ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดใจจากCorolla Cross เพราะหน้าตามันเกินทน  (อ่าน 13418 ครั้ง)

ออฟไลน์ NTOLOEK

• Newbie
  • *
Re: ตัดใจจากCorolla Cross เพราะหน้าตามันเกินทน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 16:58:07 »
รอดูชุดแต่ง GR sport อาจจะเหมือน RAV4 HB, หรือเหมือน Yaris GR sport.
https://car.kapook.com/view179839.html

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ตัดใจจากCorolla Cross เพราะหน้าตามันเกินทน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 17:05:31 »
รอดูชุดแต่ง GR sport อาจจะเหมือน RAV4 HB, หรือเหมือน Yaris GR sport.
https://car.kapook.com/view179839.html

พื้นฐานมันดูอัปลักษณ์ แต่งก็ยิ่งไปกันใหญ่อะครับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 17:35:03 »

พื้นฐานมันดูอัปลักษณ์ แต่งก็ยิ่งไปกันใหญ่อะครับ
ผมว่าหลักๆกระจังหน้ามันไม่สวยครับ  ผมว่า cx30   น่าจะดีนะครับ  ส่วนฟอเรสเตอร์ ผมว่าสวนแบบคนมีอายุ  แต่กว้างมากครับ

ikky

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 19:05:01 »
ในวันที่รถตลาดเหลือไม่กี่ยี่ห้อ จะเกิดอาการแบบนี้แหละครับ

อยากจะซื้อด้วยยี่ห้อ แต่ออกแบบไม่ถูกใจก็หงุดหงิด

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 19:35:42 »
อ่าน แล้วตลกดีครับ วิจารณ์ที ถ้าผมเป็นผู้หญิงคนนั้น ผมผูกคอตายแล้ว 5555

รถที่สวย เราชอบหน้าตามัน ผมเชื่อว่าคนใช้จะมีความสุขกว่า  option หรือราคาขายต่ออะไรนั่นมากมายครับ ..

เคยเห็นใครสักคนที่ เวลาล๊อครถแล้ว เดินออกจากรถและชอบหันกลับมามอง รถตัวเองบ่อยๆไหม .... ผมเห็นหลายคนมาก ซึ่งผมเข้าใจความรู้สึกเลยอะว่า ชอบอะ มันสวยอะ หันกลับมามองกี่ทีก็ชอบก็สวย  ..

แต่ไอ้รถที่ภายนอกเราไม่ชอบ มันไม่สวย ลงรถทีไม่คิดจะหันกลับมามองนี่ มันก็แย่ครับ มันไม่รู้สึกว่ามีความสุข ... สู้ไม่ซื้อซะดีที่สุด ไม่ชอบหน้ามัน ก็ไม่ฝืนอะดีแล้วครับ ...

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 19:39:39 »

555 ปลากะโห้แต่งหล่อ  อะไรอย่างนั้นเหรอ .... ล้อเล่นๆ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 19:41:34 »
อ่าน แล้วตลกดีครับ วิจารณ์ที ถ้าผมเป็นผู้หญิงคนนั้น ผมผูกคอตายแล้ว 5555

รถที่สวย เราชอบหน้าตามัน ผมเชื่อว่าคนใช้จะมีความสุขกว่า  option หรือราคาขายต่ออะไรนั่นมากมายครับ ..

เคยเห็นใครสักคนที่ เวลาล๊อครถแล้ว เดินออกจากรถและชอบหันกลับมามอง รถตัวเองบ่อยๆไหม .... ผมเห็นหลายคนมาก ซึ่งผมเข้าใจความรู้สึกเลยอะว่า ชอบอะ มันสวยอะ หันกลับมามองกี่ทีก็ชอบก็สวย  ..

แต่ไอ้รถที่ภายนอกเราไม่ชอบ มันไม่สวย ลงรถทีไม่คิดจะหันกลับมามองนี่ มันก็แย่ครับ มันไม่รู้สึกว่ามีความสุข ... สู้ไม่ซื้อซะดีที่สุด ไม่ชอบหน้ามัน ก็ไม่ฝืนอะดีแล้วครับ ...

