ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มพลังให้ลุงอ้วน CRV G3  (อ่าน 3673 ครั้ง)

ออฟไลน์ papasierra

• Newbie
  • *
อยากเพิ่มพลังให้ลุงอ้วน CRV G3
« เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 15:36:26 »
สวัสดีแอดมินผู้ดูเเลบอร์ด เเละ เพื่อนๆสมากชิกทุกท่านครับ

หลังจากที่ผมได้มีโอกาสเเวะเวียนเข้ามาอ่านกระทู้ภายในบอร์ด headlightmag บ้างเป็นครั้งคราว เเละเเล้วก็ถึงคราวที่ผมจะเขียนกระทู้เป็นของตัวเองจริงๆสักที ซึ่งถ้าหากกระทู้นี้ไปมีเนื้อความคล้ายๆกับกระทู้ที่มีสมาชิกท่านอื่น เคยเขียนไปบ้างเเล้ว ก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ ( เนื่องด้วย ผมเองก็เคยเลื่อนหาบทความเกี่ยวกับตัว G3 ตัวนี้ เเต่มีข้อมูลที่ต้องการน้อยมาก ... หรือผมอาจจะยังหาไม่ดีพอ  :( )
     เนื่องจากทางบ้านผมเอง มีโอกาสได้ใช้งานเจ้าอ้วน CRV อยู่ 2 Gen เเต่คันที่ผมหนีบไปไหนมาไหนด้วยบ่อยที่สุด เห็นจะเป็น G3 2.4 EL 4WD นี่เเหละครับ ซึ่งเเน่นอนครับว่า ด้วยอายุอานามที่ปาไป 14 ปีเห็นจะได้ (รถจดปี 2007) จะให้ไปเทียบเคียงสูสีกับรถรุ่นใหม่ๆ ก็เห็นจะไม่ได้ ดังนั้นผมจึงมีความคิดซนๆ ขึ้นมาว่า จะจับเทอร์โบ ยัดลงไปใน G3 คันนี้ เเต่ก็อีกนั่นเเหละครับ ไม่เคยทำอะไรทำนองนี้มาก่อน จึงยังไม่มีความรู้อะไรมากมายนัก นอกจากที่อ่านๆเอาอย่างเดียว เลยอยากขอคำเเนะนำจากผู้ที่เคยทำเเล้วประสบความสำเร็จ หรือเคยเจ็บมาก่อน ก็ตามเเต่ ว่าหากผมจำทำแบบนี้ ต้องเตรียมความพร้อมอะไรให้รถบ้างครับ ... ส่วนงบประมาณนั้น วางไว้ที่ 80k - 100k บวก ลบ ได้ตามความเหมาะสมครับ
     ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความเห็นครับ
ปล. ถามว่าอยากเเรงมั้ย ก็คงต้องตอบว่า " อยาก " ครับ เเต่เอาเเค่พอขับสนุกขึ้น ไม่ได้เอาเเบบบ้าพลังอะไรมากมายนัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2021, 15:43:02 โดย papasierra »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: อยากเพิ่มพลังให้ลุงอ้วน CRV G3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 16:21:43 »
ตอบแบบกลางๆ นะครับ

งบ 80-100k วางโบ ได้อยู่แล้ว

ยิ่งเครื่อง K24 ถือว่าพื้นฐานเครื่องมาดีมาก เพราะเดี๋ยวนี้ K Turbo เขาก็เล่น K24 กัน แล้ว เพราะ เครื่องบล๊อคนี้ราคาถูก CC ได้ ดีกว่า K20 มาแดงเอามาโม NA ที่ลงทุนเยอะ แต่แรงม้าไม่ได้เยอะเหมือน Turbo (แต่มันคนละฟิลนะ)

แต่ที่ห่วงคือ ระบบขับเคลื่อนครับ เกียร์ ผมว่า เอาแค่ขับสนุกพอได้ แต่ถ้าจะเอาแรงเลย มันต้อง MT ครับ ถึงจะเอาอยู่

เอาสบายๆ แค่ขับสนุก วาง turbo ลูกไม่ต้องใหญ่ บูสไม่ต้องเยอะ จูนสัก 250 ม้า ผมว่าน่าจะพอได้ อยู่ในงบครับ

ปล.คนรู้จัก วาง K24 Turbo บนบอดี 3Dr ทำแรงม้าประมาณ 500-600 งบ 3 แสนกว่าๆ ครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: อยากเพิ่มพลังให้ลุงอ้วน CRV G3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 16:34:52 »
วางโบตัวเล็ก 250 ม้า 0-100 6 วิปลายๆ ครับเครื่อง k24 ทำกันเยอะครับ แต่ตัวนี้ผมจำไม่ได้เกียร์มัน 4หรือ5สปีด แต่ทนกว่า cvt ใน accord แน่นอนบูสน้อยๆหน่อย
แต่ถ้างบ 100k นี่รวมหมดแล้วเกรงว่าส่วนๆอื่นๆจะเอาเครื่องไม่อยู่ครับ (เบรค ช่วงล่าง) เผื่องบไว้ทั้งคู่นี้ด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 16:38:07 »

ยิ่งเครื่อง K24 ถือว่าพื้นฐานเครื่องมาดีมาก เพราะเดี๋ยวนี้ K Turbo เขาก็เล่น K24 กัน แล้ว เพราะ เครื่องบล๊อคนี้ราคาถูก CC ได้ ดีกว่า K20 มาแดงเอามาโม NA ที่ลงทุนเยอะ แต่แรงม้าไม่ได้เยอะเหมือน Turbo (แต่มันคนละฟิลนะ)

