ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะสี่ประตูมือสอง งบ 5 แสน มีรุ่นไหนปีไหน น่าสนใจบ้างครับ  (อ่าน 2777 ครั้ง)

ออฟไลน์ genoaction

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ สมาชิก Community Headlightmag ครับ

พอดีตอนนี้กำลังมองหารถกระบะซักคันให้คุณพ่อ แทน Izusu มังกรทองที่คุณพ่อใช้อยู่ ซึ่งมันน่าจะอายุเยอะกว่าผมแล้วด้วยซ้ำ เคยถามพ่อแล้วว่าเอาเป็นรถเก๋งไหม แต่ดูเหมือนจะไม่ค่อยถูกใจแกเท่าไหร่

ทั้งชีวิตขับมาแต่กระบะ ทีนี้ก็เลยเป็นโจทย์ยากเลย ที่ต้องมาหารถกระบะซักคัน เพราะลองไปเซิซตามเว็บต่างๆ ก็มีรุ่นเยอะจนงงไปหมดเลยครับ และส่วนตัวเป็นคนไม่สนใจรถกระบะเลย ก็เลยไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นที่รุ่นไหนดี

ผมขอลิสท์ความต้องการเรียงจากมากไปน้อยครับ

1. งบ 4 - 5 แสน
2. เน้นการขับขี่ดี ปลอดภัยมั่นใจ มีออฟชันความปลอดภัยบ้าง (ไม่ขับซิ่ง ไม่แต่งรถ)
3. ยกสูง + หน้าตาดี
4. เกียร์ออโต้
5. 4 ประตู (เน้นใช้ขนคนครับ ขนของใหญ่นานๆทีละ)
6. ราคาอะไหล่ไม่โหดจนเกินไป (คุณพ่อมีเบสิคเรื่องรถบ้าง พอดูแลเองได้ แต่ถ้ามีศูนย์ดีๆ ก็อุ่นใจครับ)

เข้าใจว่าด้วยงบ อาจจะไม่ได้หมดทุกอย่าง แต่ลองเรียงตามความสำคัญแล้วครับ อันไหนถ้ามันไม่ได้จริงๆ ก็ไม่เป็นไรครับ จะยี่ห้อไหนก็ได้ครับ ไม่ติด

ถ้าพี่ๆ คนไหนมีรุ่นไหน ปีไหน ที่คิดว่าน่าสนใจ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ จะได้ออกไปวิ่งหาดูครับ :)

ปล จริงๆ แอบไปดู Navara ตัวล่าสุดมา ค่อนข้างถูกใจ แต่ก็แอบแพงประมาณนึงเลยยยย T T

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผม ถ้าผิดกฎ หรือมีคำแนะนำอะไรบอกได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2021, 21:37:49 โดย genoaction »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
vcross 2012+ เครื่อง3000 at ผมว่าใช้ดีมากครับ จุกจิกน้อย
แรง เกียร์ตอบสนองดี ประหยัดน้ำมัน แต่เสียงเครื่องดังไปหน่อย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าคุณพ่อใช้ Isuzu มาก็คงแนะนำต่อเนื่องละครับ

เอาเป็น Dmax Z-Prestige เครื่อง 2.5   (ปีซัก  12-15) ก็น่าจะอยู่ในงบครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ genoaction

• Newbie
  • *
ขอบคุณทั้งสองท่านที่มาตอบอย่างไวเลยครับ

เข้าใจว่าที่แนะนำมาทั้งสองรุ่นคือ Izusu

V-Cross กับ Z-Prestige มันต่างกันตรงไหนนะครับ ใช่อารมณ์ City / Civic อะไรทำนองนี้หรือเปล่านะครับ

ส่วนเรื่องยี่ห้อ จริงๆ ไม่ติดครับ อะไรก็ได้เลยครับผม 5555555 ขอไม่เอา MG พออออ

ออฟไลน์ CNX

สมมตว่า ถ้าเปลี่ยนโจทย์เป็นไม่ใช่4ประตู แต่เป็นหัวเดี่ยว4x4 ตัวเลือกที่สมรรถนะ และความปลอดภัยดีที่สุด(ที่ผมเข้าใจ) คือTriton4x4 Single cab 6Auto
###แต่มือสอง หายากครับ
ผมเล็งรุ่นนี้ไว้เข้าสวนและขับเที่ยวลุยป่า

ระบบความปลอดภัย Safety
ระบบเบรกป้องกันล้อล็อค ABS
ระบบกระจายแรงเบรก EBD
ระบบเสริมแรงเบรก BA
ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว ASC
ระบบป้องกันการลื่นไถล ATC
ระบบช่วยออกตัวบนทางลาดชัน HSA
ระบบลดกำลังเครื่องยนต์ เพื่อช่วยเบรก Brake Override System
ระบบไฟกะพริบฉุกเฉินอัตโนมัติ ขณะเบรกกะทันหัน ESS
ระบบล็อคประตูอัตโนมัติเมื่อรถมีความเร็ว Auto Door Lock by Speed
ถุงลมนิรภัยคู่หน้า 2 ตำแหน่ง