ผบ ผม lock นถแล้วหันมองบ่อยมาก

ไม่ใช่ว่ารถสวยนะครับ นางกลัวลืม lock รถ หันมาถามผมประจำ  ::)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 19:50:08 »
พูดถึง cross แล้ว ผมเห็นคันจริง รุ่น 1.8 ผมก็รับไม่ได้ครับ ล้อเอย กระจังหน้าเอย ตลกไปหมด ถ้าไป hybrid ภาพที่เห็น มันคือดูดี ลงตัว ใหญ่โต

ส่วนเคส จขกท เท่าที่ผมอ่านแล้ว แนะนำตัดใจไป CX-30 เพราะดูไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมัน แค่ภายในดูดีกว่า cross คนละเรื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2021, 13:03:41 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 20:25:14 »
เอาจริงตอนเห็นรูปหน้าครั้งแรก
ผมถึงกับสบถออกมา ทุเรศ!!!
คำพูดเชฟใน Masterchef ลอยมาเลย
“มันคือคนที่อยากจะคิดสร้างสรรค์ แต่มันไปไม่ถึง”

พอไปเจอตัวจริง ดูมุมก้มนานๆ เอ้าก็ได้อยู่ (สำหรับรุ่นกระจังมีขอบเมทัลลิก)
หน้าตาเบนซินนี่ดูแล้วไม่เต็มใจจะขายชัดๆ
ยิ่งเจอล้อ Prius เข้าไปอีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 20:52:12 »
มองยังไงก็ไม่สวยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 23:04:03 »

ว่าแต่โตโยต้าจะไม่เลิกใช้ปากปลากระโห้  แล้วใช้กระจังหน้าแบบฟอร์จูนเนอร์ บ้างหรอครับ   เห็นแล้วดันอะไรกันนักหนา

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 23:31:53 »
ญี่ปุ่นสมัยนี้ออกแบบรถได้แย่มากในเชิงเปรียบเทียบ ยิ่งนับวันก็ยิ่งแย่ลง แย่แบบไม่เลือกราคารถเลย ถ้าเป็นเมื่อก่อนเปิดตัวมายังไงก็สวยกันซะส่วนใหญ่

ยิ่งเจอท้าย majesty เข้าไปเนี่ย ผมถามคนออกแบบท้ายรถได้ ผมจะถามว่าคิดผ่านรอยหยักสมองมาแล้วเหรอครับ

เอาเป็นว่าไม่ชอบก็ไม่ต้องเลือกแล้วกันครับ ถ้าพอรับได้ก็ดูการใช้งานเป็นหลัก

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 25, 2021, 23:38:52 »
เบรค(มือ)ใช้เท้าเหยียบ คิดได้เนอะ รถราคาเป็นล้าน คิดถึงเทียน่ารถเก่าเมื่อ 10 กว่าปีก่อนเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 00:40:17 »
คุณงามความดี​เป็นสิ่งสำคัญในการเลือก แต่สิ่งสำคัญกว่าคือต้องชอบมันด้วยครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 00:47:45 »
สำหรับผม มองยังไงก็ไม่สวย +1 แต่จุดที่มีปัญหากับผม คือ ท้าย ผมไม่ชอบเลย มองยังไงก็ไม่ชอบ แล้วหน้าบึ้งด้วยอีก .... ไม่ชอบถึงขนาดไม่มองเลย แล้วมาเจอกั้กออพชั่นกับเรื่องที่คนบ่นๆกัน ยิ่งไม่สนเข้าไปอีก ตัดออกจากสมองทันที

ถ้าผมต้องออกป้ายแดงผมยอมเพิ่มไปหา Fortuner  แพงกว่า คนละชนิด แต่มันสวยกว่าเยอะมาก และ ใช้งานหลากหลายกว่า
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 00:52:27 »
ไม่ชอบหน้าตาเหมือนกันครับ ตอนนี้เลยรอดู 2008 แต่ก็ยังไม่มาสักที

