกใจอีกคงต้องหารุ่นอื่น แบรนด์อื่นแล้วละ ตลาดเมืองไทยผูกขาดอยุ่แค่ to hon

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 12:44:15 »
สำหรับผมคิดว่า หน้าดูดุดีครับ ออกจะคล้าย maserati ฮ่าๆๆ จากที่บ้านผมเป็นสาวก H มาก่อน ตอนนี้ ได้ Toyota มา 2 คันแล้วครับ (c-hr เบนซิน ปี 2019 กับ cross เบนซิน ปี 2021

ชื่อว่า corolla ก็เหมาะกับการเป็นรถกลางๆ ที่ขับพอใช้ได้ ตามสไตล์ toyota ครับ ถ้าไม่หวังมาก ก็ไม่เจ็บมาก ส่วนตัวคิดว่า เรื่องช่วงล่าง ยังไงก็เทียบกับ c-hr ได้ยากครับ รถมันทำมาเพื่อตอบโจทย์คนละแบบจริงๆ แต่ไม่ใช่ว่าขับไม่ดีนะ ขับดี นิ่มนวล(จนย้วย) ถูกใจ เกาะถนนพอได้(ทางตรงนี่ดีมากแหละ) พวงมาลัยแม่นยำ(แต่เบามาก) ซึ่งมันไม่ใช่แนวผม ที่ชอบรถ แบบ นิ่ง หนึบ แน่น สาดโค้งแรงๆ ได้ ซักเท่าไร (ขับ c-hr แล้วชอบกว่าครับ)

ส่วน console ยื่นๆ ที่ฝั่งซ้าย ถ้าจะบอกว่าไม่มีข้อดีเลยคงไม่ได้ครับ ผมพบข้อดีข้อนึงแล้ว คือ ตัวเบาะและ console จะเป็นแนวกึ่งๆ บังคับให้ผู้โดยสาร นั่งก้นชิดด้านในเบาะ แล้วก็ไม่ต้องสรรหาอะไรมาแบกที่ตักครับ ซึ่งเป็นการนั่งรถ ที่ปลอดภัย และสบายกว่าหากนั่งถูกท่า เพราะที่วางขาจริงๆ เยอะและลึกมาก กรณีเกิดอุบัติเหตุก็จะไม่มีอะไรมาขวาง airbag และการนั่งก้นชิดด้านในเบาะ จะทำให้น้ำหนักตัวตกลงที่สะโพก ไม่ใช่กระดูกสันหลัง ก็จะไม่ปวดหลัง อีกทั้งเป็นการนั่งที่ถูกท่าด้วยครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 12:48:34 »
ผมเฉยๆกับหน้าตา เคยเล็งรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ผมเกลียดเบรคเท้า และมันไม่มี ออโต้เบรคโฮล ไม่รู้ผมจะทนซื้อรถที่มันขับช่วงรถติดๆลำบากทำไม + เข้าเกียร์ N ก็ไม่ได้ ไม่มีเหตุผลที่ผมจะเลือกมันอีกครับ

ปล.ขับนิสสันมาร ติดไฟแดงนาน เลื่อนไป n แค่นั้น ถ้ามันลำบากต้องกดเบรคตลอด และรถคันแพงกว่ามาร์ช แถมไม่มี stop and go มันก็... บาย

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 13:15:59 »
ส่วนผมกลับชอบแหะ หน้ามันดุๆกวนๆดี

ส่วนเรื่อง option แอบอยากให้เครื่อง 1.8 ได้ option แบบ hybrid มากกกกกกก ไม่งั้นคงได้รุ่นเบนซินเพียวมาใช้ละ

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 14:39:55 »
ดูจากในรูปรู้สึกไม่สวย เจอตัวจริงบนถนนหรือที่จอดรถผมว่าก็สวยดีนะ ที่สำคัญเป็นโตโยต้านี่แหละ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 15:10:44 »
ด้านหน้า แรกๆ ก็เฉยๆ ไปๆ มาๆ ก็สวยใช้ได้

ด้านหลังนี่ดูตีโป่งมากไป

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 15:31:35 »
ผมกลับชอบเจ้า Cross ที่สุดใน Segment นี้ด้วยซ้ำ ;D

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 15:35:55 »
แล้วทำไมคุณจะต้องมาจำกัดเฉพาะ รถไม่ Hybrid ด้วยล่ะครับ

มีภารกิจ จะต้องเอารถไปดำน้ำเดือนละครั้งสองครั้ง เหรอครับ ?? ??

