ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นการลดเสียงจากซุ้มล้อ พื้นถนน  (อ่าน 2814 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
การพ่นกันสนิม+antivibration / หรือกาดแดมซุ้มล้อ อันไหนเห็นผลมากกว่ากันครับ มันอยู่ได้นานไหม คุ้มไหมที่จะไปทำ

ออนไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็นการลดเสียงจากซุ้มล้อ พื้นถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2021, 08:58:02 »
พ่นกันสนิมยังไม่เคยลอง แต่ Damp ซุ้มล้อ ฟังเฉยๆไม่รู้สึกว่าเงียบขึ้น แต่พอลองเปิดวิทยุแล้วพบว่าที่ความเร็ว 110 เปิดวิทยุเบาลง 2 เบอร์ครับ (เดิมเบอร์ 14 ตอนนี้ 12)

ถ้าตอนนี้ไม่พอใจเสียงที่ดังจากซุ้มล้อแบบไม่ไหวแล้ว ผมแนะนำให้ไปเปลี่ยนเป็นยางเงียบ เห็นผลชัดๆเลยครับ แต่ถ้ายางที่ใช้เป็นยางเงียบแล้ว แนะนำให้ทำใจครับ ไม่ต้องทำอะไรแล้ว
แต่ถ้าตอนนี้ไม่พอใจแบบ ขอเบาลงอีกนิดจะโอแล้ว ก็ไป Damp ได้เลยครับ

Damp แล้วช่วยได้ไม่เยอะ ไม่เงียบขึ้นในระดับปาฏิหารย์แน่นอนครับ (ยกเว้น Damp หลังคารถที่ด้านในไม่บุอะไรมาเลย อันนี้เห็นผลชัดที่สุดเทียบกับการ Damp ส่วนอื่นๆทั้งหมดครับ)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
Re: ขอความเห็นการลดเสียงจากซุ้มล้อ พื้นถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2021, 09:21:37 »
ผมแดมป์ภายในทั้งคัน + แดมป์ซุ้มล้อภายนอก

ภายในก็แดมป์พื้น ประตู และหลังคา
หลังแดมป์เสร็จจะรู้ถึงความแตกต่างอย่างมาก
ก่อนแดมป์ หากขับ 120 ต้องเปิดเสียงระดับ 30 ถึงฟังรู้เรื่อง
หลังแดมป์ก็เปิดระดับ 25 ก็ฟังเพลงรู้เรื่องครับ

พอใช้งานไปซัก 1 เดือน ก็รู้สึกว่าว่ากลับมาหนวกหูเหมือนเดิมครับ

จริงๆ ตาม คห. บนคือเปลี่ยนเป็นยางนุ่มเงียบ น่าจะเห็นผลดีกว่าและไม่เป็นการเพิ่มน้ำหนักให้ตัวรถด้วยครับ

เพิ่มเติมคือ การแดมป์ประตู ช่วยให้เครื่องเสียงบนรถยนต์น่าฟังขึ้นมาอีกนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2021, 09:22:41 »
พ่นซุ้มล้อ

เรื่องอายุการใช้งาน อันนี้ไม่มีปัญหาครับ CR-V ผมพ่นตั้งแต่ออกรถ ตอนนี้ 10 ปีแล้ว ทุกอย่างยังปกติ ไม่หลุด ไม่ร่อน

เรื่องเงียบ

ถ้าคัน City ที่ในซุ้มล้อ มียางบางๆกันเสียง ไม่มีพลาสติคซุ้มล้อ (ล้อหลัง) ขับแล้ว เสียงมันหอนแหลมๆปวดหูครับ พอพ่นแล้ว เสียงแหลมๆความถี่สูงๆหายไปครับ แต่เสียงทุ้มต่ำยังอยู่ (แต่เบาลง)

ยังยืนยันว่า ไม่ได้พ่นแล้ว City เสียงยางบดถนนหาย เป็น Camry นะครับ

หรือ อย่าง pulsar อันนี้ เวลาวิ่งลุยน้ำ จะมีเสียง น้ำดีดใส่ซุ้มล้อ คันนี้ผมยังไม่ได้พ่น แต่พ่นแล้ว เสียงนี้หายแน่นอน

ส่วน CRV G3 อันนี้ เทียบกับรถน้องสาวที่ไม่ได้พ่น และเป็นรถรุ่นเดียวกัน ก็เงียบลงเกือบ 10 db นะครับ (แต่เสียงอื่น พวกเสียงลม ก็ยังอยู่นะ ดังเหมือนเดิม)

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2021, 12:10:55 »
พ่น Rubberized Undercoat 3M
แล้วเงียบลงบ้างครับ
ได้ผลดีพอควร
ก่อนทำลง app เดซิเบลมิเตอร์ วัดค่าเทียบกับตอนทำเสร็จเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2021, 15:09:01 โดย samaklen »

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2021, 22:09:06 »
ผมใข้ผ้ายางแบบคลุมทั้งหมดของ ei ก็ช่วยลดเสียงได้นิดหน่อยนะครับ ใข้แอพวัดวิ่งเส้นเดียวกันลดไปประมาณ 5 db