แต่ที่ห่วงคือ ระบบขับเคลื่อนครับ เกียร์ ผมว่า เอาแค่ขับสนุกพอได้ แต่ถ้าจะเอาแรงเลย มันต้อง MT ครับ ถึงจะเอาอยู่

เอาสบายๆ แค่ขับสนุก วาง turbo ลูกไม่ต้องใหญ่ บูสไม่ต้องเยอะ จูนสัก 250 ม้า ผมว่าน่าจะพอได้ อยู่ในงบครับ

ปล.คนรู้จัก วาง K24 Turbo บนบอดี 3Dr ทำแรงม้าประมาณ 500-600 งบ 3 แสนกว่าๆ ครับ

เรียน คุณ DiKiBoyZ,

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับ เเต่... ผมอาจจะยังเเจงไม่ละเอียดในกระทู้ต้น ผมลืมบอกว่ารถผมนี่ เดิมสนิททั้งคัน ตั้งเเต่ภายในห้องเครื่อง ลามไปถึงช่วงล่างเลยครับ เดิมกริ๊บบบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 16:39:54 »
วางโบตัวเล็ก 250 ม้า 0-100 6 วิปลายๆ ครับเครื่อง k24 ทำกันเยอะครับ แต่ตัวนี้ผมจำไม่ได้เกียร์มัน 4หรือ5สปีด แต่ทนกว่า cvt ใน accord แน่นอนบูสน้อยๆหน่อย
แต่ถ้างบ 100k นี่รวมหมดแล้วเกรงว่าส่วนๆอื่นๆจะเอาเครื่องไม่อยู่ครับ (เบรค ช่วงล่าง) เผื่องบไว้ทั้งคู่นี้ด้วยครับ

เรียน คุณ nookseal,

เอ ถ้าผมจำไม่ผิด ... น่าจะ 5 Speed ล่ะมั้งครับ :-\

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 16:53:47 »

เรียน คุณ nookseal,

เอ ถ้าผมจำไม่ผิด ... น่าจะ 5 Speed ล่ะมั้งครับ :-\

G3 เกียร์ A/T 5 speed คร้าบบ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 17:24:55 »
อย่าตั้งเป้าให้แรงครับ ให้ตั้งเป้าว่าขับแล้วไม่เหมือนเดิม กระฉับกระเฉงกว่าเดิมดีกว่าครับ

เพราะจัดมาแรง ๆ ขับสักปีสองปีก็เบื่อครับ

ไม่ว่าเราจะทำอะไรกับรถ วันข้างหน้าเราก็จะเบื่อและหาทางทำต่ออยู่ดีครับ

เมนูโมฯ แบบสบายกระเป๋าสตางค์มีดังนี้ครับ

- จูน E20 E85 ให้รถวิ่งลื่นขึ้น

- เปลี่ยนท่อไอเสีย เสียงเปลี่ยนเร้าใจมากขึ้น

- ใส่ Strut Brace ให้พวงมาลัยคมขึ้น

- ถ้ายังคมไม่พอ ให้เปลี่ยนยางล้อคู่หน้าให้หน้ากว้างมันแคบลงนิดหน่อย

- เปลี่ยนโช๊ค ถ้ารู้สึกว่ารถโคลงครับ

แค่นี้ก็ได้ความรู้สึกที่ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 17:50:53 »

เรียน คุณ DiKiBoyZ,

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับ เเต่... ผมอาจจะยังเเจงไม่ละเอียดในกระทู้ต้น ผมลืมบอกว่ารถผมนี่ เดิมสนิททั้งคัน ตั้งเเต่ภายในห้องเครื่อง ลามไปถึงช่วงล่างเลยครับ เดิมกริ๊บบบ

ใช่ครับ งบ 80,000 - 100,000 ที่บอกมา น่าจะอยู่ในงบแล้วครับ

เพราะของที่ได้ ก็น่าจะชุดไล่ข้าง เทอร์โบ+อินเตอร์ และ ชุดบนพวกฝาและวาล์ว และน่าจะลูกซิ่ง ส่วนท่อนล่างเดิมเดิม สบายครับ 250 ม้า ผมว่ากำลังดี

ช่วงล่าง รถ 250 ม้า คุณไม่ได้ไปลง สนาม แค่ใช้งาน ผมว่าช่วงล่างเดิมเอาอยู่ครับ แต่ถ้าต้องการเฟิร์มๆ หน่อย ก็เปลี่ยนโช้คแต่ง ชุดละหมื่นก็เอาอยู่แล้ว

เบรค เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆ สักชุด ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2021, 20:32:57 »
ลองจับเวลา0-100จากคลิปนี้ครับ
น้าแจ่ม เซทเทอรโบ ในCRV gen3ล้อโต น่าสนใจครับ แต่ไม่ทราบว่าใช้งานระยะยาวเป็นอย่างไรบ้าง

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2021, 16:05:32 »
ผมได้ G4 2.4 AWD ปี2012 มา จับเปลี่ยนล้อ PF07 ก็วิ่งดีขึ้นแล้ว (ล้อเดิมหนักวงละ 12กก. PF07 วงละ 9 กก.)
ตอนนี้พึ่งไปทำฝามาก็ขับสนุกขึ้นเยอะครับแต่ยังไม่ได้เอาไปวัดไดโนเลย