ผู้เขียน หัวข้อ: ที่เครื่องยนต์มีรอยแบบนี้มีอะไรต้องกังวลไหมครับ  (อ่าน 2991 ครั้ง)

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ที่เครื่องยนต์มีรอยแบบนี้เหมือนเป็นรอยเกิดจากตอนหล่อ  ระยะยาวจะมีผลอะไรหรือเปล่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

เหมือนลอยที่หล่อ (Casting) มาไม่ดี

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
โคตรปกตินะคับ.....
อย่าเครียดดดด

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ดูแล้ว น่าจะเป็นแค่ผิวนะ ไม่น่ามีผลกับการใช้งาน ...

แต่ประเด็นคือ งานหยาบดีจริงๆ ใครผลิตชิ้นส่วนให้พี่แกเนี่ย ...  MG ยังไม่มีเลยนะแบบนี้อะ ...

อย่างกับชามสังคโลกเลยนะครับ 555

ออฟไลน์ deertesla

รถรุ่นอะไรครับ

Corolla cross ครับ เครื่องเบนซิน 2zr

ไม่มั่นใจว่าเป็นจากพื้นผิวเพราบล็อคแม่พิมพ์ไม่เรียบหรือว่าเกิดจากการมี่มันร้าวจริงมั้ยครับ  ถ้าความร้อนไม่ขึ้น  น้ำมันเครื่องไม่รั่วหาย กำลังเครื่องไม่ตกผมว่าไม่เป็นไรครับ  แต่ผมเพิ่งเคยเห็นนี่แหละว่าเป็นแบบนี้  ขนาดเครื่องยนต์เบนซินอเนกประสงค์50cc จากจีนที่ดัดแปลงไปใส่เครื่องสูบน้ำ รถตัดหญ้า  โกคาร์ทยังไม่มีรอยแบบนี้เลยครับ  ผมว่าชุ่ยนะโตโยต้า

ดูแล้ว น่าจะเป็นแค่ผิวนะ ไม่น่ามีผลกับการใช้งาน ...

แต่ประเด็นคือ งานหยาบดีจริงๆ ใครผลิตชิ้นส่วนให้พี่แกเนี่ย ...  MG ยังไม่มีเลยนะแบบนี้อะ ...
นั่นสิครับ  ไม่ใช่บริษัทเค้าผลิตเองหรือเปล่าครับ

อย่างกับชามสังคโลกเลยนะครับ 555
ถ้าเป็นเครื่องปั้นดินเผาถ้าเกิดลักษณะนี้มักจะมาจากการนวดแลปั้นไม่ดีและคุมอุณหภูมิได้ไม่ตรงตามที่กำหนดขิงประเภทเครื่องปั้นครับจึงทำให้แตกร้าว

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member

Corolla cross ครับ เครื่องเบนซิน 2zr
ผมเคยไปออดิตโรงงาน die cast อาแปะโรงนึง เห็น part Toyota วางอยู่ด้วย ผมนี่ร้องเอิ่มมเลย 55 แต่ก็อย่างว่าครับ ในแง่ของการลดต้นทุน อะไรที่ไม่สำคัญๆ ก็หาของที่มันถูกๆ คุณภาพพอประมาณเอาก็ได้ เพราะบ.ที่ผมทำอยู่ก็ใช้ซัพเจ้านี้

ผมเคยไปออดิตโรงงาน die cast อาแปะโรงนึง เห็น part Toyota วางอยู่ด้วย ผมนี่ร้องเอิ่มมเลย 55 แต่ก็อย่างว่าครับ ในแง่ของการลดต้นทุน อะไรที่ไม่สำคัญๆ ก็หาของที่มันถูกๆ คุณภาพพอประมาณเอาก็ได้ เพราะบ.ที่ผมทำอยู่ก็ใช้ซัพเจ้านี้
แต่แบบนี้ผมว่าไม่น่าซื้อนะครับ  แต่ซัพประเภทนี้นี่ทำแต่ของไม่มีคุณภาพเค้าไม่กลัวลูกค้าหนีบ้างหรอครับ