ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ ช่วยแนะนำรถกลุ่ม B-Segment ทีครับ  (อ่าน 5792 ครั้ง)

ออฟไลน์ aA

• Jr. Member
  • **
สวัสดีเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว headlightmag ทุกท่านครับ
ผมชื่อ แอ้ ครับ ปัจจุบันกำลังศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยขอนแก่น สาขาการเงินครับ
เข้ามาอ่านกระทู้ที่บอร์ดได้ซักพักแล้ว แต่พึ่งสมัครเมื่อวาน ^^
อยากได้คำแนะนำจากชาวบอร์ด เพราะกำลังจะออกรถกลุ่ม B-Segment (เป็นรถคันแรกในชีวิต แม่ออกให้)
ที่เล็งๆไว้ ก็ City กับ Mazda2 อะครับ (แม่ชอบHonda) หรือท่านใดจะแนะนำรุ่นอื่นด้วยก็ได้ครับ
ช่วยเปรียบเทียบ ข้อดี ข้ัอเสีย ของแต่ละรุ่นด้วยก็ดีครับ จะได้เอาไว้ช่วยตัดสินใจ
จริงๆแล้วผมอยากได้รุ่น Top ไปเลย เพราะ Option มันครบเลย แล้วแม็คมันก็สวยไม่ต้องแต่งเพิ่ม
แต่ไม่รู้ว่าแม่จะให้งบเท่าไร ผมคงใช้ไม่นานมาก 3-4 ปีก็เอาคืนแม่ (ตอนนี้แม่ขับรถเต่าอยู่)

สเปคคร่าวๆที่ต้องการ
1.ประหยัดน้ำมันพอตัว
2.ไม่มีปัญหาจุกจิกมาก
3.ขับสบายๆ ผมไม่ซิ่งปู้ดป้าดดด ถ้าทางตรงยาวๆผมก็ขับประมาณ 120-140
4.ขับมือเดียวแบบไม่ต้องกังวล (ทางไกลผมชอบจับพวงมาลัยมือขวาข้างเดียว)

พอจะนึกออกเท่านี้อะครับ
คาดว่าจะดาน์ว 100,000 แล้วก็ผ่อน 60 เดือน
อัตราดอกเบี้ยของแต่ละค่ายเท่าไรบ้างครับ
แล้วค่ายไหนแถมของให้เยอะกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เด็กๆ อายุไม่มากขับ March ดีกว่าครับ

ประหยัดเงินพ่อแม่ไป 1 แสน เทียบ March 1.2E CVT กับ M2 Groove 1.5AT ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 18:11:31 โดย GreenG »

ออฟไลน์ aA

• **
คือว่าแม่ผมอยากได้ City อะครับ เดี๋ยวอีกหน่อยแม่ผมก็เอาไปขับ
เพราะอีกไม่เกิน 2 ปี ผมก็จะออกรถเองแล้วอะครับ

GreenG

คือว่าแม่ผมอยากได้ City อะครับ เดี๋ยวอีกหน่อยแม่ผมก็เอาไปขับ
เพราะอีกไม่เกิน 2 ปี ผมก็จะออกรถเองแล้วอะครับ

พี่ว่า City ดีกว่านะครับ ได้ของครบหมด ไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม(วิทยุนะครับ)
+ ประหยัดน้ำมันกว่า 2 แน่ๆ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
คุณสามารถเลือกได้ 3สาวครับ คือ1 สาวนามว่ามีนา กับสาวนามว่า 2 และอีก1สาว คือ ซิตี้

สาวมีนา เป็นสาวอีโคโนมิค สวยเริ่ดแบบพอเพียง เรี่ยวแรงในการขับเคี่ยวพอตัว((ถ้าเกิดขับคนเดียวนะครับ)) แต่งก็น่ารักเดิมๆก็โอเค สรุก เจิดดด ครับ

สาว 2(Mazda 2) สวยเปรี่ยว(อืมม-_-") เหมือนนางเอกแอบร้าย หน้าตาอนาคตไกล เอาง่ายๆเธอ คือซุปตาร์ แต่ติดที่ว่าเครื่องมัน แรงน้อยอ่อนระทวยไปหน่อย

สาว ซิตี้ เหมือนนางร้ายอยู่เบาๆ สวยเริ่ด เชิดไม่หยิ่ง มองหาได้ตามท้องถนนทั่วไป เครื่องแจ๋วในระดับหนึ่ง ใช้ชีวิตประจำวันสบายๆ ถ้าไม่ติด รอเจ้าสาวนานไปหน่อย จะเป็นอะไรที่แหล่มเริ่ดประเสริฐศรีมณีส่องแสงเลยครับ (ฮ่า)