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 01:51:19 »
เวลามองท้ายรถครอสผมติดมากๆ คือหม้อพักท่อไอเสีย ดูใหญ่และห้อยมาก เหมือนไปหามาจากร้านไทยทำแล้วพ่นสีดำไว้
JC TU #54

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 06:48:54 »
อยากให้คนออกแบบหน้า corollar cross มาอ่านคอมเมนต์ จขกท จริงๆ. คงทำหน้าเหมือน รถ เลยหละ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 08:23:35 »
ผมดูแว้บแรกไม่สวยเลยครับ พอขับสวนกันบ่อยๆบนถนนก็เริ่มสวย นานๆเข้า มันสวยแฮะ 555
 ถ้ามันออกมาตอนที่ผมกำลังจะออกฟอเรสเตอร์ คิดว่าน่าจะมีลังเลยเลยครับ

ออฟไลน์ cdap

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 08:33:36 »
สมกับเป็นสาวก HLM ยี้มากขายดีมาก
ผมว่าสวยนะ ดูหน้าบึ้งนี่แล้วแต่ใครจะชอบ แต่จะถึงขนาดขี้เหร่คงไม่ เห็นวิ่งเยอะมากจนดูเฉยๆแล้ว

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 08:41:22 »

ผมคนนึงล่ะครับที่เวลาล็อครถแล้วชอบหันมามองรถตัวเองบ่อยๆครับ ไม่ใช่ว่ามองว่ารถสวยนะครับ (เพราะผมใช้ innova crysta ที่ใครๆก็บอกว่ามันไม่สวย) แต่ผมมองว่ากระจกมันพับยัง เพราะถ้ามันพับแล้วแปลว่ารถมันล็อคแล้วน่ะครับ 5555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 08:43:33 »
จริงๆ โตโยต้าก็มีรถสวยๆเยอะนะครับ ทีมออกแบบก็เก่ง แต่บางครั้งก็นึกเหตุผลไม่ออกว่า ทำไมต้องออกแบบให้มีทั้งคนชอบและไม่ชอบด้วย

ยกตัวอย่าง lexus harrier vellfire alphar ออกมาให้คนชอบเสียส่วนใหญ่ แต่จะซื้อหรือไม่ซื้อนั่นอีกเรื่อง

ตัดกลับมาที่ cross 1.8 แนวกระจังเหมือน ctm s all3(ตอนบน)​ที่ผมใช้อยู่เลย

ออนไลน์ suriya24

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 08:45:42 »
ผมว่าคอนโซลหน้านี่ ขัดใจมากเลย
จะเกะกะไปไหน

โตโยต้ายิ่งพยายามทำให้ดูสปอร์ตเท่าไร
พื้นที่ในการแหกขาของคนนั่งแถวหน้าก็แคบลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ gun007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 09:07:50 »
เรื่องหน้าตาผมว่าก็พอไปวัดไปวาได้นะ แต่การที่ลดต้นทุนจุดหลายๆจุดนี่ผมรับไม่ได้ เช่น ไม่มีเบรคมือไฟฟ้า auto hold ในรถราคาระดับนี้ วัสดุซับเสียงเข้าขั้นแย่ เสียงลม เสียงยาง เสียงเครื่อง เข้ามาในรถดังมากๆ ไหนจะช่วงล่างหลังจากอิสระในอัลติส เปลี่ยนเป็นคานบิดอีก ฯลฯ แต่ยังไงด้วยความเป็นโตโยต้าก็ขายได้แหล่ะ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 09:12:54 »
จขกท. คิดถูกแล้วที่ไม่เลือก

"แรกพบ" ก็ดูที่ รูปร่าง หน้าตา ผิวพรรณมาก่อน 
ถ้าดูแล้วมัน "ไม่ใช่" คงไม่ต้องไปเสียเวลาศึกษา "นิสัยและสันดาน" กัน