เครดิทข้อมูล : https://www.headlightmag.com/official-price-mitsubishi-triton-minorchange-4wd-at/
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tnp_super

Navara ตัวท๊อป ปี 2015-2016 ระบบช่วยเสริมความปลอดภัยครบ ในงบ 5 แสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2021, 21:39:46 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ Newhang

ขอบคุณทั้งสองท่านที่มาตอบอย่างไวเลยครับ

เข้าใจว่าที่แนะนำมาทั้งสองรุ่นคือ Izusu

V-Cross กับ Z-Prestige มันต่างกันตรงไหนนะครับ ใช่อารมณ์ City / Civic อะไรทำนองนี้หรือเปล่านะครับ

ส่วนเรื่องยี่ห้อ จริงๆ ไม่ติดครับ อะไรก็ได้เลยครับผม 5555555 ขอไม่เอา MG พออออ

vcross คือตัว 4x4 ครับ
hi-lander คือยกสูง ขับ2
z-prestige คือtop optionของรุ่นนั้นๆ เช่น4ประตู หรือแคป

ออฟไลน์ CNX

Navara ตัวท๊อป ปี 2015-2016 ระบบช่วยเสริมความปลอดภัยครบ ในงบ 5 แสน

เห็นด้วยกับNavara NP300ครับ ดูราคาเวปมือสอง 4-5แสน ได้ตัว4wd Auto
เครื่องแรง , เกียร์7จังหวะ
ความปลอดภัย VDC TCH HSA HDC
ปีผลิตรถในราคาตามงบ น่าจะได้ปีใหม่กว่าIsuzu, Toyotaครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2021, 00:22:16 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ผมกลับมองต่างว่า ถ้าไม่ได้ใช้กระบะเพื่อขนของเป็นประจำ ลองเปลี่ยนแนวมาเป็น SUV หรือ PPV ดูไหมครับ ขับสบาย โดยสารสบายกว่า อย่างปาเจโร่ตัวแรก หรือไม่ก็ Trailblazer ก็อยู่ในงบ หารุ่น 4x4 ไว้ท่องเที่ยวด้วย ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผม คงเป็น นวร่าครับ ราคานี้ได้ปีใหม่ๆ ตัวท๊อปเลย
ส่วนหล่อไหม ? ต้องถามใจตัวเองดูครับ

รถของของน้อย น้ำหนักไม่เกิน 1 ตัน ไปเปลี่ยนแหนบนุ่ม +โช๊คโปรเฟนเดอร์ดูครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมกลับมองต่างว่า ถ้าไม่ได้ใช้กระบะเพื่อขนของเป็นประจำ ลองเปลี่ยนแนวมาเป็น SUV หรือ PPV ดูไหมครับ ขับสบาย โดยสารสบายกว่า อย่างปาเจโร่ตัวแรก หรือไม่ก็ Trailblazer ก็อยู่ในงบ หารุ่น 4x4 ไว้ท่องเที่ยวด้วย ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
+1 ตามนี้เลยครับ ถ้าไม่ได้ขนของ PPV สบายกว่านะครับ
พื้นฐานมาจากกระบะ การดูแลไม่ต่างกันมากครับ
งบราวๆ 4-5 แสน ได้พวก PJS ปีสัก 2013 อยู่

ออฟไลน์ tanatewee

• Newbie
  • *
ผมใช้ d max 2012 3.0
วิ่งไป 140000 สภาพยังใหม่เอี่ยม วิ่งดี มือสอง ราคาน่าจะไม่เกิน 5 แสน

แนะนำตัวนี้ละกันครับ อะไหล่ไม่แพง ไม่จุกจิก ยังไม่เคยมีอะไรพังเลยตั้งแต่ใช้งานมา

ออฟไลน์ the kit

พ่อคุณใช้ "อีซุ" มานาน
น่าจะผูกพันกับ "ยี่ห้อ"

งบที่ว่า มอง Dmax 2.5 ปี 2012-14 สี่ประตู ขับสอง Auto ตัว Top ชื่อรุ่น Z-Prestige
น่าจะโดนใจท่าน รุ่นนี้ไม่มีอะไรจุกจิก แถมระบบช่วยเหลือและความปลอดภัยมาครบ สบายใจได้ 
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าปีใหม่สุดในงบนี้ แล้วอุปกรณ์ความปลอดภัยครบ ๆ  คง Chev Colo ตัวสุดท้ายละมั้งคับ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------