ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่เคยลองทั้ง Forester และ CX5 (โฉมปัจจุบัน) ความเงียบต่างกันแค่ไหนครับ  (อ่าน 2909 ครั้ง)

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้กำลังดูทั้ง Forester Eyesight และ CX5 2.0SP อยู่ครับ

เคยนั่งและขับ CX5 (ของแม่) แล้ว ชอบใจในความเงียบของ CX5 มากครับ (มีโอกาสได้ลองในช่วงความเร็ว 0-140 และในถนนหลายๆแบบด้วย) เรื่องอื่นๆ ก็พอใจ
ส่วน Forester ชอบในความโล่ง กับ Design โบราณๆ (ส่วนตัวชอบรถแนวกล่องๆอยู่แล้วครับ) บวกกับมี Loyalty กับ Subaru อยู่ประมาณนึง
ไม่ทราบว่าท่านที่เคยได้ลองทั้งสองรุ่นในหลายๆถนน หลายๆย่านความเร็ว เรื่องการเก็บเสียงของ Forester เทียบกับ CX5 เป็นอย่างไรบ้างครับ

เรื่องราคา เท่าที่ลองดูมาหลายเจ้า ดาวน์ 25% ผ่อน 60 เดือน
ดาวน์ Mazda แพงกว่าหลักหมื่น แต่ผ่อนแพงกว่าหลักร้อย

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
ผมชอบ CX5 เพราะเก็บเสียงดีมาก วิ่งต่างจังหวัดที่เป็นถนนปูนเก่า ยังประทับใจมาก

เคยได้ยินว่า Forester เหนือการ CX5 นะครับ แต่ยังไม่เคยลองนั่งซุบารุเลย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
CX-5 เก็บเสียงดีกว่าครับ
ยิ่งถ้าเทียบตอนนั่งเบาะหลัง ยิ่งชัดเลย

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
คู่นี้โดนใจผมทั้งคู่ ทำเอาผมมองข้าม  toyota honda
แต่กลัวๆทั้งM  และ  Su
สุดท้ายไม่กล้าซื้อทั้งคู่ขับรถเก่าต่อไป

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ก่อนได้ Forester ผมลอง Cx5 2.0SP มาด้วย เส้นนครอินทร์จากพระราม 5 มาสุดยูเทรินที่บางใหญ่

การเก็บเสียงพอๆกันครับ ผมได้ลองทั้งสองคันถึง 160 เลยครับ เงียบพอๆกัน และเหมือน Cx5 จะเงียบกว่านิดๆที่กระจกหน้า และกระจกมองข้าง เสียงจากพื้นเงียบพอๆกัน 140 ขึ้นไปถึงจะมีเสียงบ้างเล็กน้อย ก่อนหน้านั้นนี่สงบมากครับ

แต่ที่แตกกันชัดเจนเลยคือบุคลิคช่วงล่าง ซึ่งผมชอบนุ่มๆเนียนๆ ซัพแรงสะเทือนเกลี้ยงๆของ Forester มากกว่าครับ ภรรยากับลูกที่เบาะหลังนี่เทส Forester เสร็จลงมาให้จองเลย เค้าบอกนั่งแล้วโปร่ง นิ่ม สบาย ไม่สะเทือนเท่า Cx5 ครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

ผมรู้สึกว่า cx5 เงียบกว่านิดหน่อยครับ  forester ขับความเร็ว100  เสียงลมเข้าตามกระจกแล้วครับ 

ออฟไลน์ RhythmCaster

ก่อนได้ Forester ผมลอง Cx5 2.0SP มาด้วย เส้นนครอินทร์จากพระราม 5 มาสุดยูเทรินที่บางใหญ่

การเก็บเสียงพอๆกันครับ ผมได้ลองทั้งสองคันถึง 160 เลยครับ เงียบพอๆกัน และเหมือน Cx5 จะเงียบกว่านิดๆที่กระจกหน้า และกระจกมองข้าง เสียงจากพื้นเงียบพอๆกัน 140 ขึ้นไปถึงจะมีเสียงบ้างเล็กน้อย ก่อนหน้านั้นนี่สงบมากครับ

แต่ที่แตกกันชัดเจนเลยคือบุคลิคช่วงล่าง ซึ่งผมชอบนุ่มๆเนียนๆ ซัพแรงสะเทือนเกลี้ยงๆของ Forester มากกว่าครับ ภรรยากับลูกที่เบาะหลังนี่เทส Forester เสร็จลงมาให้จองเลย เค้าบอกนั่งแล้วโปร่ง นิ่ม สบาย ไม่สะเทือนเท่า Cx5 ครับ

อธิบายซะเห็นภาพเลยครับ
พอดีผมใช้เส้นนี้ประจำ ขนาดรถซิตี้ของผมเพิ่งเปลี่ยนยาง dB 552 มาใหม่ ๆ
เสียงรบกวนก็ยังเข้ามาภายในห้องโดยสารอยู่ดี  ดังทุกระยะความเร็ว  :'(

ปล. เชียร์ Forester ครับ ชอบรถสไตล์ขับนุ่มสบาย
Honda City GM3 (since 2012)