((/me หลบขวดน้ำ))

ก็ ลองๆดูความเห็นท่านอื่นแล้วกันครับสำหรับความคิดผม มีเท่านี้แหละที่คิดว่าเวิค ยาริส กะ ออซก็ โอเคซื้อง่ายขายคร่อง แต่ผมว่ามัน แก่ไปแล้วอ่ะสำหรับออส กับยาริส ไม่ใช่สาววัยแรกแย้มเหมือนรุ่นก่อนMC

Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ aA

• **
ขอบคุณ พี่ GreenG และพี่ Stradale มากครับ

ท่านอื่นอยากแนะนำอะไรเชิญเต็ฒที่เลยนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
แม่อยากได้ ซิตี้ และอีก2 ปีก็จะคืนรถให้แม่

ผมว่าเอาซิตี้ดีกว่าครับ..

เมื่อแม่ได้รถคืน อย่างน้อยก็เป็นรถที่แม่อยากได้น่ะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fly to dream

สนเจ้านี้มั้ยอ่ะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ aA

• **
สนเจ้านี้มั้ยอ่ะ

ผมสนอยู่นะครับ  แต่ไม่รู้ว่าแม่จะสนด้วยหรือป่าว ^^

ออฟไลน์ aA

• **
แม่อยากได้ ซิตี้ และอีก2 ปีก็จะคืนรถให้แม่

ผมว่าเอาซิตี้ดีกว่าครับ..

เมื่อแม่ได้รถคืน อย่างน้อยก็เป็นรถที่แม่อยากได้น่ะ..

จริงๆแล้วแม่ก็ตามใจผมแหละครับ  แต่ที่แม่ผมอยากได้ City เพราะคนข้างบ้านยุ  = =''

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Fiesta น่าสนใจครับ ชั่วโมงนี้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่า City M/T, Mazda 2 Groove M/T, Fiesta 1.4 style M/T ดีหมดเลยครับ
จะเลือกรุ่นไหนก็ได้ แต่ดูความสะดวกสบาย กับคุณภาพของศูนย์  แถวๆ นั้นนิดนึง
อยู่ต่างจังหวัด ได้ขับเกียร์ธรรมดามันๆ ตลอด น่าอิจฉาจริงๆ หุหุหุ

ออฟไลน์ patzahut

ถ้างบถึงเล่น Top ได้ (ไม่ห่วงยี่ห้อตลาด) อยากให้จัด Fiesta นะครับ  ประหยัดน้ำมันสุดในกลุ่ม 16.4 KM/L by พี่จิมมี่  Option เหนือชาวบ้านด้วยครับ

GreenG

ถ้างบถึงเล่น Top ได้ (ไม่ห่วงยี่ห้อตลาด) อยากให้จัด Fiesta นะครับ  ประหยัดน้ำมันสุดในกลุ่ม 16.4 KM/L by พี่จิมมี่  Option เหนือชาวบ้านด้วยครับ

โอ้โห 16.4 น่าสนใจครับ เมื่อก่อนไม่เคยดูเลย ตอนนี้คงต้องมองแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เฟียสต้าดี แต่ซิตี้ก็ยังครอบคลุมสุดครับ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
แนะนำคันนี้ึครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=488601

เซฟตังจากตัวทอป 150,000.- บาท

(ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเจ้าของรถนะครับ แค่เห็นราคามันโดน ก็เลยเอามาฝาก)

ปล.ดาวแสน เหลือ สี่แสนห้า ผ่อน หกสิบเดือน บวกดอก 4% ผ่อนเดือน 9000.-

แค่ลองคำนวนคร่าวๆดูนะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

แนะนำเฟียสต้าครับ ไปลองขับดู แล้วจะรู้ว่ามันเหมาะกับคุณรึเปล่าครับ ที่สำคัญพาแม่ไปลองด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=63&Itemid=74

นั่งอ่านก่อนนะครับ ทั้งหมดนั่นละ ช่วยได้แน่ครับ

ออฟไลน์ aA

• **
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำขอรับ ^^

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
ตอนนี้ฟอร์ดน่าสนมากๆเลยครับ ไปลองขับดูให้ครบก่อนตัดสินใจนะครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so