แม้ว่าอาจจะรู้มาก่อนว่า พื้นฐานทางบ้านมาดี
แต่ถ้ามันไม่ใช่ แล้วพยายามข่มใจเลือก
สักวันก็ต้องเอา "จุดที่เราไม่ชอบ" มาเป็นปัญหาบอก "เลิกลา" กันอยู่ดี

ดีของเขา มันอาจไม่ใช่ดีของเรา..
คนก็เช่นกัน สิ่งของก็เช่นกัน..
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 09:15:47 »
cross นี่มองจากด้านข้างคือหล่อแทบจะไม่ต้องติอะไร  มองด้านหลังก็ใช้ได้ ๆ กลางคืนไฟสวยดี  แต่พอมามองด้านหน้าก็หล่อน้อยลง

ผมเคยเม้นทำนองว่า toyota ชอบเอาดีไซน์ที่คม ๆ เฉี่ยว ๆ มาทำให้โค้งมนแล้วทำขายในตัวที่ตลาดต่ำกว่า
อย่าง cross นี่  ถ้าเอาไฟหน้า กระจังหน้าไฟท้าย คิ้วซุ้มล้อ  ปรับให้มีสันคม มันก็น้อง ๆ  rav4 ดี ๆ นี่เอง

ออฟไลน์ Phongsan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 10:38:50 »
เห็นด้วยครับ หน้าตาไม่รู้จะบึ้งไปไหน ขับต่อท้ายใครน่าจะต้องระวังไม่ให้ใกล้มาก และห้ามเปิดไฟสูงเด็ดขาด ไม่งั้นเสี่ยงมีเรื่อง แค่เพราะหน้าตาเขาชวนหาเรื่องจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่านี่คือดีไซน์ "รถครอบครัว" คิดได้ไงครับพี่โต

jaesz

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 11:05:12 »
สำหรับผม มองยังไงก็ไม่สวย +1 แต่จุดที่มีปัญหากับผม คือ ท้าย ผมไม่ชอบเลย มองยังไงก็ไม่ชอบ แล้วหน้าบึ้งด้วยอีก .... ไม่ชอบถึงขนาดไม่มองเลย แล้วมาเจอกั้กออพชั่นกับเรื่องที่คนบ่นๆกัน ยิ่งไม่สนเข้าไปอีก ตัดออกจากสมองทันที

ถ้าผมต้องออกป้ายแดงผมยอมเพิ่มไปหา Fortuner  แพงกว่า คนละชนิด แต่มันสวยกว่าเยอะมาก และ ใช้งานหลากหลายกว่า

ใช่ครับ ท้ายรถนี่มันอุุบาทว์มาก
กระจังหน้า กันชน ถ้าไม่ของมันพอจะแก้ได้ แต่สัดส่วนรถรวมๆดูแล้วไม่สวยไม่ชอบ ผมว่าแก้ยาก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 11:22:06 »
เซกเมนท์นี้ ถ้าไม่เอา cross ผมจะเสี่ยงดวงกับ cx-30 หรือไม่ก็รอดู new hrv เลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 11:32:34 »

ใช่ครับ ท้ายรถนี่มันอุุบาทว์มาก
กระจังหน้า กันชน ถ้าไม่ของมันพอจะแก้ได้ แต่สัดส่วนรถรวมๆดูแล้วไม่สวยไม่ชอบ ผมว่าแก้ยาก

ดูเหมือนพี่จะเกลียดมันมากเลยนะ อ่านไปอ่านมาเหมือนจะไม่ได้ชอบอะไรมันเลย
แบบนี้ไม่ใช่เรื่องตัดใจล่ะครับ แต่จะเป็นแบบที่ว่าไม่ชอบมันแต่แรก และไม่อยากเข้าไป
สัมผัสมันเลยด้วยซ้ำมั้ง ไม่ใช่ว่าดี ว่าชอบ แต่ต้องตัดใจอย่างสุดเสียดายนะครับ