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 16:00:21 »
เลือกเมียเรายังให้ความสำคัญของใบหน้าเป็นลำดับแรกเลยครับ ดังนั้นถ้าจะซื้อรถโดยตั้งเงื่อนไขเรื่องหน้าตาก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ แล้วแต่ท่านเถอะครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 16:00:33 »
Cx30น่าจะเป็นทางเลือกต้นๆเลยนะครับ

แล้วทำไมคุณจะต้องมาจำกัดเฉพาะ รถไม่ Hybrid ด้วยล่ะครับ

มีภารกิจ จะต้องเอารถไปดำน้ำเดือนละครั้งสองครั้ง เหรอครับ ?? ??
ผมว่าไฮบริด  เค้าคงคิดถึงว่าค่าซ่อมค่าอะไหล่แพงครับ  ซ่อมยาก อีกอย่าฃไฮบริดเค้าคงคิดว่าซิ่งไม่สนุกเท่าเครื่องน้ำมัน   กับประเด็นหลักเลยคือมันไม่สวยครับ  ผมก็มองว่ามันไม่สวยจริงแหละ กระจังหน้าน่าจะออกแบบให้ดูดีกว่านี้  ขายแพงแถมกั๊กอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2021, 16:02:30 โดย deertesla »

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 16:07:18 »
ผมเฉยๆกับหน้าตา เคยเล็งรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ผมเกลียดเบรคเท้า และมันไม่มี ออโต้เบรคโฮล ไม่รู้ผมจะทนซื้อรถที่มันขับช่วงรถติดๆลำบากทำไม + เข้าเกียร์ N ก็ไม่ได้ ไม่มีเหตุผลที่ผมจะเลือกมันอีกครับ

ปล.ขับนิสสันมาร ติดไฟแดงนาน เลื่อนไป n แค่นั้น ถ้ามันลำบากต้องกดเบรคตลอด และรถคันแพงกว่ามาร์ช แถมไม่มี stop and go มันก็... บาย
ผมว่าเบรคมือแบบเท้าเหยียบมันนใช้ยากมากครับ  เบรคมือแบบก้านดึงแบบเดิมใช้ง่ายกว่าเยอะ  อีกอย่าง cvtถ้าเกียร์n. เข้ายากต้องมาเหยียบเบรคตลอดนี่ cvtทำงานตลอดทำให้พังเร็วแถมเสี่ยงเกิดอุบัติเหจุอีกครับ

jaesz

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 16:08:02 »

ผมมีรถHybrid Toyota มาแล้ว สองคัน Porsche Cayenne ,อีกคัน ไม่มีคันไหนรอดยานแม่ เบื่อ รถล็อตเตอรี่ครับ อายุสั้นเกิน

Cross Hybrid หรือไม่มันก็อัปลักษณ์สำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2021, 16:12:02 โดย Jæ »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 16:11:34 »
ผมกลับตรงข้าม มองนานๆกลายเป็น เออ ก็รับได้นะ ไม่น่าเกลียดเท่าไหร่นัก

jaesz

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 16:15:31 »
5555  ;D
ถ้าไม่ชอบจริง ๆ เป็นผมก็ยังไม่ซื้อนะครับ
เคยไปลอง subaru xv , forester ชอบสมรรถนะหลายอย่าง ติดแค่หน้าตาภายนอกล้วน ๆ

ไม่ชอบมากเลยครับ ไม่คิดจะลองครับ พี่ชายใช้  XV นั่งแล้วก็งั้นๆไม่คิดจะขับมันครับ